ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner กับ Prado รุ่น top ใน Australia ราคาต่างกันกี่บาทครับ?  (อ่าน 10648 ครั้ง)

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
ถามเล่นๆเป็นความรู้ครับ ถ้า Prado เอามาประกอบในบ้านเราราคาจะพอๆกับเค้ามั๊ยครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
Re: Fortuner กับ Prado รุ่น top ใน Australia ราคาต่างกันกี่บาทครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 16:13:07 »
 :) :)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ locomotive

Re: Fortuner กับ Prado รุ่น top ใน Australia ราคาต่างกันกี่บาทครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 16:24:04 »
เคยขับครับ รถบอสที่บริษัทผมเองละ เครื่องดีเซล ตัวรถมันดีกว่า Fortuner หน้ามือกับหลังส้นเท้า เลยนะครับ  รายละเอียดตัวรถมันที่สุดของที่สุด ของ Offroad SUV เลยนะ ช่วงล่างนี้มันคนละแบบกันเลย เอามาประกอบฝันละเมอว่าจะถูกเท่า Fortuner เลยหรือครับ และอีกอย่างไทยเรามันไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถ SUV ใหญ่ขนาดนี้เลยนะครับ จะเอามาขายทำไม มันเป็นรถระดับบนๆ ไปเลยนะดีแล้ว รถมันใหญเทะทะใหญ่กว่า Ranger T6 อีกนะ แต่ภายในนี้ วิศมาหรา สุดยอด สรุป ราคาไม่ถูกนะ มันตรงข้ามกับ Fortuner ที่มาแชร์งานวิศกรรมกับรถกระบะ มันก็ได้เท่าที่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2017, 16:26:06 โดย locomotive »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 16:31:09 »
ถามเล่นๆเป็นความรู้ครับ ถ้า Prado เอามาประกอบในบ้านเราราคาจะพอๆกับเค้ามั๊ยครับ

Prado เป็น SUV ไม่ใช่ PPV ไทยแลน Only ยังไงก็โดนภาษีแพงกว่าเยอะครับ
ราคา ที่ AU

เอาตัวล่าง Prodo ราวๆ  4X4 AT 7 Seat  63869 AUD =  1.67 m
ตัวกลาง FTN  4X4 AT  60034 AUD = 1.57 m

ทั้งสองรุ่น คาดว่านำเข้า ไม่มี บิดเบือนภาษ๊
FTN ถูกกว่า Prodo 6 %

Prodo เครื่องเกิน 3.0 ไม่ใช่ PPV  โดน 50 %
ราคาจะ กระโดดไป 1.67*1.5 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2017, 16:33:41 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 16:32:10 »
ไม่รู้ราคานะครับ  ต้องเทียบเป็นเงินบาทเอาว่าจะต่างกันกี่บาท 

แต่่ถ้าเอามาประกอบบ้านเราราคาก็แพงกว่า Fortuner  อยู่ดี เพราะชิ้นส่วนมันไม่ได้เิกิดจากการแชร์อะไหล่ในโครงการ IMV    ชิ้นส่วนหลายชิ้นยังไงก็ราคาแพงและส่วนมากต้องนำเข้าญี่ปุ่นอยู่ดี      แล้วก็อ๊อพชั่นมันค่อนข้างเยอะกว่า Fortuner มาก  ถ้าตัว Top  นี่ระบบถุงลมเลยนะ            ถ้าประกอบไทยโดยใช้ชิ้นส่วนจากญี่ปุ่น    ผมว่าราคาขายยังไงก็ร่วม 3 ล้านอยู่ดีครับ      เพราะอ้างอิงราคา Fortuner  ตอนนี้ตกประมาณ 1.6-1.7 ล้านบาทไปแล้ว  Prado  ยังไงก็เกิน 2 ล้านแต่น่าจะจบไม่เกิน 3 ล้านบาท

