ผู้เขียน หัวข้อ: ยังเติมลม Nitrogen กันอยู่มั้ยครับ  (อ่าน 10528 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ยังเติมลม Nitrogen กันอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 20:50:17 »
ไม่เคยเติมเลย เอาสะดวกครับ ลมธรรมดา หาเติมง่ายกว่า

ออนไลน์ e:smart Hybrid

Re: ยังเติมลม Nitrogen กันอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 21:18:53 »
เปลี่ยนยาง ที่ร้านได้เติมลม nitrogen ฟรีตลอดอายุการใช้ยาง ร้านก็อยู่ใกล้บ้าน ขับผ่านก็เติม nitrogen นะครับ

ความดันลมยาง ลดลงช้ากว่าเติมอากาศธรรมดา เหมือน คห. บนๆ บอก

ร้านแถวไหนคับเนี่ย

คุ้มจัง

สำหรับผม ตอนช่วง ตค เอาให้พ้นโปรเติมฟรีของ B-quik ก่อน ผมจะไปเติมไนโตรเจน ที่ cockpit คับ

ถามแล้ว แม้ของผมจะเป็นยาง Dunlop เขายินดีให้โปร 2 ปี แต่มีเงื่อนไข คือ เติมได้เฉพาะสาขาของเขาคับ

กับในเครืออีก 12-13 สาขา

ผมเลย ok คับ เติมได้น้อยหน่อยไม่เปนไร เพราะปกติ ผมก็เติมที่นี่อยู่แล้ว

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 05:32:43 »
ผมไม่เติมครับ ไม่เห็นข้อดีที่ชัดเจน สำหรับการเติม N2 ทั้งๆที่ในอากาศมันก็มีตั้ง 70% แล้ว

ผมทำงานใน field ที่จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องใช้ลม N2 เติมยาง เพราะที่อุณภูมิ -50 องศา ไอน้ำในลมปกติ

มันแข็งตัวลดปริมาตรลงและลดความดันในยางลงมากกว่าปกติ และลม N2 ไม่เป็นตัวเร่งในการสันดาปและติดไฟในที่ๆอากาศเบาบาง และร้อน

ปัจจัยในเรื่องลมซึมของรถแต่ละคันผมว่ามันอยู่ที่คุณภาพยางและล้อซึ่งอาจจะมี defect เล็กๆ ความเบี้ยว ไม่สมมาตร ไม่แนบสนิท ในจุดที่เรามองไม่เห็นแล้วทำให้มันซึมทีละน้อยๆเรื่อยๆ รถที่บ้านสองคันเหมือนกัน แมกยางเดียวกัน ใช้พอๆกัน เติม N2 คันนึงซึมเร็วกว่าอีกคัน มันอธิบายอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 08:09:20 »
เคยเติมครับ แต่ตอนนี้ไม่เติมแล้วครับ เพราะไม่ได้เห็นผลแตกต่างอะไรมากมาย แต่มีผลทางใจมากกว่า อีกทั้งเราจะรู้ได้ไงว่าร้านต่างๆเค้าจะเติม ลม nitrogen จริงๆหรืออากาศปกติ แค่ลากสายเติมลมมา มีสติกเกอร์​ nitrogen ข้างๆถัง ก็อาจจะหลอกเราได้

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 09:13:48 »
^
^
มันคืออะไรเนี่ย

เดาว่าเศษยาง สิ่งสกปรกทั้งหลาย รวมกับความชื้น กลิ้งไปกลิ้งมาในนั้นก็กลมๆอย่างนั้นแหละคร้าบ  ;D
ถามจากร้านยางมันคือฝุ่นผงของยาง+กับความชื้นในลมยางครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 22:48:56 »
วันนั้นมีโอกาสเอารถที่ญาติเอาไปใช้ไปสลับยางครับ ตอนแรกเติมแต่ลมธรรมดาตลอด
ทางร้านสลับยางถ่วงล้อให้ แล้วมีการไล่ลมเก่าแล้วเติมลมไนโตรเจนเข้าไป
สิ่งที่สังเกตุได้ทันทีที่เอารถออกมาใช้คือ รู้สึกได้ว่าตึงตังกว่าตอนที่เป็นลมธรรมดาครับ
ทั้งๆที่เติมลมเท่ากัน แปลกดี แต่ไม่รู้ว่าเป็นเรื่องที่ดีหรือไม่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 12:45:49 »
ดูเอาเป็นข้อมูลเสริม นะครับ จาก Fifth Gear เขาทดสอบให้แล้วครับ