ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงอัพเกรดสำหรับ BMW ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 20258 ครั้ง)

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
ลำโพงอัพเกรดสำหรับ BMW ตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 15:06:19 »
ลำโพงอัพเกรดแบบ plug&play สำหรับ BMW ที่มีขายบ้านเรามีหลายยี่ห้อมากเลย หลายๆ รุ่นราคาก็ใกล้เคียงกันมาก เลยตัดสินใจไม่ถูกเลยครับว่าเล่นตัวไหนดี แต่ละตัวเสียงเป็นอย่างไรบ้าง

Focal, Gladen, Sinfoni, Ground Zero, Eton, Audison, Match ที่ได้ยินชื่อเสียงบ่อยสุดน่าจะเป็น Focal แต่ก็ไม่รู้สไตล์เสียงว่าเป็นยังไง ชอบแนวเสียงใสเป็นประกายและเบสนุ่มลึกครับ

ท่านใดมีประสบการณ์กับตัวไหนบ้างรบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
Re: ลำโพงอัพเกรดสำหรับ BMW ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 15:31:04 »
ตัวเลือกสำหรับผม มี ๒ ยี่ห้อคือ Focal กับ Ground Zero ครับ แต่ไม่แน่ใจว่า ลำโพงตรงรุ่นของ ๒ ยี่ห้อที่ว่า เป็นรุ่นไหน แต่ถ้าเทียบกันระหว่างรุ่นใหญ่สุด ของทั้ง ๒ ยี่ห้อ ผมยกให้ Focal นะ หวาน รายละเอียดดีมาก แต่หาร้านที่ทำและจบยากมาก อนึ่ง แนวทางเสียง ผมว่า ลองไปที่ร้านตัวแทนจำหน่าย และขอลองฟังเสียงเทียบกันดูดีกว่าครับ เนื่องจากว่า ลำโพงแต่ละยี่ห้อ จะมีบุคลิคเสียงที่แตกต่างกันอยู่ ขึ้นอยู่กับ รสนิยมของคนฟังด้วยครับ ของแบบนี้ต้องฟังนานๆ ฟังแล้วกลับไปที่บ้าน และกลับไปฟังอีกรอบหนึ่ง เพื่อให้เกิดความมั่นใจว่า ม้ันคือ ลำโพงที่ใช่สำหรับเรา 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 15:34:04 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ one-touch

• Newbie
  • *
Re: ลำโพงอัพเกรดสำหรับ BMW ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 15:48:43 »
ผมใส่ Ground Zero อยู่ครับ รถเป็น f30 หลังจากที่เปลื่ยน เสียงจะออกแนว เบสเยอะ ครับ เพราะเปลื่ยนทั้งชุด หน้าหลัง และ sub เลยไม่จบ สุดท้าย ผมมาใส่ Audison Ap8.9bit + Ap1D
เพิ่มครับ เสียงถึงจะออกมาครบ ปล.เวลาใส่แค่ ap8.9bit เสียงกลางแหลมจะมาเยอะแต่เบสจะหายเนี่ยงจากตัว audison ap8.9bit ตัวเดียวขับไม่ไหวครับ เลยต้องเพิ่ม ap1d มาขับ sub โดยเฉพาะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 16:11:29 »
ตัวเลือกสำหรับผม มี ๒ ยี่ห้อคือ Focal กับ Ground Zero ครับ แต่ไม่แน่ใจว่า ลำโพงตรงรุ่นของ ๒ ยี่ห้อที่ว่า เป็นรุ่นไหน แต่ถ้าเทียบกันระหว่างรุ่นใหญ่สุด ของทั้ง ๒ ยี่ห้อ ผมยกให้ Focal นะ หวาน รายละเอียดดีมาก แต่หาร้านที่ทำและจบยากมาก อนึ่ง แนวทางเสียง ผมว่า ลองไปที่ร้านตัวแทนจำหน่าย และขอลองฟังเสียงเทียบกันดูดีกว่าครับ เนื่องจากว่า ลำโพงแต่ละยี่ห้อ จะมีบุคลิคเสียงที่แตกต่างกันอยู่ ขึ้นอยู่กับ รสนิยมของคนฟังด้วยครับ ของแบบนี้ต้องฟังนานๆ ฟังแล้วกลับไปที่บ้าน และกลับไปฟังอีกรอบหนึ่ง เพื่อให้เกิดความมั่นใจว่า ม้ันคือ ลำโพงที่ใช่สำหรับเรา