ว่าแต่จะเอามาประกอบไทยทำไม    เพราะรถรุ่นนี้จะขึ้นไลน์ประกอบที่ญี่ปุ่น Only  เท่านั้น  ไม่มีนโยบายประกอบโรงงานอื่นนอกประเทศญี่ปุ่น 
          แล้วถ้าประกอบไทย    เกิดลูกค้าชาวไทยไปถามหา  Prado ขับ 2wd  จะทำยังไง    ไม่เหวอกันหมดเหรอ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 16:33:07 »
เคยขับครับ รถบอสที่บริษัทผมเองละ เครื่องดีเซล ตัวรถมันดีกว่า Fortuner หน้ามือกับหลังส้นเท้า เลยนะครับ  รายละเอียดตัวรถมันที่สุดของที่สุด ของ Offroad SUV เลยนะ ช่วงล่างนี้มันคนละแบบกันเลย เอามาประกอบฝันละเมอว่าจะถูกเท่า Fortuner เลยหรือครับ และอีกอย่างไทยเรามันไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถ SUV ใหญ่ขนาดนี้เลยนะครับ จะเอามาขายทำไม มันเป็นรถระดับบนๆ ไปเลยนะดีแล้ว รถมันใหญเทะทะใหญ่กว่า Ranger T6 อีกนะ แต่ภายในนี้ วิศมาหรา สุดยอด สรุป ราคาไม่ถูกนะ มันตรงข้ามกับ Fortuner ที่มาแชร์งานวิศกรรมกับรถกระบะ มันก็ได้เท่าที่ได้

อ่าวเหรอ ผมเข้าใจว่า รถมัน Segment เดียวกัน  ??? ??? ???  แต่ขนาดตัวจริงๆ น่าจะกว้างกว่าเพราะมันไม่ได้ แชร์กับ กะบะ
ตกลงมันใหญ่ก่า FTN เหรอนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2017, 16:34:51 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 17:00:09 »

อ่าวเหรอ ผมเข้าใจว่า รถมัน Segment เดียวกัน  ??? ??? ???  แต่ขนาดตัวจริงๆ น่าจะกว้างกว่าเพราะมันไม่ได้ แชร์กับ กะบะ
  แชซซีย์รถที่ใช้ไม่ไ่ด้แชร์กับกระบะ  ต่างกันรายละเอียดบางจุด แต่ก็มีความคล้ายกันมาก          แต่ขนาดแทบไม่ไ่ด้หนีจากกันเลยครับ     ส่วนมิติตัวรถต้องเอาเสปกมากางดูว่า ก ย ส  ต่างกันแค่ไหนผมว่าไม่น่าจะแตกต่างกันนะครับเพราะพื้นฐานแชซซีย์ก็ใกล้เคียงกันแทบจะเป็นมิติเดียวกันเลย

ไม่แน่ใจว่า จขกท จำผิดระหว่าง Landcruiser  Prado  กับ VX  หรือเปล่า เพราะว่าที่โคตรหรูหราและมิติรถใหญ่มากจะเป็นรุ่น VX     ถ้า Prado  จะใกล้เคียงกันกับ Fortuner แต่ฐานลูกค้าคนละกลุ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2017, 17:06:05 โดย Auto »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 17:06:43 »

แชซซีย์รถใช้ไมไ่ด้แชร์กับกระบะ  ต่างกันรายละเอียดบางจุด           แต่ขนาดแทบไมไ่ด้หนีจากกันเลยครับ     ส่วนมิติตัวรถต้องเอาเสปกมากางดูว่า ก ย ส  ต่างกันแค่ไหนผมว่าไม่น่าจะแตกต่ากันนะครับเพราะพื้นฐานแชซซีย์ก็ใกล้เคียงกันแทบจะเป็นมิติเดียวกันเลย

ไม่แน่ใจว่า จขกท จำผดระหว่าง Landcruiser  Prado  กับ VX  หรือเปล่า เพราะว่าที่โคตรหรูหราและมิติรถใหญ่มากจะเป็นรุ่น VX     ถ้า Prado  จะใกล้เคียงกันกับ Fortuner แต่ฐานลูกค้าคนละกลุ่ม

จขกท อาจะจำผิด
แต่  locomotive นี่ ไปนั่งมาแล้ว จะจำผิดรึเปล่า
แถม รถ FTN พัฒนามาใหม่  มันจะต่าง กับ Prado ขนาดนั้นรึ รถมัน พื้นฐาน คล้ายๆกัน Body on Frame คือกันนะ

