ผู้เขียน หัวข้อ: บังลมหม้อน้ำ ใช้วัสดุอะไรดี  (อ่าน 6246 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
บังลมหม้อน้ำ ใช้วัสดุอะไรดี
« เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 13:08:10 »
รถผมอัลติสหน้าหมู วางเครื่องใหม่เป็น 2zz-ge (เครื่องตัวเดียวกับ Celica ครับ) ผมอัพหม้อน้ำให้หนาขึ้นกว่าของติดรถ (ของเดิม 16 มิล ของใหม่ 24 มิล ถ้าจำไม่ผิด) ซึ่งผมรู้สึกว่าระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่าเดิม (อาจจะเพราะหนาขึ้น เลยต้องการปริมาณลมมากขึ้น) ที่ผมรู้สึกแบบนั้นได้เพราะผิดติด Monster gauge อ่านค่าจาก obd2 มาตั้งแต่ใช้หม้อเดิมแล้วครับ เลยดูความร้อนอยู่ตลอด

ผมเลยคิดว่าจะลองทำบังลมที่เป็นแผ่นปิดด้านบน เพื่อบบังคับลมที่เข้ามาจากกระจังหน้าให้พุ่งตรงไปยังหม้อน้ำมากขึ้น ไม่กระฉอกออกด้านบน หน้าตาบังลมจะประมาณนี้ครับ
http://car.boxzaracing.com/diy/11254

ผมไปถามราคา ได้ตัวเลือกมา 3 ที่ครับ
1. บังลมเหล็กสังกะสี ร้านที่ลาดพร้าว คิด 1500
2. บังลมอะคริลิค (วัสดุน่าจะตัวเดียวกับตู้ปลา และกระจกบังลมหน้ามอไซค์ครับ) ร้านที่บางพลี 1000 บาท
3. ร้านเพื่อนที่ ตจว เป็นร้านทำประตูเหล็กดัด ไม่เคยทำบังลมมาก่อนแต่บอกว่าทำได้ วัสดุผมขอเอาเป็นอะลู ดูแล้วค่าของไม่น่าจะแพง เพื่อนคงไม่คิดเกิน 1000 บาทครับ

ด้านล่างนี้เป็นตัวอย่างงานอะคริลิค ที่ร้านบางพลีส่งให้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
Re: บังลมหม้อน้ำ ใช้วัสดุอะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 13:35:55 »
ขอโทษทีนะครับ ตัวแผ่นปิดข้างบนคือใช้บังลมให้เข้าหม้อน้ำหรอครับ พอดีรถผมผมถอดออกไปแล้วอะครับ จะมีผลอะไรไหมครับ แต่จากที่ดูความร้อนวิ่งยาวๆ จะอยู่ แปดสิบกว่าๆ

ออฟไลน์ Devil13

Re: บังลมหม้อน้ำ ใช้วัสดุอะไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 14:01:59 »
ผมว่าอลูน่าจะดูทนที่สุดครับ
ใช้งานกับรถเจอความร้อน เจอแดด ข้ามอะครีลิคไปดีกว่าครับ
สังกะสีผมว่าอ่อนไปนะ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 15:11:25 »
เห็นส่วนใหญ่ตีมีเนียมปิดกันนะครับ

เพื่อนเคยสั่งร้านทั่วไป copyเอาแบบ zero sport (ใส่GC)ไปให้ร้าน ไม่ถึง1000บาทนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2017, 15:14:13 โดย PJ" »

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 16:12:23 »
ขอโทษทีนะครับ ตัวแผ่นปิดข้างบนคือใช้บังลมให้เข้าหม้อน้ำหรอครับ พอดีรถผมผมถอดออกไปแล้วอะครับ จะมีผลอะไรไหมครับ แต่จากที่ดูความร้อนวิ่งยาวๆ จะอยู่ แปดสิบกว่าๆ

ถ้าความร้อนไม่สูง ถึงใส่ก็ไม่ได้ประโยนล์อะไรครับ เอาที่เราใช้งานสะดวกดีกว่า แต่รถผมมันร้อน ผมเลยพยายามหาทางออกอยู่ครับ ^^
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 17:35:28 »
ผมว่าอลูน่าจะดูทนที่สุดครับ
ใช้งานกับรถเจอความร้อน เจอแดด ข้ามอะครีลิคไปดีกว่าครับ
สังกะสีผมว่าอ่อนไปนะ