ตรงรุ่นของ bmw จะเป็นลำโพง woofer ขนาด 4 นิ้วพร้อมปลั๊กสำหรับรถ bmw สามารถถอดเสียบกับปลั๊กเดิมได้เลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 16:13:29 »
ส่วนอันนี้ Ground Zero ครับ เคลมว่า Made In Germany

ส่วนตัวสนใจ ETON ด้วย ท่านใดพอทราบแนวเสียงบ้างครับ อยากจะลองฟังหมดเลย แต่ติดตรงที่ว่า ร้านเครื่องเสียงร้านนึงมักจะขายอยู่ 1-2 ยี่ห้อแค่นั้น อยากลองหมดก็ต้องตามไปทุกร้าน สุดท้ายกลัวจะโดนกล่อมจนต้องเลือกลำโพงของร้านแรกไปซะก่อน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 16:16:29 »
ผมใส่ Ground Zero อยู่ครับ รถเป็น f30 หลังจากที่เปลื่ยน เสียงจะออกแนว เบสเยอะ ครับ เพราะเปลื่ยนทั้งชุด หน้าหลัง และ sub เลยไม่จบ สุดท้าย ผมมาใส่ Audison Ap8.9bit + Ap1D
เพิ่มครับ เสียงถึงจะออกมาครบ ปล.เวลาใส่แค่ ap8.9bit เสียงกลางแหลมจะมาเยอะแต่เบสจะหายเนี่ยงจากตัว audison ap8.9bit ตัวเดียวขับไม่ไหวครับ เลยต้องเพิ่ม ap1d มาขับ sub โดยเฉพาะครับ

ไม่ทราบว่าจนจบนี่หมดไปเท่าไหร่ครับ  ::) และถ้าต่อแอมป์ audison เนี่ย ไม่ลองลำโพงของ audison เองด้วยเหรอครับ แต่เห็นว่าผลิตจีน

ออฟไลน์ nest@cm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 16:31:29 »
     ผมไม่เคยฟังลำโพงตรงรุ่น ของทั้ง ๒ รุ่นตามที่อ้างอิงมานะครับ แต่เท่าที่ดูจากรูป Focal เหมือนจะดูดีกว่าไหม ดูแม่เหล็กที่วูฟเฟอร์ หนากว่าเยอะ ลำโพงเสียงแหลมการประกอบดูดีกว่า แต่เสียงที่ออกมาไม่รู้ 555
     จากที่เคยฟังลำโพง Focal กับ Ground Zero  ในรุ่นอื่น บอกได้ว่า Focal จะเป็นลำโพงที่ให้รายละเอียดของดนตรีดีกว่า  ส่วน Ground Zero นั้น รายละเอียดดนตรีจะสู้ Focal ไม่ได้  แต่จะเด่นในทางมิดเบส ตามพี่ด้านบนว่าไว้  ซึ่งก็จะดีและเด่นไปคนละทาง ก็อยู่ที่ความชอบ ดังนั้น ลำโพงตรงรุ่นที่ว่ามา ก็อาจจะไม่ต่างจากที่ผมว่า
     ผมขอแนะนำว่า ตราบใดที่ เงินยังอยู่ในกระเป๋าของเรา เราคือ พระเจ้าครับ  อย่าพึ่งไปใจอ่อนตามเจ้าของร้านแรกที่แนะนำเลยครับ ลองไปหาร้านอื่นที่มีลำโพงอื่นที่ยังไม่ได้ฟัง ขอลองฟังแนวเสียงดูครับ ไม่ว่าจะเป็น Eton หรือ Audison จะได้หมดปัญหาคาใจ ซึ่งไปฟังแล้ว อาจจจะชอบแนวเสียงของ Eton หรือ Audison มากกว่า Focal หรือ Ground Zero  ที่ว่ามาก็ได้ครับ
    ของแบบนี้ มันอยู่ที่หู และรสนิยมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 16:35:13 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 16:59:04 »
ใส่ Focal อยู่ครับเป็นตรงรุ่น F30 คือเปลี่ยนได้แบบ plug and play เลย
เดิมเป็นเครื่องเสียงตัว hifi อยู่แล้วเลยมีแอมป์แยกอยู่ที่ท้ายรถและกรอบ tweeter ที่เสาเอก็ไม่ต้องไปซื้อเพิ่ม
ความคมชัดกับรายระเอียดดีขึ้นกว่าลำโพงของตัว hifi อยู่พอสมควรเลยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 17:07:27 »
เพื่อนผมทำงานอยู่กับSonic Designครับ https://www.sonic-design.co.jp/english/products/sonicplus/
เพื่อนบอกว่ามีรถให้ลองฟังด้วยครับ ถ้าสนใจก็บอกมาได้นะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 17:36:37 »
จริงๆลำโพงติดรถของ bmw ก็ดีแล้วนะครับ ผมว่าจ่ายเงินไปได้เพิ่มขึ้นมาไม่เยอะ
ปกติลำโพงสองทางจะมีต่ำแหน่งที่ห่างกันเกินไป เวลารถวิ่งเสียงคนร้องขะบางลงเรื่อยๆ เสียงแหลมจัดขึ้น

