ผู้เขียน หัวข้อ: เก๋งจอดขวางหน้าบ้าน เจ้าของบ้านเลือดขึ้นหน้า! ใช้ไม้ทุบรถ สาดสีใส่รถเละทั้งคัน  (อ่าน 11044 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

วันที่ 20 ก.ย. ร.ต.อ.ปภาสุต บวรพลภัทร รองสารวัตร (สอบสวน) สภ.สำโรงเหนือ จ.สมุทรปราการ รับแจ้งเหตุมีรถเก๋งถูกทุบและสาดสีใส่ได้รับความเสียหาย บริเวณถนนเทพารักษ์ กม.8 มุ่งหน้าบางพลี ต.เทพารักษ์ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ จึงประสานเจ้าหน้าที่สายตรวจเข้าตรวจสอบ

บริเวณถนนพบรถเก๋งโตโยต้าวีออส สีดำ ทะเบียน 4กธ 5196 กทม. จอดอยู่ สภาพถูกสีทาบ้านสีสมราดที่กระจกหน้า และฝากระโปรงหน้าจำนวนมาก นอกจากนี้ยังมีรอยทุบที่กระจกมองข้างขวาและแผ่นป้ายทะเบียนได้รับความเสียหาย โดยมี นายพิสัย สุวรรณาศัย อายุ 59 ปี พนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นเจ้าของรถกำลังยืนโต้เถียงกับชายอายุประมาณ 40 ปี ซึ่งเป็นผู้ก่อเหตุอยู่ ก่อนที่ทางเจ้าหน้าที่จะเข้าไปห้ามและแยกทั้ง 2 คน ไปสงบติอารมณ์

จากการสอบถามนายพิสัย กล่าวว่า วันนี้ตนได้ขับรถคันดังกล่าว เพื่อมาธุระที่ศูนย์พิสูจน์สัญชาติแรงงานต่างด้าว ซึ่งห่างจากที่เกิดเหตุไม่มากนัก จากนั้นได้นำรถไปจอดริมถนนเทพารักษ์ หน้าทางเข้าออกอาคารพาณิชย์ ก่อนที่ตนจะลงจากรถไป โดยไม่คิดว่าจะมีอะไรเกิดขึ้น หลังทำธุระเสร็จได้เดินกลับมาที่รถ ก็ถึงกับช็อกเมื่อพบว่ารถของตนมีสีสาดเปื้อนรอบคัน ก่อนที่จะมีชายอายุประมาณ 40 ปี ซึ่งทราบภายหลังว่าเป็นคนก่อเหตุ เข้าต่อว่าเรื่องที่ตนจอดรถขวางทางเข้าบ้าน และเกิดมีปากเสียงกัน ตนจึงได้โทรแจ้งตำรวจ ซึ่งตนยอมรับว่าผิดจริงที่ไปจอดขวางทางเข้าออก แต่ที่คู่กรณีมามาสาดสีใส่รถตนมันเกินเหตุเกินผลไป ซึ่งตนจะได้เดินทางไปแจ้งความเอาเรื่องผู้ที่ก่อเหตุดังกล่าวด้วย

ด้านนางกัลยา เพ็ชรน้อย อายุ 46 ปี แม่ค้าขายน้ำดื่มที่เห็นเหตุการณ์ เล่าว่า ผู้ก่อเหตุไปทำธุระข้างนอกและขับรถกลับเข้ามาแต่เข้าบ้านไม่ได้ จึงไห้แฟนของผู้ก่อเหตุไปตามที่ในสำนักงาน 2 รอบแต่ไม่เจอคนขับรถ จึงเกิดอาการโมโหเดินไปหยิบไม้มาทุบที่ป้ายทะเบียนรถและนำสีทาบ้านมาราดที่รถและที่พื้นรอบคัน โดยไม่มีใครกล้าเข้าไปห้ามเพราะเห็นว่าอยู่ในอารมณ์โมโหอย่างสุดขีด เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ได้แนะนำให้ทางผู้เสียหายเดินทางเข้าแจ้งความกับพนักงานสอบสวนเรียกร้องค่าเสียหายต่อไป

