ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความแตกต่างของเครื่องยนต์ที่ใข้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์/กึ่ง หลัง 2 แสนกิโล  (อ่าน 6015 ครั้ง)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
สอบถามครับสมมุติมีรถเก๋ง 2 คัน เป็นรถญี่ปุ่นไม่เกิน 2 ล้าน
ถ่ายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์เหมือนกันมา 1 แสนกิโล(ภาคบังคับจากศูนย์เพื่อไม่ให้หลุดประกัน)

รถคันแรกหลัง 1 แสนไปจนถึง 3 แสนใช้น้ำมันเครื่องสังเคราห์แท้

รถคันที่สองหลัง 1 แสนไปจนถึง 3 แสนใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์

ทั้งคู่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันที่ 10,000 กิโล/ทุก 6 เดือนการใช้งานเหมือนกัน
อยากทราบว่าเครื่องยนต์จะเสื่อมใกล้เคียงกันไหมครับ
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์คุ้มค่าพอที่จะเปลี่ยนในระยะยาวไหมครับ
( คุ้มค่าในที่นี้หมายถึงค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา(overhaul) ต่อ ส่วนต่างราคาน้ำมันเครื่อง)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ focus2012

ตามด้วยคนครับ แต่เหมือนจะเห็นผลหลังประมาณ 500k กิโลนะครับ เหมือนเคยได้ยินมา

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
มีหลายคำแนะนำจากผู้รู้มาก
1 ใช้ ธรรมดา เปลี่ยนบ่อย
2 ใช้ สัง Fully เปลี่ยนก่อน
3 ใช้ไปเถอะ Fully เปลี่ยนทุก 2 หมื่นแหละ
บลาๆาๆ
แต่ ใครเล่า จะรู้จริง เดาล้วนๆ
เอาจากประสพการตรง
EK ใช้ Semi เปลี่ยนทุก 6 พัน เปลี่นยนเครื่องเป็น B16 ตอน สองแสนห้า ยังดีอยู่ พอใช้ B16 ใช้ Fully ใช้มา อีก 2 แสน ตอนขายไปยังดีอยู่
A31 RB25 ใช้ Fully เปลี่ยนทุกหมื่น ขับไป 2 แสน ยังโอเคร
ES K20 ใช้ Fully ตั้งแต่ ป้ายแดง เปลี่นยทุกหมื่น ขายไปตอน สองแสนเจ็ด ยังดีอยุ่
IM EJ20 Fully ตั้งแต่ วางเครื่อง ขับไป สองแสนสอง ยังดีอยู่
V40 เปลี่ยนถ่าย Fully ทุก 2 หมื่น ตามที่ Volvo กำหนด วันนี้ แสนสี่ ยังดีอยู่
ถ้าให้เดา ไม่รู้ครับ !!!!

ออฟไลน์ YenChar

3-4 แสน ยังไม่ต้อง overhaul นะครับ  8)

ส่วนมากวาลว์ บ่าวาลว์ คอยจุดระเบิด หัวเทียน มันจะไปก่อน
ซึ่งไม่ได้เกี่ยวอะไรกับน้ำมันเครื่องเลย
ยกเว้นการระบายความร้อน สังเคราะห์ดีกว่า แต่ไม่ได้มีนัยสำคัญขนาดนั้น

ออฟไลน์ the kit

ถ้าตามหลักการ ความน่าจะเป็น fully-syn ดีกว่า semi-syn ทุกกรณี ยกเว้นราคา

แต่สำหรับรถยนต์ใช้งานแบบคนปกติขับ และเป็นรถยนต์ปกติ ไม่ใช่ supercar รถแข่ง ที่เอามาใช้แบบ daily use

semi-syn ก็เพียงพอ เปลี่ยนถ่ายตามระยะ ไม่ต้องก่อน

Taxi ใช้งานโหดๆ จะมีกี่คนสนใจว่าต้องใช้ Semi-syn, Fully-syn ไม่ต้องไปพูดถึง
แค่น้ำมันเครื่องไม่แห้ง ก็พอแล้ว

เครื่องยนต์และรถยนต์ จะรักมันมากแค่ไหน ถึงเวลาหนึ่งก็ต้องเปลี่ยน จ่ายแพงกว่าเพื่ออะไร??