แต่ลำโพงติดรถ bmw อยู่ในต่ำตำแหน่งลำโพงเสียงต่ำที่ยกสูงขึ้นเป็นข้อได้เปรียบ แต่ขนาดลำโพงเล็ก แต่เสียงร้องอัฟ

ความเห็นผม ผมว่าใช้ของเดิมดีกว่าครับ อยู่เฉยๆไม่เสียเงิน แต่ถ้าอยากให้ดีขึ้น จ่ายแพงแน่นอน
เท่าที่เคยฟัง ชอบamp sinfoni ลำโพง eton และของแพงไม่จำเป็นต้องดีเสมอไป ชอบแนวไหนฟังให้มันครบทุกรุ่นของยี่ห้อนั้น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 19:35:16 »
Focal ... ลำโพงฝรั่งเศจ สไตล์ใสๆ หวานๆ รุ่นไม่ค่อยสูง แหลมปรี๊ด กัดหูสักหน่อย เหมาะเพลงร้อง เพลงช้า ไม่เหมาะเพลง rock

Sinfoni ... แนวใสๆ เหมือนกัน เด่นรายละเอียด ใส แต่ยังมีเนื้อบ้าง แนว audiophile จ๋า แนวหวานๆ

Audison ... ลำโพงอิตาลี แนวใสๆ แต่น่าฟังกว่า (ใน คห.ผมนะ) แหลมไม่ปรี๊ด ไม่กัดหูแบบ Focal ครับ

ให้เป็นข้อมูลไว้ 3 ตัวละกัน ... ถ้าถามผม ผมชี้ sinfoni ก่อน ชื้อชั้นด้านเครื่องเสียงรถ มันเหนือกว่า Audison แล้วรองลงมา ถ้าราคามันสูง ค่อยมามอง audison ครับ ส่วน Focal ขอเป็นตัวเลือกสุดท้าย เคยฟังรุ่นแพงๆเค้า ก็ยังไม่ถูกหูสักเท่าไหร่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 20:49:24 »

ไม่ทราบว่าจนจบนี่หมดไปเท่าไหร่ครับ  ::) และถ้าต่อแอมป์ audison เนี่ย ไม่ลองลำโพงของ audison เองด้วยเหรอครับ แต่เห็นว่าผลิตจีน