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_518902
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 19:15:17 โดย Gine »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ดูแล้วเจ้าของบ้านน่าจะโดนจอดขวางบ่อย ทำป้ายเตือนหน้าบ้านก็แล้ว ครั้งนี้เลยจัดหนักเลย ผมสงสารเจ้าของบ้านนะถ้าคนขับสังเกตสักนิด
ไม่มักง่ายจอดขวางคนอื่นคงจะไม่โดนแบบนี้ แต่เจ้าของบ้านก็คงต้องซ่อมให้เค้าแหละครับทำลายทรัพย์สินผู้อื่น

ดูคลิปแล้วสงสารทั้งคู่นะ แต่วันหลังถ้าจำเป็นต้องจอดขวางจริงๆ ก็เอากระดาษเขียนชื่อเบอร์โทรให้ชัดๆ และแปะหน้ารถเลยครับ แปปเดียวเจ้าของบ้านเค้าคงคอยได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 19:27:13 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
อ่านคอมเมนท์ที่อื่น มีคนบอก สามารถให้ตำรวจมายกรถไป เจ้าของไปเอารถจ่ายค่ายกเอง  :P

ถ้าโดนอย่างนี้นี่พูดไม่ออกเถียงไม่ได้ เข็ดตลอดชีวิตแน่นวล ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย เด็ดสุดๆ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เข้าใจอารมณ์ของเจ้าของบ้านเลยครับ แต่ก่อนผมก็โดนจอดขว้างแบบนี้ บริษัทตรงข้ามมันเอาที่จอดรถของมันไปทำอย่างอื่น ให้พนักงานจอดตามซอยเอา แถมบางทีเดินไปขอให้เลื่อนดีๆ  มันยังมาด่าเราว่าเป็นภาระ ทำให้มันเดือดร้อน ทนอยู่ 4 ปี แล้วบริษัทมันก็พังพินาศไป เหมือนกรรมตามทันเลย  ;D ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tien.W

เจ้าของบ้าน ผิดอยู่แล้ว ที่ไปทำลายทรัพย์สิน คนอื่น

แต่คนจอดก็มักง่ายไป เห็นๆอยู่ว่า เป็นประตูบ้านเค้า เข้าใจว่า คงจอดเข้า P ด้วย ก็โดนสักหน่อย คราวนี้จะได้จำ ไม่ไปขวางบ้านใครเค้าอีก

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
เจ้าของรถน่าจะรู้ว่าเขาห้ามจอด แต่คิดว่าเจ้าของบ้านคงยังไม่กลับมามั้ง คงไม่เป็นไรมั้ง ถ้าจะจอดในที่ห้ามจอดควรมีคนอยู่ที่รถ เปิดไฟสัญญาณไว้และคอยเลื่อนรถเปิดทางให้คันอื่น
** ถามว่า เจ้าของบ้านทำเกินกว่าเหตุมั้ย ตอบว่า "เกินกว่าเหตุ"
** ถามว่า เจ้าของรถสมควรโดนมั้ย ตอบว่า "อย่างยิ่ง"
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Barracuda

รู้สึกว่าแจ้งความปรับ 5000 ได้มั้ง ถ้าจอดรถทางเข้าออกบ้านคนอื่น

ออฟไลน์ Auto

การไปจอดรถหน้าบ้านหรือข้างบ้านคนอื่น  ไม่สมควรอย่างยิ่ง   ถ้าจะทำก็ควรเดินลงไปขออนุญาตเขาก่อน   ว่าเขาอนุญาตหรือไม่หรือจอดแค่ชั่วคราวแล้วต้องรีบไป       

เพราะบ้านผมก็ทำ  คือใครมาจอดรถหน้าบ้าน    โดนลากเอาง่าย  ๆ    ไม่ชอบใครมาจอดหน้าบ้านเหมือนกัน