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 17:07:44 »

แชซซีย์รถใช้ไมไ่ด้แชร์กับกระบะ  ต่างกันรายละเอียดบางจุด           แต่ขนาดแทบไมไ่ด้หนีจากกันเลยครับ     ส่วนมิติตัวรถต้องเอาเสปกมากางดูว่า ก ย ส  ต่างกันแค่ไหนผมว่าไม่น่าจะแตกต่ากันนะครับเพราะพื้นฐานแชซซีย์ก็ใกล้เคียงกันแทบจะเป็นมิติเดียวกันเลย

ไม่แน่ใจว่า จขกท จำผดระหว่าง Landcruiser  Prado  กับ VX  หรือเปล่า เพราะว่าที่โคตรหรูหราและมิติรถใหญ่มากจะเป็นรุ่น VX     ถ้า Prado  จะใกล้เคียงกันกับ Fortuner แต่ฐานลูกค้าคนละกลุ่ม

บอสผมมี ทั้ง สองรุ่นที่ว่ามานะครับ ใช่ครับ การตกแต่งความหรูต่างกัน VX มันยาวกว่านิดหน่อย คุณต้องลองขับเอง ถึงจะรู้ มานั่งมโน ไม่รู้เรื่องหรอก ผมก็พูดในฐานะคนที่ทั้งสัมผัสและขับมันมา รถพวกนี้ถ้าคนระดับไม่ถึงจริง ครอบครองมันไม่ได้หรอกหะ สองคันรวมกับซื้อ Fortuner ตัว Top ได้ 4 คัน  แถม Vios ได้อีกคันด้วยมั้ง

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 17:07:58 »
ผมว่าคนไทยยังหลงทางกะไลน์SEGMENT เจ้าฟอร์จูนเนอร์อยู่เยอะครับ บางคนนำไปเทียบกับ HARRIER และ PRADO เหตุเพราะขนาดตัวถังใก้ลเคียงกัน. แต่จริงแล้ว 2 พี่น้องนั้น น่าจะ MADE IN JAPAN ONLY. แต่ฟอร์จูนเนอร์เป็นรถที่พัฒนานอกเกาะญี่ปุ่น และพัฒนาต่อยอดมาจากกระบะ พอมาเจอ2สิงห์พี่น้องจากเกาะญี่ปุ่น เราเลยไม่รู้จะเอาน้องฟอร์ไปเทียบและวางตรงจุดไหนของ2พี่น้องนั้น. แต่จริงๆแล้วเขาพัฒนารถ3รุ่นนี้ มีตัวตนของตัวมันเองอยู่แล้ว และเขาวางไว้ตามที่แต่ล่ะคนต้องการ ถ้าศึกษากันลึกๆจริงๆ แต่ล่ะรุ่นมีจุดดี จุดด้อยที่แตกต่างกัน
-FURTUNER เน้นลุยหนักได้ สมรรถนะทางกันดารได้สบาย ออฟชั่นมีแค่พอมีใช้ระดับกลางๆ เป็นรถที่พัฒนามาจากกระบะ ความแข็งแรงทนทานเหลือๆๆ
-HARRIER เน้นขับในเมือง ลุยหนักไม่ได้ ขับนุ่มนิ่มตามแบบรถเก๋ง วัสดุคัดเกรดการประกอบ ออฟชั่นอยู่ระดับบน
-PRADO ขับในเมืองก็ได้ดี ลุยก็พอได้ดี ออฟชั่นอัดเต็ม ช่วงล่างมีถุงลม วัสดุการประกอบระดับพรีเมี่ยม
3รุ่นนี้ ถ้าได้ลองขับเองจะเห็นความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด อย่ามองแค่ขนาดตัวถังภายนอก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 17:09:15 »

จขกท อาจะจำผิด
แต่  locomotive นี่ ไปนั่งมาแล้ว จะจำผิดรึเปล่า
แถม รถ FTN พัฒนามาใหม่  มันจะต่าง กับ Prado ขนาดนั้นรึ รถมัน พื้นฐาน คล้ายๆกัน Body on Frame คือกันนะ
  เรื่องช่วงล่างการขับขี่ Prado  ดีกว่า Fortuner  ทุกกระเบียดนี้วอยู่แล้วครับ     