เอาจริงๆนะครับ การที่ใส่ลำโพงตรงรุ่นมีดีข้อเดียวที่ ที่ยึดไม่ต้องทำแผ่นไม้มารอง เท่านั้นเอง ถ้าต้องการเสียงที่ดีสุด ก้อต้องเดินสายใหม่เพิ่มเติม ในกรณีที่เพิ่ม amp นะครับ เพราะ เวลาที่เราต่อ ลำโพงและจูน เราต้องการแยก เสียง ลำโพง mid bass ออกจาก tweeter เพื่อทำให้เราใช้ประสิทธิภาพของ amp ให้ออกมามากที่สุด ลองดูในคู่มือ audison ap8.9 ตรง preset 7 ครับ
ส่วนการเลือกลำโพงมาเปลื่ยนตอนนี้ ให้ดูด้วยนะครับว่า ลำโพงเป็น 2 หรือ 4 โอห์ม เพราะถ้า 4 โอห์ม amp ติดรถอาจขับได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ สุดท้ายก็ต้องเพิ่ม amp เข้าไปเพิ่มอยู่ดีครับ
มีอีกสิ่งที่ทุกเจ้าไม่ได้บอกคือ bmw บางรุ่นมีลำโพง center มาด้วย ซึ่งเวลาเราคุยโทรศัพท์ เสียงจะออกที่ลำโพงนี้ เวลาถ้าจะเปลื่ยนให้หมดจริงๆ ต้องเปลื่ยนลำโพงตัวนี้ด้วยครับ แต่ผมยังไม่ได้
เปลื่ยนนะครับ เพราะ ตอนนี้ยังโอเค กับเสียงตอนนี้อยู่

ส่วนงบทั้งหมดที่ทำไปก็ราวๆ 90k++ ครับ ยังไงหลังไมค์มาคุยได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 21:13:04 »
ปล ที่ไม่ได้ลอง Audison เพราะตอนแรกจะเปลื่ยนแค่ลำโพงครับแล้วมันไม่จบ 55555

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 21:55:31 »
     ผมไม่เคยฟังลำโพงตรงรุ่น ของทั้ง ๒ รุ่นตามที่อ้างอิงมานะครับ แต่เท่าที่ดูจากรูป Focal เหมือนจะดูดีกว่าไหม ดูแม่เหล็กที่วูฟเฟอร์ หนากว่าเยอะ ลำโพงเสียงแหลมการประกอบดูดีกว่า แต่เสียงที่ออกมาไม่รู้ 555
     จากที่เคยฟังลำโพง Focal กับ Ground Zero  ในรุ่นอื่น บอกได้ว่า Focal จะเป็นลำโพงที่ให้รายละเอียดของดนตรีดีกว่า  ส่วน Ground Zero นั้น รายละเอียดดนตรีจะสู้ Focal ไม่ได้  แต่จะเด่นในทางมิดเบส ตามพี่ด้านบนว่าไว้  ซึ่งก็จะดีและเด่นไปคนละทาง ก็อยู่ที่ความชอบ ดังนั้น ลำโพงตรงรุ่นที่ว่ามา ก็อาจจะไม่ต่างจากที่ผมว่า
     ผมขอแนะนำว่า ตราบใดที่ เงินยังอยู่ในกระเป๋าของเรา เราคือ พระเจ้าครับ  อย่าพึ่งไปใจอ่อนตามเจ้าของร้านแรกที่แนะนำเลยครับ ลองไปหาร้านอื่นที่มีลำโพงอื่นที่ยังไม่ได้ฟัง ขอลองฟังแนวเสียงดูครับ ไม่ว่าจะเป็น Eton หรือ Audison จะได้หมดปัญหาคาใจ ซึ่งไปฟังแล้ว อาจจจะชอบแนวเสียงของ Eton หรือ Audison มากกว่า Focal หรือ Ground Zero  ที่ว่ามาก็ได้ครับ
    ของแบบนี้ มันอยู่ที่หู และรสนิยมครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ อีกประเด็นที่กังวลคือจะมีลำโพงรุ่นสำหรับ bmw นี้ให้ลองฟังรึปล่าวนี่สิ ผมเกรงว่าแต่ละร้านก็จะมีแต่ลำโพง 6.5 ที่สามารถติดรถทั่วๆ ไปได้ให้ลองฟังแค่นั้น เว้นแต่ Ground Zero ที่ร้านมิราจน่าจะมีแน่ๆ ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 22:03:15 »

ที่ผ่านมา รถทุกคันที่ผมใช้มักจะได้ฟรอนท์ติดรถที่สุ้มเสียงค่อนข้างดีพอตัวอยู่แล้ว แต่ลำโพงที่ติดมานี่แย่มากครับ เลยจัดการเปลี่ยนแค่ลำโพง คุณภาพเสียงดีขึ้นมาได้ผิดหูผิดตาเลย