ออฟไลน์ seeker

อ่านคอมเมนท์ที่อื่น มีคนบอก สามารถให้ตำรวจมายกรถไป เจ้าของไปเอารถจ่ายค่ายกเอง  :P

ถ้าโดนอย่างนี้นี่พูดไม่ออกเถียงไม่ได้ เข็ดตลอดชีวิตแน่นวล ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย เด็ดสุดๆ

เมื่อก่อนอยู่ตึกแถว ถ้าขวางก็เรียก ตร แต่ท่านอาจจะอิดออดหน่อยก็มีน้ำใจสักนิด

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เรื่องการจอดรถเป็นปัญหามากๆครับ อยากให้มีมาตรการและมีการจัดการที่ดีกว่านี้ อย่าหวังพึ่งวินัยคนไทยเลยเพราะด้วยนิสัยที่มักง่ายเอาสะดวกของตนเป็นหลักโดยไม่คำนึงถึงผู้อื่นนั้นมีเยอะมากๆๆ

ออฟไลน์ Symphonic

ในมุมของเจ้าของรถมองว่าการที่ตัวเองไปละเมิดเจ้าของบ้านนั้นเป็นเรื่องเล็กน้อย "แหม แป๊บเดียว ไม่เกินครึ่งชั่วโมง อ่ะเต็มที่เลย.. ครึ่งชั่วโมง"

แต่กลับไม่เคยมองว่าสิ่งที่ตนถูกละเมิดเป็นเรื่องเล็กน้อยบ้างเช่น "สีเลอะนิดหน่อย น้ำมันสนเช็ด ๆ ก็ออก ไม่เป็นไร ๆ"

ถ้าเจ้าของรถคิดสักนิดว่า การไปจอดขวางทางเข้าออกบ้านเขา แค่ไม่กี่นาทีเขาก็เดือดร้อนแล้ว "ไม่เอาอ่ะ ไปจอดไกลหน่อยแล้วยอมเดินเอาดีกว่าทำให้คนอื่นเดือดร้อน"
ปัญหาแบบนี้ก็จะไม่เกิดฮะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เคยโดนจอดขวางทางเข้าเหมือนกันครับ ทางเข้าโกดัง เลยเอารถ Forklift ตักไปข้างถนนเลย แล้วก็เรียกตำรวจที่ป้อมมาล็อคล้อ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Darkart

เข้าใจความรู้สึกและอารมณ์เจ้าของบ้านอยู่ แต่ทำเกินเหตุไปหน่อย ปล่อยลมยางทั้ง 4 ล้อ
เจ้าของรถวีออส จอดรถขว้างหน้าบ้านเค้า จอดรถไม่ดูตาม้าตาเรือเลย อันนี้สมควรโดน หรือเขียนเบอร์โทรติดต่อไว้หน่อยก็ยังดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
นึกถึงที่เคยมีช่าวเมื่อไม่นานมานี้ 
แค่ละเลงสีนี่เด็กๆเขาทำกัน :P :P :P

ออฟไลน์ locomotive

แบบนั้นเด็กๆ มันต้องแบบนี้ ถึงใจ

ออฟไลน์ starlight

อารมณ์คนนี่ น่ากลัว คงเก็บกดมานาน ปากซอยบ้านที่มีพ่อค้า แม่ค้ามาขายของ จะมีรถมาจอดวนเวียนแวะบ่อยๆ   แต่ก็ไม่สมควรอย่างยิ่ง

พอดีเป๊ะ มาเจอกับคนมักง่าย  สมน้ำ สมเนื้อมั้ง     

ออฟไลน์ NoBiReacto

จริงๆก็สมควรโดน เห็นว่าแม่ค้าแถวนั้นบอกว่าภรรยาเจ้สของบ้สนไปตามเจ้าขรถ2รอบแล้วไม่เจอ....ผมเคยเจอคนจอดขวางทางเข้าบ้านแบบนี้เข้าใจความรู้สึก ถ้าสมมุตเกิดปวดท้องอย่างรุนแรงแล้วมาเจอแบบนี้คงปรี้ดหนักมาก