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 18:11:20 »
FTN บอกแชร์อะไหล่ IMV ทำไมมันแพงระยับ นี่ขนาดแชร์กับชาวบ้านนะเนี่ยถ้าไม่แชร์ ไม่ปาไป 3 ล้านเลยรึ
ส่วน prado ไม่ต้องพูดถึงเลยราคาไปไกลแน่ๆ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 18:57:33 »
ขอตอบจากประสบการณ์จริงใช้จริง ไม่มโน เลยนะครับ สำหรับ Prado 150 series เนี่ยการขับขี่ ไม่ได้ดีไปกว่า FTN ตัวปัจจุบันที่ขายในบ้านเรา แบบคนละโลกอย่างที่เข้าใจกันแน่นอน  บุคลิกการเซตอัพช่วงล่าง (รุ่นช่วงล่างธรรมดานะ ไม่ใช่ถุงลม) ขับแล้ว นึกว่ารถคันเดียวกัน ทั้งย้วย ทั้งดิ้น และไม่นิ่งที่ความเร็วเกิน 120 km/h. มากๆๆ  เซตแป้นเบรคมาเหมือนกันเป๊ะ ทั้งระยะและแป้นหนักพอสมควรกะระยะเบรคลำบาก  จังหวะเบรคโมเมนตั้มรถทิ่มไปข้างหน้าเยอะมาก ทำให้ใช้ระยะเบรคเยอะตามไปด้วย  ทั้งๆที่ชุดเบรคจับได้ดีมาก :(  การตกแต่งภายในและวัสดุ ไม่ต่างแบบน่าเกลียด บางจุด FTN ดีกว่าด้วยซ้ำไป คร่าวๆประมาณนี้นะครับ ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ไม่ซื้อ PRADO แน่นอน  5 5 5  ด้านงานประกอบและงานสีตัวถัง CKD ของ FTN จัดว่าอยู่ในระดับใกล้เคียงกับ Prado มากๆๆๆๆ มากจนตกใจว่า Toyota ประเทศไทยประกอบรถได้เทียบเท่าประเทศแม่จริงๆๆๆ

*อันนี้เป็น ความเห็นส่วนตัวจากการใช้งานจริงๆ อาจไม่ถูกใจใคร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ * ;D

เอาจริงๆนะ Prodo 150 การขับขี่และช่วงล่างสู้ Isuzu Trooper ตัว V6 3.2 ปี 1995 ไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2017, 05:05:41 โดย choomodify »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 21:50:24 »
ดูรีวิวค่ายออส มันไม่ต่างกันมากหรอกครับ มันดีกว่า  FTN จริง เค้ายังยกให้FTN คุ้มเงินกว่า
ยังไงมันเป็นรถ Cab on chassis เหมือนกัน มันไม่ได้ฉีกหนีกันหรอก ต่อให้ขับ VX200 เค้ายังบอกเลยว่ามีอาการกระดอนของรถประเภทนี้อยู่เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ northu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 21:57:25 »
ขอตอบจากประสบการณ์จริงใช้จริง ไม่มโน เลยนะครับ สำหรับ Prado 150 series เนี่ยการขับขี่ ไม่ได้ดีไปกว่า FTN ตัวปัจจุบันที่ขายในบ้านเรา แบบคนละโลกอย่างที่เข้าใจกันแน่นอน  บุคลิกการเซตอัพช่วงล่าง (รุ่นช่วงล่างธรรมดานะ ไม่ใช่ถุงลม) ขับแล้ว นึกว่ารถคันเดียวกัน ทั้งย้วย ทั้งดิ้น และไม่นิ่งที่ความเร็วเกิน 120 km/h. มากๆๆ  เซตแป้นเบรคมาเหมือนกันเป๊ะ ทั้งระยะและแป้นหนักพอสมควรกะระยะเบรคลำบาก  จังหวะเบรคโมเมนตั้มรถทิ่มไปข้างหน้าเยอะมาก ทำให้ใช้ระยะเบรคเยอะตามไปด้วย  ทั้งๆที่ชุดเบรคจับได้ดีมาก :(  การตกแต่งภายในและวัสดุ ไม่ต่างแบบน่าเกลียด บางจุด FTN ดีกว่าด้วยซ้ำไป คร่าวๆประมาณนี้นะครับ ถ้าย้อยเวลากลับไปได้ ไม่ซื้อ PRADO แน่นอน  5 5 5