อย่างปัจจุบันใช้แคปติว่า แค่เปลี่ยนลำโพงเป็น prism sq6 แยกชิ้นทั้งคู่หน้าและหลัง เสียงดีขึ้นมากเลยครับ เสียงแหลมใส มิดเบสอิ่มแน่น ขาดแค่เสียงต่ำที่ยังลงลึกๆ ไม่ได้ เลยจัด bassbox ของ prism ไปอีกตัว เท่านี้ก็ฟังเพลินมากแล้วสำหรับผมครับ ส่วนเสียงลำโพง hifi ของ bmw ได้ฟังตอนลองขับ บอกตรงๆ ผมว่ารถผมเสียงดีกว่ามาก เริ่มต้นเลยอยากจะอัพเกรดลำโพงก่อนเป็นอย่างแรกครับ

เอาจริงๆนะครับ การที่ใส่ลำโพงตรงรุ่นมีดีข้อเดียวที่ ที่ยึดไม่ต้องทำแผ่นไม้มารอง เท่านั้นเอง ถ้าต้องการเสียงที่ดีสุด ก้อต้องเดินสายใหม่เพิ่มเติม ในกรณีที่เพิ่ม amp นะครับ เพราะ เวลาที่เราต่อ ลำโพงและจูน เราต้องการแยก เสียง ลำโพง mid bass ออกจาก tweeter เพื่อทำให้เราใช้ประสิทธิภาพของ amp ให้ออกมามากที่สุด ลองดูในคู่มือ audison ap8.9 ตรง preset 7 ครับ
ส่วนการเลือกลำโพงมาเปลื่ยนตอนนี้ ให้ดูด้วยนะครับว่า ลำโพงเป็น 2 หรือ 4 โอห์ม เพราะถ้า 4 โอห์ม amp ติดรถอาจขับได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ สุดท้ายก็ต้องเพิ่ม amp เข้าไปเพิ่มอยู่ดีครับ
มีอีกสิ่งที่ทุกเจ้าไม่ได้บอกคือ bmw บางรุ่นมีลำโพง center มาด้วย ซึ่งเวลาเราคุยโทรศัพท์ เสียงจะออกที่ลำโพงนี้ เวลาถ้าจะเปลื่ยนให้หมดจริงๆ ต้องเปลื่ยนลำโพงตัวนี้ด้วยครับ แต่ผมยังไม่ได้
เปลื่ยนนะครับ เพราะ ตอนนี้ยังโอเค กับเสียงตอนนี้อยู่

ส่วนงบทั้งหมดที่ทำไปก็ราวๆ 90k++ ครับ ยังไงหลังไมค์มาคุยได้ครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 07:24:50 »
Ground zero น่าจะมีชื่อเสียงเรื่องซัปวูฟเฟอร์นะครับ ผมมองว่าเรื่องสายกับการจูนก็สำคัญไม่แพ้กัน เลือกร้านดีๆก่อนครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 07:48:54 »
ถ้าให้เดา เลือก Focal ครับ มีประสบการณ์ที่ดีกับมัน ทั้ง เคยใช้ในรถ  และ Studio monitor ที่ห้อง
ถ้าไม่เดา ต้องไปฟังเอง
ถ้าประหยัด ใช้ของเดิมครับ ในรถ Acoustic มันไม่ดี จบยาก

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 09:32:00 »
ต้องลองฟังก่อน ถึงจะพอรู้แบบคร่าวๆ
และจะไม่มีทางรู้จริงได้เลย ถ้ายังไม่ถูกติดตั้งในรถ กับเครื่องเสียงที่มีอยู่ในรถ

ในห้องลอง ใช้ front, amp, สายลำโพง, ขนาดตู้, ขนาดห้อง อะไร ทุกอย่างมันคนละเรื่อง ยกเว้นลำโพงเรื่องเดียวกัน