ขอบคุณที่ไกด์ครับ กระจ่างเลยครับ เรื่องความร้อน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 18:11:49 »
มอเตอร์พัดลมเปลี่ยนด้วยไม๊ครับ ถ้าใช้ของเดิมอยู่แล้วใช้มาเกิน 7ปี แนะนำเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ด้วยเลยครับ ส่วนทีาบังลม จะเหล็กสังกะสีหรือมีเนียมก็ได้ ไม่หนาและไม่บางจนเกินไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 18:55:57 »
มอเตอร์พัดลมเปลี่ยนด้วยไม๊ครับ ถ้าใช้ของเดิมอยู่แล้วใช้มาเกิน 7ปี แนะนำเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ด้วยเลยครับ ส่วนทีาบังลม จะเหล็กสังกะสีหรือมีเนียมก็ได้ ไม่หนาและไม่บางจนเกินไป

มอเตอร์ วาล์วน้ำ เปลี่ยนครบหมดแล้วครับผม ใช้ของ Standard ครับ ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 19:49:16 »
ผมใช้ Camry ACV40สองคัน
คันนึงปีเก่า ไม่มีมาให้ อีกคันปีใหม่กว่ามีมาให้

คันใหม่มันร้อนกว่า เลยถอดออกไปใส่อีกคัน ดันทำให้อีกคันร้อนขึ้น เลยรู้ว่ามันอบหม้อน้ำเวลารถติดมากกว่าถ้ามีไอ้แผ่นบังนี้

เลยถอดขายไป ได้มา2พัน น้องที่รู้จักซื้อไป ตอนนแรกเขาไม่เชื่อว่าใส่แล้วร้อนกว่าเดิม แอร์จะโหลดมากขึ้น

พอเอาไปใส่สิบกว่าวัน ถอดขายให้คนในคลับ สบายๆเหมือนเดิม

บอกเล่าครับ เชื่อหรือไม่คงต้องลองเอง รถคนละรุ่น คนละแบบอาจจะไม่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 21:17:59 »
ผมใช้ Camry ACV40สองคัน
คันนึงปีเก่า ไม่มีมาให้ อีกคันปีใหม่กว่ามีมาให้

คันใหม่มันร้อนกว่า เลยถอดออกไปใส่อีกคัน ดันทำให้อีกคันร้อนขึ้น เลยรู้ว่ามันอบหม้อน้ำเวลารถติดมากกว่าถ้ามีไอ้แผ่นบังนี้

เลยถอดขายไป ได้มา2พัน น้องที่รู้จักซื้อไป ตอนนแรกเขาไม่เชื่อว่าใส่แล้วร้อนกว่าเดิม แอร์จะโหลดมากขึ้น

พอเอาไปใส่สิบกว่าวัน ถอดขายให้คนในคลับ สบายๆเหมือนเดิม

บอกเล่าครับ เชื่อหรือไม่คงต้องลองเอง รถคนละรุ่น คนละแบบอาจจะไม่เหมือนกัน

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้ารถติด มันน่าจะระบายได้ไม่ค่อยดี >< ที่พี่รู้สึกได้ว่ามันร้อนกว่าเดิม ดูตอนไหนครับ หลังจอดรถ หรือติดเกจแยกครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 21:59:26 »
ผมดูจาก Techstream ค่า Coolant Temp กับ  AC clutch on  อันนี้จับเวลาที่คลัทช์จับ

รถผมตัดHeater คอมแอร์เลยมีตัดบ่อย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 22:03:31 »
ผมดูจาก Techstream ค่า Coolant Temp กับ  AC clutch on  อันนี้จับเวลาที่คลัทช์จับ

รถผมตัดHeater คอมแอร์เลยมีตัดบ่อย

ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ techstream คืออะไรครับ แล้วดู coolant temp แบบ real time(+delay นิดหน่อย) หรือต้องเสียบจิ้มดูตอนจอดแล้ว แบบที่อู่ทำกันครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 22:23:49 »
มันต้องดูประโยชน์ เวลาจอดกับเวลาวิ่งครับ
เวลาวิ่งจะช่วยจัดทิศทางการวิ่งของลมให้ต่อเนื่องไม่เกิดการปั่นป่วน จนเกิดเป็นกำแพงอากาศทำให้ลม flow ไม่ได้