*อันนี้เป็น ความเห็นส่วนตัวจากการใช้งานจริงๆ อาจไม่ถูกใจใคร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ * ;D

เคยนั่ง ไม่เคยขับ Prado 2011-2012 ช่วงล่างไม่ได้นุ่มกว่า หรือดีกว่ามากมาย แค่ 10-15% น่าจาได้

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 22:06:54 »
ดีใจจังมีคนเอาฟอร์จูนเนอร์ไปเทียบกับพาโด้แล้ว ซึ่งมันไม่น่ามาเทียบกับเลย แต่มันก็ทำให้พวกที่ชอบดูถูก รถพวกบอดี้ออนเฟรม ช่วงล่างก็ไม่ได้แย่ไปซะทั้งหมด ต้องดูจุดประสงค์ของการออกแบบและการใช้งานด้วย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 22:19:29 »
ราคาต่างอยู่ดีครับ แต่ผมคิดส่วนต่างความห่างมันจะลดลงครับ และถ้ามาจริงๆแล้วราคาหนี Fortuner ไม่มาก ผมว่ามีหลายคนยอมจ่ายเพิ่มนะ

ความรู้สึกผมด้านสมรรถนะการขับขี่ที่ลองขับนิดๆหน่อยๆ รู้สึกว่า Prado ดีกว่า Fortuner นะครับ
เพียงแค่ความต่างเทียบกับราคาที่ต่างแล้วไม่คุ้ม ถ้าเลือกสำหรับคู่นี้ผมคงเอา Fortuner ก็พอ

ปล.ประมาณเกือบ 2 ปีก่อน Land Cruiser ราคาซื้อเกรย์อยู่ที่เกือบ 7 ล้านบาท
เดาคร่าวๆว่า ถ้าประกอบใน Land Cruiser อาจจะเหลือซัก 4-5, แล้ว Prado อาจจะได้ที่ 2.3-3? มั้ยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 22:50:00 »
FTN บอกแชร์อะไหล่ IMV ทำไมมันแพงระยับ นี่ขนาดแชร์กับชาวบ้านนะเนี่ยถ้าไม่แชร์ ไม่ปาไป 3 ล้านเลยรึ
ส่วน prado ไม่ต้องพูดถึงเลยราคาไปไกลแน่ๆ

นั่นละครับ ตามที่พี่เข้าใจเลย
และที่สำคัญ มันจะโดนอัตราภาษีสรรพสามิตอีกเด้งนะพี่

กระบะ ตอนเดียวกับแค็บ ภาษี 3-5%
กระบะ 4 ประตู ภาษี 12-15%
Fortuner มันแชร์โครงสร้างกับกระบะได้ ภาษี 25-30%
Prado มาแบบเดี่ยว ๆ หรือถ้า Fortuner มันไม่แชร์โครงสร้างกระบะ ก็จะถูกจัดเป็นรถนั่ง โดนไป 35-40%

ซี๊ดดดดด ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 23:10:11 »

จาก caradvice ดูราคา ขนาดรูปร่างหน้าตาเทียบกัน

แต่อย่างไรก็ตาม "....The ride of the Fortuner was also painful, particularly off road, while the Prado’s Kinetic Dynamic Suspension System (KDSS) made it considerably more amenable to rough surface work...."

http://www.caradvice.com.au/546223/toyota-suv-comparison-fortuner-v-kluger-v-prado/

http://www.caradvice.com.au/videos/toyota-suv-comparison-fortuner-v-kluger-v-prado/