เรื่องลำโพงกลางแหลมเบสมาเยอะ ผมว่าไม่ใช่ ปห. กลับดีซะอีกเพราะ เราสามารถมาปรับลดที่ front ได้
และถ้าไม่เน้นแรงกระแทกของเบส ก็ไม่ต้องติดซับเพิ่มเลย

แต่ถ้าเบสน้อย อาจจะบอกว่าเร่งที่ front ได้เช่นกัน  แต่ถ้าเร่งเยอะมันจะพร่า เพราะลำโพงกลางแหลมลงความถี่ต่ำมากนักไม่ได้
ถ้าเร่งเยอะมันจะดึงเสียงกลาง ที่เป็นเสียงร้องสั่นไปด้วย

ส่วนยี่ห้อแล้วแต่ชอบ แต่ชื่อชั้น Focal นี้กินขาด เพราะมีมานาน และคุณภาพค่อนข้างดี (แล้วแต่รุ่น)
แต่ต้องลองใส่ ลองฟังดูก่อน และต้องดูว่า เรามาซื้อเสียงที่ถูกใจ หรือซื้อยี่ห้อเอาไว้คุย
บางอันยี่ห้อไม่ดังมาก แต่เสียงอาจจะดีและถูกใจ ก็มีเยอะนะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ wolfpack

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 12:31:50 »
ของ GZ เข้าใจว่าเป็น 3.3Ohm สำหรับ woofer+tweeter และ 2Ohm สำหรับ Sub-Bass 8" ซึ่งทำให้กินวัตต์น้อยกว่าและเสียงชัดกว่าลำโพงติดรถที่เป็น 4Ohm ทั้งคู่ อยากลองอยู่เหมือนกันครับ

ไม่ทราบว่า BMW HIFI เดิมกำลังขับอยู่ที่เท่าไหร่บ้าง

ส่วนอันนี้ Ground Zero ครับ เคลมว่า Made In Germany

ส่วนตัวสนใจ ETON ด้วย ท่านใดพอทราบแนวเสียงบ้างครับ อยากจะลองฟังหมดเลย แต่ติดตรงที่ว่า ร้านเครื่องเสียงร้านนึงมักจะขายอยู่ 1-2 ยี่ห้อแค่นั้น อยากลองหมดก็ต้องตามไปทุกร้าน สุดท้ายกลัวจะโดนกล่อมจนต้องเลือกลำโพงของร้านแรกไปซะก่อน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 14:35:18 »
ของ GZ เข้าใจว่าเป็น 3.3Ohm สำหรับ woofer+tweeter และ 2Ohm สำหรับ Sub-Bass 8" ซึ่งทำให้กินวัตต์น้อยกว่าและเสียงชัดกว่าลำโพงติดรถที่เป็น 4Ohm ทั้งคู่ อยากลองอยู่เหมือนกันครับ

ไม่ทราบว่า BMW HIFI เดิมกำลังขับอยู่ที่เท่าไหร่บ้าง

ของ Focal spec ตัวลำโพงความต้านทานอยู่ที่ 4 Ohm ครับ sensitivity 90.5db ปกติผมดูที่ค่านี้ครับ ค่าความไวเสียงยิ่งสูง(มากกว่า 90db) ก็ใช้กำลังขับของฟรอนท์น้อยลง เสียงที่ได้ก็จะดังขึ้น ส่วนของ GZ ความต้านทาน 3 Ohm sensitivity 87db ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 12:45:19 »
เห็น GZ Made in Germany แต่ทั้งสองตัว ก็ไม่รู้ว่าคุณภาพเทียบได้กับรุ่นใหญ่หรือรุ่นเล็กของแบรนด์นั้นๆ เป็นผมอาจเปลี่ยน Sub-bass ของ GZ ก่อน ค่อยมาลองดูว่าเสียงกลมกล่อมขึ้นไหม จะได้ไม่ต้องรื้อแผงประตูให้เสียวกิ๊บหัก เสียงดังก๊อกแก๊กตามมาด้วย