พอๆ กับน้ำมันเชื้อเพลิงรุ่นพิเศษแพงกว่า "เขาว่า" เร่งดีกว่า ระยะทางได้มากกว่า กับส่วนต่างประมาณ 3บาท/ลิตร!!!???
โดยส่วนตัวผมใช้รถธรรมดา ไม่ใช่รถแข่ง และไม่ใช่นักแข่ง เลยไม่รู้สึกถึงความต่างนี้

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ bahamu

ตอบไม่ได้ เพราะตัวแปรไม่มี

น้ำมันเครื่อง
เบนซิน ดีเซล
ความหนืดเท่าไหร่
มาตรฐานอะไร

รถยุ่นไม่เกินสองล้าน
ธรรมดา ฉีดตรง พ่วงหอย
มาตรฐานไอเสีย ยูโร 4 5 6
ติดออยเครื่อง หรือไม่ติด
น้ำมันที่เติม ยูโร 4 5 เบนซิน e10 e20 e85 ดีเซล
มีegr dpf หรือไม่มี

สังเคราะห์ทนกว่า คงตัวนานกว่า แต่ต้องดูมาตรฐานว่า เหมาะกับเครื่องรุ่นใหม่รึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2017, 12:17:44 โดย bahamu »

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
จากการใช้งานจริง วีโก้ 2.5 ใช้เซมิมาตลอด เปลี่ยนทุก 6 เดือน ระยะเปลี่ยนแล้วแต่จะใช้ ตอนนี้ 240000 อายุ 14 ปีแล้วเครื่องยังปกติไม่มีปัญหาอะไร แรงยังดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อายุน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ส่วนมากจะยาวกว่ากึ่งสังเคราะห์ราวๆ20%-50%ครับ  มีบางยี่ห้อต่างกับกึ่งสังเคราะห์ถึง100% ที่ต่าง100% ไม่ใช่เพราะสังเคราะห์เขาดี แต่เพราะกึ่งสังเคราะห์เขาห่วยมาก

ตราบใดที่ยังใช้น้ำมันเครื่องในช่วงที่มันหล่อลื่น ชะล้าง ไม่เป็นกรด มันไม่ทำให้เครื่องพังแน่นอน ความต่างของกึ่งกับสังเคราะห์ที่ดีทั้งคู่ ไม่สามารถแยกได้ด้วยความรู้สึก

ขอยกตัวอย่างรถคันนึงที่ผมพึ่งจะเขียนรีวิวลงไปไม่นานนี้ เจ้าของรถใช้กึ่งสังเคราะห์ถ่ายทุก7พันกิโลเมตรแบบวงนอกเมืองในเมืองรถติดผสม เลขไมล์ตอนนี้ 3.6แสนไปแล้วเจ้าของรถยังขับไปไกลๆอยู่ อัตราสิ้นเปลืองก็เท่าๆกับรถผมที่วิ่งไป4หมื่นกว่าโล ไม่กินน้ำมันเครื่องเลยด้วยซ้ำไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2017, 11:28:55 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ meeuwarn

ทั้งคู่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันที่ 10,000 กิโล/ทุก 6 เดือนการใช้งานเหมือนกัน

แบบนี้ไม่ต่างกันครับ ไม่พังทั้งคู่ ลองลากใช้ซัก 1ปี 20000โล 10ปี ต่างแน่ๆ

แต่ส่วนใหญ่ชิงขายไปแล้ว :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ MC Stradale

แบบนี้ไม่ต่างกันครับ ไม่พังทั้งคู่ ลองลากใช้ซัก 1ปี 20000โล 10ปี ต่างแน่ๆ

แต่ส่วนใหญ่ชิงขายไปแล้ว :-X :-X :-X :-X :-X

เห็นด้วยครับ เพราะแทบทุกศูนย์แทบทุกอู่ ก็จะแนะนำประมานนี้
มันก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยากให้ของดีรถคุณมากขนาดไหน
คุณขับเร็วขนาดไหน เครื่องรถคุณแรงมากไหม ใช้รถอย่างไร
แต่สุดท้ายก็มาจบกันอยู่ตรงที่ 10,000โล หรือ 6 เดือน
ซึ่งเปลี่ยนตามนี้ก็ดีอยู่แล้ว ลดการสึกหรอของเครื่องยนต์
อย่าลากไปไกลกว่านั้นเลยครับ เครื่องมันจะพังเร็วซะเปล่าๆ
ผมเคยใช้ทั้งสังเคราะห์และกึ่งในรถคันเดียวกัน
เอาจริงๆผมรู้สึกว่ามันไม่ได้ต่างกันจนเห็นอัตราเร่งต่างกันเป็นวิ
มันต่างกันก็แค่นิดเดียว นิดเดียวจริงๆ
แต่ก็อย่างที่ผมถามอะครับ รถคุณแรงแค่ไหน ขับเร็วขนาดไหน
มันก็จะเป็นคำตอบให้คุณว่า คุณต้องใช้น้ำมันเครื่องดีขนาดไหน

ออฟไลน์ holahola66

ไม่ค่อยรุสึกอะไรเลยครับ ผมมีคันbenz คันเดียวที่ใช้สังเคราะแท้ตลอด  ตอนนี้ไมล์ 1.6แสน กม. ยังกินน้ำมันเท่ากับตอน ออกรถใหม่ๆ อัตราเร่งก้อเช่นกัน   อาจจะมีข้อดีตรงจุดนี้รึเปล่า ไม่แน่ใจ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt