ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมระบบความปลอดภัยถึงไม่ใช้ชื่อเดียวกันครับ  (อ่าน 4728 ครั้ง)

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
ทำไมค่ายรถยนต์ถึงไม่ใช้ชื่อระบบความปลอดภัยชื่อเดียวกันให้ผู้บริโภคเข้าใจง่ายอ่าครับ แต่ระบบพวก ABS, EBD, BA ,SRS, ELR กลับใช้ชื่อเดียวกัน ทั้งมันควบคุมการทรงตัวเหมือนกัน เช่น

toyota ใช้ VSC
Honda ใช้ VSA
Mazda ใช้ DSC
Isuzu ใช้ ESC
Nissan ใช้ VDC
Mitsubishi ใช้ ASC
Ford ใช้ ESP

ทั้งที่มันทำหน้าที่เดียวกัน หรือการมันทำงานไม่เหมือนกันครับ ?

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: ทำไมระบบความปลอดภัยถึงไม่ใช้ชื่อเดียวกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 17:21:23 »
สรรพคุณไม่เท่ากันครับ. คงเหมือนกับ ยาแก้ปวด.
มีหลายส่วนผสม เช่น พารา. ไอบุเฟ่น ใช้ชื่อการค้าหลากหลายยี่ห้อ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ PREM

Re: ทำไมระบบความปลอดภัยถึงไม่ใช้ชื่อเดียวกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 18:31:12 »
หน่วยงาน NCAP เรียกระบบควบคุมการทรงตัวเรียกว่า ESC (electronic stability control)
ส่วนระบบเบรกอัตโนมัติก็เรียกกันว่า AEB (autonomous emergency braking)

แต่ก็ไม่ได้บังคับให้ทุกคนเรียกตามนี้ หลายยี่ห้อก็ยังใช้ชื่อการค้าของตัวเองอยู่ เปรียบได้คล้ายกับยาอย่างที่ท่านคห.บนบอกครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 19:07:49 »
เดี๋ยวหาว่าลอกกันครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 19:21:46 »
เดี๋ยวมันไม่เป็นของตัวเองครับ จริงๆควรจะเรียกให้เหมือนกันไปเลยจะได้ไม่งง
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 20:03:21 »
นั่นสิครับ

อย่าง abs ยังเรียกเหมือนกันทุกเจ้าเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 20:34:11 »
ผมก็อยากรู้ครับ ตอนนี้ได้แต่เดาว่าน่าจะเป็นชื่อการตลาดของแต่ละยี่ห้อ ถ้าไปใช้ชื่อเหมือนกันอาจจะโดนฟ้องเอาง่ายๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 22:09:02 »
Marketing ล้วน ๆ ครับ ไปแกะระบบมา จะเห็นว่า Part อาจจะเหมือนกัน ต่างกันตรง Software ที่ควบคุมเล็กน้อย ถ้าเหมือนกันก็ไม่มีจุดขาย

ส่วน ABS AIR BAG มีมานานจนยอมใช้ก็แล้ว พอนาน ๆ ไปก็จะเหลือแค่ ESC (electronic stability control) อย่างเดียว

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 22:50:41 »
ถ้ามองเจาะลึกไปในระดับแค่ user แต่ละยี่ห้อก็มีความต่างกัน อย่าง Toyota สามารถปิด vsc และ trc แยกกันได้ Honda ปิดได้แค่ vsc ส่วน ford ปิดได้แค่vsc 50% แบบนี้เป็นต้น

แล้วก็มีระบบอย่าง corner vectoring ที่อย่าง ford และ mazda มาโฆษณาแต่ใช้ชื่อต่างกัน ซึ่งจริงๆแล้วการทำงานก็ต่างกัน นิดหน่อย รายละเอียดส่วนลึกไปศึกษาเพิ่มเอาเอง จริงๆระบบนี้รถพรีเมี่ยมมีมาก่อนนานแล้วแต่ไม่ได้เอามาโฆษณาแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 23:49:49 »
สิทธิบัตร  ของใครของมัน 
ทั้งที่บางทีก็เอาของค่ายอื่นมาแกะออกดูด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 09:45:36 »

เดาว่า  สิทธิบัตรของระบบควบคุมการทรงตัว เป็นของ bosch

แล้ว บ.รถยนต์ นำมาออกแบบ software ให้เหมาะกับรถของตนเอง

แล้วตั้งชื่อใหม่เพื่อการตลาด  น่าจะประมาณนี้ ....

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 20:46:54 »
ชื่อทางการตลาดส่วนนึง อีกอย่างน่าจะเป็นเรื่องที่ช่วงล่างต่างกันในบางจุด ทำให้การทำงานต่างกัน แม้จะเพื่อจุดประสงค์เดียวกันก็ตาม

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 13:02:15 »
เหมือนยาที่ขายตามร้านอ่ะครับ ตัวยาเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 13:34:57 »

อ่านความเป็นมา การพัฒนาการและการนำมาใช้/เรียกชื่อ ของบริษัทผู้ผลิตรถต่างๆ

https://wikivisually.com/wiki/Vehicle_Stability_Control#History

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 16:49:57 »
มันเป็นเรื่องทางการตลาดครับ
นำมาปรับแต่งนิดหน่อย แล้วก็ใส่ชื่อลงไป
ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ ยังไม่ใช้ชื่อเดียวกันเลย
ระบบช่วยขับขี่อัตโนมัติที่นิยมกันช่วงนี้ ก็ไม่มีใครใช้ชื่อเดียวกันเลย
ทั้งๆที่ทั้งหมดนี้ มันมาจากหลักการเดียวกัน (มีชื่อเรียกตามของคนคิดค้นด้วยนะ)

ถ้าคุณจะขายสินค้าตัวนึง คุณจะป่าวประกาศบอกลูกค้ามั้ยครับว่า เราทั้งหมดใช้พื้นฐานเดียวกัน เหมือนๆกันแหละ ซื้อที่ไหนก็ได้ หรือคุณจะพยายามหาเอกลักษณ์ของตัวสินค้า สร้างความแตกต่าง เพื่อที่คุณจะได้มีจุดขายได้ ลูกค้าไปซื้อของที่อื่นก็จะไม่มีตัวนี้นะ