แต่เวลาจอดมันตรงข้าม มันกับเป็นที่ปิดไม่ให้ความร้อนระบายขึ้นด้านบนได้ ทำให้สะสมความร้อน

ซึ่งเวลาวิศวกรเค้าออกแบบติดมากับรถ จะออกแบบให้เวลาจอดอากาศสามารถลอดขึ้นด้านบนได้ แต่เวลาวิ่งอากาศมีความเร็วสูงจะวิ่งผ่านข้ามรูนั้นไป ทำให้อากาศไม่ปั่นป่วน
จากในรูปอย่าเรียกว่าการออกแบบครับ เหมือนแค่เอาแผ่นเรียบๆมาปิดให้เรียบๆเท่านั้น มันจึงใช้ง่ายไม่ดีครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 22:37:44 »
หม้อน้ำเดิมบางหน่อย 16 มิล เวลาลมผ่าน ก็ผ่านได้ดี ไม่เกิดแรงต้าน พอหม้อน้ำหนาขึ้น ลมผ่านได้ยากขึ้น การระบายความร้อนก็ไม่ดี อาจจะต้องการลมให้ผ่านมากขึ้น  ลมต้องแรงขึ้น เพื่อทีี่จะผ่านความหนาที่เพิ่มขึ้น ลองติดพัดลมเพิ่มหรือ Upgrade พัดลมหน้าให้แรงขึ้น น่าจะช่วยได้เยอะกว่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 00:17:59 »
ขอบคุณ คุณ mothsan แบะคุณยอ้มละไมมากครับ จะลองพิจารณาครับ สงสัยได้ติดพัดลมเพิ่มแน่ๆเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 07:22:25 »
ร้อนตอนซัดหนักๆ หรือร้อนตอนคลานช้าๆในเมืองครับ

ถ้าร้อนตอนซัดหนักๆ กระจังหน้าก็มีส่วนครับ
ทิศทางลมที่ออกจากกระจังหน้า มันเข้าไม่เต็มพื้นที่รังผึ้งหม้อน้ำ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 08:37:51 »
ผมก็เป็นครับเครื่อง celica แต่วางในตัว Dual vvti 1.8

ความร้อนจะขึ้นตอนคลานในเมืองใช่มั้ยครับ อาการนี้ปรึกษาหลายๆท่านมาว่าให้ทำ Thermostrut ใหม่ เนื่องจาก

มันสั่งพัดลมทำงานช้าไป  หม้อน้ำหนาๆวิ่งความเร็ว100+ มันเย็นกว่าเดิมนะครับเวลาเหยียบจน L ยก

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 10:23:33 »
ร้อนตอนซัดหนักๆ หรือร้อนตอนคลานช้าๆในเมืองครับ

ถ้าร้อนตอนซัดหนักๆ กระจังหน้าก็มีส่วนครับ
ทิศทางลมที่ออกจากกระจังหน้า มันเข้าไม่เต็มพื้นที่รังผึ้งหม้อน้ำ

ร้อนตอนความเร็วช่วงความเร็วต่ำครับ ตอนรถติดๆไหลๆ ต้องกคันเร่งๆเบรคๆสลับกันไป ช่วงความเร็ว 20-60 ครับ ถ้าความเร็วตอนซัดขึ้นแบบปกติครับ ไม่ห่วงเท่าไร

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 16:55:46 »
ผมก็เป็นครับเครื่อง celica แต่วางในตัว Dual vvti 1.8

ความร้อนจะขึ้นตอนคลานในเมืองใช่มั้ยครับ อาการนี้ปรึกษาหลายๆท่านมาว่าให้ทำ Thermostrut ใหม่ เนื่องจาก

มันสั่งพัดลมทำงานช้าไป  หม้อน้ำหนาๆวิ่งความเร็ว100+ มันเย็นกว่าเดิมนะครับเวลาเหยียบจน L ยก

Thermostat มันคือวาล์วน้ำหรือเปล่าครับพี่ ผมใล้ตัว standard oem เปิดที่ 82 องศาครับ ซึ่งเปิดก่อน working temp 3 องศา

เท่ามี่ผมเข้าใจ Thermostat ไม่มีส่วนสั่งการพัดลมไฟฟ้าให้หมุน แต่จะเป็นหน้าที่ของ censor กับกล่อง ecu แทน ผมเข้าใจถูกไหมครับ