ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องเปลี่ยนกระจก และช่วยเลือกฟิลม์กรองแสงด้วยครับ  (อ่าน 3667 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
กำลังจะเปลี่ยนกระจกรถ tiida latio
ถ้ากระจกไม่ได้ตีตรา nissan คุณภาพพอใช้ได้ไหมครับ
หรือเลือกที่มียี่ห้อจะมั่นใจกว่า

รบกวนช่วยเลือกฟิลม์ด้วยครับ
ที่ร้านมี 2 แบบให้เลือก
1. lamina exclusive รหัส APL50  ราคา 1200 บาท (ปัจจุบันใช้ตัวนี้อยู่ แต่เหมือนกันร้อนไม่ค่อยไหวแล้ว)

2. super hi kool hybridge รหัส HB40 ราคา 1800 บาท (ไม่รู้จะมีปัญหามืดไปตอนกลางคืนไหม และไม่แน่ใจตัวนี้จะโดนตำรวจเรียกปรับไหมนะว่ามีปรอทผสม) http://www.glasstech.co.th/product/film/super-hi-kool

หรือแนะนำรุ่นไหนดีครับ ที่กันร้อนดีๆหน่อย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Nissan ไม่ได้ผลิตกระจกเองครับ เค้าก็ซื้อมาตีตราอยู่ดี
สรุป ซื้อร้านนอกได้ครับ อยู่ที่การติดตั้งมากกว่า แต่ส่วนใหญ่ร้านนอกก็ทำดีนะเค้าชำนาญ

ฟิมล์ถ้าเป็นปรอทกลางคืนจะมืดกว่าปรกตินะครับ กลางวันสะท้อนแสงในรถด้วย ไม่แนะนำ(รถน้องชายใช้ปรอทสีน้ำตาลอ่อนๆ)
ชอบกันความร้อนแนะนำฟิมล์เซรามิกครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
Nissan ไม่ได้ผลิตกระจกเองครับ เค้าก็ซื้อมาตีตราอยู่ดี
สรุป ซื้อร้านนอกได้ครับ อยู่ที่การติดตั้งมากกว่า แต่ส่วนใหญ่ร้านนอกก็ทำดีนะเค้าชำนาญ

ฟิมล์ถ้าเป็นปรอทกลางคืนจะมืดกว่าปรกตินะครับ กลางวันสะท้อนแสงในรถด้วย ไม่แนะนำ(รถน้องชายใช้ปรอทสีน้ำตาลอ่อนๆ)
ชอบกันความร้อนแนะนำฟิมล์เซรามิกครับ

ไม่แนะนำให้ใช้ฟิล์ม ปรอทครับ
คุณสมบัติในการกันความร้อนไม่ได้ดีกว่า ฟิล์มดำเลย
นอกจากนี้แสงยังสะท้อน รบกวนเพื่อนร่วมทางคนอื่นอีกครับ

อยากได้เย็นไปเซรามิกตาม ความคิดเห็นท่านนี้เลยครับ
ปัจจุบันผมก็ใช้เซรามิกราคาจะเเรงหน่อยแต่ถือว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ายอมปรอทหน่อย ขยับเป็น ANL35 ก็ได้ หรือ APL35 จะกันร้อนด้อยกว่า ANL นิดนึง แต่ปรอทน้อยกว่า สะท้อนน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ choord

• **
ขอบคุณครับ

ถ้าceramic แนะนำรุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีครับ

ราคาประมาณเท่าไหร่
ถ้างบ 2500 พอไหวไหมครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
เรื่องกระจก ข้างนอกมีหลายโรงงานให้เลือกเลยครับ.
แนะนำดูยี่ห้อที่โรงงานให้นิดนึงครับแล้วก็เลือกที่เป็น2ชั้นครับ
ร้านกระจกบางร้านจะใช้กระจกชั้นเดียวราคาถูกกว่าแต่ไม่แนะนำครับ.

ส่วนเรื่องฟิลม์ก็ตามที่ท่านอื่นๆแนะนำ ถ้างบถึงเซลามิกไปเลยครับแต่ก็อยู่ที่งบเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมเชียร์ Hi-Kool นะ เพราะเท่าที่ใช้มา Lamina หลายๆรุ่นถือว่าธรรมดามาก
ตัวที่ผมใช้อยู่ Hi-Kool MO15HC ก็ถือว่าเป็นฟิล์มเกรดถูกที่ดีเกินราคาเลยครับ
ติดรอบคันราคาประมาน 3,xxx แล้วแต่ร้าน แล้วแต่ขนาดรถครับ
ตัวที่ผมติด เกรดจะต่ำกว่า Super Hi-Kool และผมไม่เคยใช้ Super Hi-Kool
แต่เท่าที่เคยดูรีวิวมาก็ถือว่าดีครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เคยติด Super Hi Kool บานหน้าได้แปบนึง ต้องลอกออกครับ กันร้อนดี แต่สะท้อนปรอทเยอะครับ ขับไม่ไหว
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ force_5147

• **
กระจกหาร้านประดับยนต์ดีๆติดตั้งให้ดีกว่าครับ ราคาไม่สูงเกิน คุณภาพพอกัน ฟิล์มถ้าลามิน่ารุ่นเก่าไม่ไหว ลองอัพรุ่นที่ลดความร้อนได้ดีกว่าก็ดีครับ แนะนำให้ใช้แบรนด์เดิมครับ ใส่ใจหลังการขายดี

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
จะเล่น HiKool เปลี่ยนใจไปเป็น Xtracole ดีกว่าคับ เกรดดีกว่าราคาพอกัน