ไม่ทราบว่า Focal/Audison มี Sub ตรงรุ่นบ้างป่าวครับ

ของ Focal spec ตัวลำโพงความต้านทานอยู่ที่ 4 Ohm ครับ sensitivity 90.5db ปกติผมดูที่ค่านี้ครับ ค่าความไวเสียงยิ่งสูง(มากกว่า 90db) ก็ใช้กำลังขับของฟรอนท์น้อยลง เสียงที่ได้ก็จะดังขึ้น ส่วนของ GZ ความต้านทาน 3 Ohm sensitivity 87db ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 15:37:57 »
Focal มีแน่ๆ ครับตามนี้เลย ส่วน audison นี่ไม่แน่ใจครับ หาข้อมูลไม่ค่อยได้เลย

เห็น GZ Made in Germany แต่ทั้งสองตัว ก็ไม่รู้ว่าคุณภาพเทียบได้กับรุ่นใหญ่หรือรุ่นเล็กของแบรนด์นั้นๆ เป็นผมอาจเปลี่ยน Sub-bass ของ GZ ก่อน ค่อยมาลองดูว่าเสียงกลมกล่อมขึ้นไหม จะได้ไม่ต้องรื้อแผงประตูให้เสียวกิ๊บหัก เสียงดังก๊อกแก๊กตามมาด้วย

ไม่ทราบว่า Focal/Audison มี Sub ตรงรุ่นบ้างป่าวครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 18:24:14 »
กลับมาแก้ไขข้อมูลเดิมครับ ปัจจุบัน audison มีชุด oem replacement kit สำหรับลำโพง BMW ครบทุกตำแหน่งครับ รวมถึง subwoofer ด้วย

Focal มีแน่ๆ ครับตามนี้เลย ส่วน audison นี่ไม่แน่ใจครับ หาข้อมูลไม่ค่อยได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2018, 11:51:26 โดย kriz »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 17:08:49 »
เห็น GZ ขายทั้งเซ็ท 4x,xxx
และ Foal ทั้งเซ็ท 6x,xxx

ไม่รู้คุณภาพต่างกันแค่ไหน

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 17:36:51 »
ผมไปติด Groundzero มา โทนเสียงคล้ายของเดิมติดรถบีเอ็มครับ
ได้ความใส ละมุน และหางเสียงที่ดีขึ้นกว่าเดิม ฟังตอนแรกๆ รู้สึกไม่คุ้ม
รอburn อยู่นาน สำหรับผมเสียงดีขึ้นไม่เกิน 10-20% ราคาไม่ถึงสี่หมื่นนะครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 11:32:31 »
ผมไปติด Groundzero มา โทนเสียงคล้ายของเดิมติดรถบีเอ็มครับ
ได้ความใส ละมุน และหางเสียงที่ดีขึ้นกว่าเดิม ฟังตอนแรกๆ รู้สึกไม่คุ้ม
รอburn อยู่นาน สำหรับผมเสียงดีขึ้นไม่เกิน 10-20% ราคาไม่ถึงสี่หมื่นนะครับ

ของน้าติดชุดแบบไหนมาครับ แยกชิ้น 2 ทาง (มีทวีตเตอร์) ทั้งหน้าและหลัง + sub ใต้เบาะ 8 นิ้วรึปล่าวครับ ถ้าไม่ถึงสี่หมื่นนี่ค่อนข้างถูกเลยนะครับ รบกวนหลังไมค์ชื่อร้านหน่อยครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 12:54:24 »
เห็น GZ ขายทั้งเซ็ท 4x,xxx
และ Foal ทั้งเซ็ท 6x,xxx

ไม่รู้คุณภาพต่างกันแค่ไหน

ขอหลังไมค์ร้านหน่อยได้มั้ยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 17:38:19 »
ถ้าทั้งชุดไม่ถึง 40,000 ขอหลังไมค์ร้านด้วยครับ

ของน้าติดชุดแบบไหนมาครับ แยกชิ้น 2 ทาง (มีทวีตเตอร์) ทั้งหน้าและหลัง + sub ใต้เบาะ 8 นิ้วรึปล่าวครับ ถ้าไม่ถึงสี่หมื่นนี่ค่อนข้างถูกเลยนะครับ รบกวนหลังไมค์ชื่อร้านหน่อยครับ

ออฟไลน์ A M Sport

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 15:24:49 »

ราคาน่าสนใจมาก รบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