ออฟไลน์ meeuwarn

สมควรโดนครับ แต่เจ้าของบ้านลงมือโง่ๆไปหน่อย

เป็นผมสีรถมันพังแบบจับมือใครดมไม่ได้ หรือเครื่องพังกลางทาง 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
สมควรโดนครับ เกลียดมากเลย พวกจอดขวางคนอื่นแล้วล๊อคไว้ เลื่อนไม่ได้เนี่ย

ถ้าหากเกียว่างยังพออภัย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ใจเขาใจเราครับ ผมเคยอยู่บ้านทาวเฮ้าส์มาก่อน เจอแบบนี้ประจำ คนมาจอดบางทีมาคนเดียวอันนี้เข้าใจ แต่น่าจะเอาเบอร์โทรวางไว้ให้สังเกตุได้ชัดจะได้โทรตามมาขยับรถ ผมนี่ไม่เอาเลย วนหาที่จอดแบบไม่เดือดร้อน ถ้ารีบมากๆแล้วรู้ว่าจะหาที่จอดรถแทบไม่ได้ผมเรียกแท็กซี่ออกบ้านเลยไม่เอารถไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Krongbun

;) เข้าใจเจ้าของบ้านครับ มันปรี๊ดมาก ::)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เจ้าของบ้านแจ้งความด้วยได้มั๊ยครับ สารภาพอยู่แล้วนี่ว่าจอดขวางหน้าบ้านเค้า แลกกันไม่โกง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TheZero

Re: เก๋งจอดขวางหน้าบ้าน เจ้าของบ้านเลือดขึ้นหน้า!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 08:18:10 »
เป็นผมจะเอาขี้หมา มาป้ายรถ

ออฟไลน์ BigCat

จอดขวางบ้านคนอื่นแบบนี้ ก็คงคิดเอาแต่ตัวเองเป็นหลัก ใครจะเข้าจะออกช่างแ่ม  สมควรครับ >:(
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ the kit

มองมุมคนทั่วไป ก็คงว่าเจ้าของบ้านทำเกินกว่าเหตุ
และตามกฎหมายเจ้าของบ้านก็ผิด ที่ไปละเมิดทรัพย์สินผู้อื่น

แต่ถ้าเจ้าของรถคันนั้น เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง คงไม่จอดแบบนั้น
อย่า บอกว่าแค่แป๊ปเดียว แป๊ปของคุณ คนอื่นไม่แป๊ปด้วย ถ้ามีคนอยู่ในรถสามารถรอขยับได้ ถือว่า "พอให้ได้"

ตามธรรมดา ทางตรงที่รถสามารถเข้า-ออก ได้ ตรงนั้นไม่ควรจอดครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แจ้งความทำให้เสียทรัพย์...

สมมติ ถ้าเจ้าของบ้านเอาของออกไปส่งลูกค้าไม่ได้ ธุรกิจเสียหายเป็นล้าน

แจ้งความกลับได้ป่าวครับ

ออฟไลน์ oatekung

เงินเหลือๆผมก็ทำครับ
พวกนี้คือจอดไม่คิด ถ้ามีคนจะต้องออกไปหาหมอ
แล้วไปไม่ได้ ทำยังไง เลวร้ายสุดคือต้องมีเบอร์ให้ติดต่อครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ดูข่าว 3มิติ เมื่อคืน  เจ้าของบ้าน ยอมจ่ายเงิน 30,000 บาท ให้เจ้าของรถครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ความมักง่ายของคนมีเยอะครับ ขนาดซอยเข้าบ้านผม ยังมีรถจอดขวางปากซอยไปครึ่งซอยประจำเพื่อจะลงมากินก๋วยเตี๋ยว ซึ่งมันเป็นซอยแคบมาก สวนกันลำบาก กลัวจะไม่ได้แ-ก คนอื่นช่างหัวมัน