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 01:39:23 »
ตอบจากผู้ใช้จริง ผมใช้ Prado 2011 (60th) เทียบกับ New Fortuner ถ้าดูแต่ช่วงล่าง อย่างไร Prado ดีกว่าชัดเจนเพราะที่ผมใช้เป็นถุงลม วัสดุและงานประกอบ Prado เหนือกว่าชัดเจน เครื่องยนต์ FT ปัจจุบันสดกว่าถ้าเทียบกับ Prado ที่ผมใช้อยู่ แต่ปัจจุบัน Prado ก็ใช้เครื่อง GD2.8 เช่นกันปรับจูนต่างกัน ถามว่าราคาเมืองไทยซื้ออะไรคุ้มกว่ากัน ผมว่าแบบนี้น่าจะมีประโยขน์มากกว่า ขอตอบเลยว่าดูความคุ้มค่า FT คุ้มกว่าอย่างชัดเจน ปัจจุบัน Prado ขายในไทยได้น้อยมาก ถ้าไม่ใช่แฟนพันแท้ + บัดเจ็ทเหลือ เหลือ คงหนีไป FT ปัจจุบันเทคโนโลยีรถประกอบบ้านเราตามทันญี่ปุ่นหมดแล้ว หากเป็นหลายสิบปีก่อน เครื่องยนต์ดี ดีใหม่ ใหม่ จะ๔ุกวางมาในรถญี่ปุ่น โลกแคบลงทุกอย่างทันกันหมด Toyota เองก็รู้หากกักไว้ โดนยี่ห้ออื่นเอาไปกินหมด FT จึงต้องจัดเต็มเช่นกัน
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 13:02:08 »
กระดูกเหมือนกัน

ถ้าฟอร์จูนเนอร์ ใส่สปริง กับโช้คเดียวกับ พราโด
การขับขี่ก็ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 13:11:40 »
ช่วงล่างของทั้งสองตัวก็ไม่ได้เหมือนกันขนาดนั้นนะ ตอนนี้ข้างหน้าอาจจะคล้าย แต่ข้างหลังยังต่างกันอยู่พอสมควร
ไม่ว่าจะเป็นการวางสปริง ที่ prodo วางสปริงบนคานเพลา แต่ fortuner วางบนอาร์มตัวล่าง  ตำแหน่งโช๊ค ที่ prodo ปร้บการวางมาเหมือน everest ส่วน fortner วางทแยงหลังเพลา 

ส่วนฟิลลิ่งที่ได้ ผมว่ามันอยู่ที่การเซตค่าโช๊คกับสปริงมากกว่า  แต่ถ้าดูโดยพื้นฐานของการออกแบบ ความเห็นส่วนตัวผม คิดว่า prodo ออกแบบมาดีกว่า

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 13:46:14 »
ที่บ้านผมมี Trooper V6  และเคยนั่ง Prado ของเพื่อน ผมว่าต่างนะ   prado  ช่วงล่างนิ่งกว่า เก็บเสียงดีกว่า นั่งทางไกลไม่เหนื่อย

แต่ 2 ตัวที่กล่าวมา ยังไงก็ดีกว่า FTN  กับ PPV ตัวอื่น ณ ปัจจุบันอยู่ดี

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 14:19:15 »
ที่บ้านผมมี Trooper V6  และเคยนั่ง Prado ของเพื่อน ผมว่าต่างนะ   prado  ช่วงล่างนิ่งกว่า เก็บเสียงดีกว่า นั่งทางไกลไม่เหนื่อย

แต่ 2 ตัวที่กล่าวมา ยังไงก็ดีกว่า FTN  กับ PPV ตัวอื่น ณ ปัจจุบันอยู่ดี

PPV ที่จะไปไล่ๆ Prado คงต้องเป็นตัวFord Everest

".....On the open road, the Everest’s ride is firmer than the Prado’s and comes into its own over consecutive bumps and undulations. The Prado tends to take longer to settle, while the Everest washes off bumps with ease in comparison. If you catch a number of them in a row, the Prado can carry the bumps for longer.

...It’s further amplified during cornering where the Everest almost feels car-like in comparison to the Prado. The Prado has much more body roll and behaves more like an SUV of yesteryear, as opposed to a modern version of a rugged SUV.."

จาก http://www.caradvice.com.au/406863/ford-everest-titanium-v-toyota-prado-vx-comparison-review/

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 21:12:47 »
ไม่เคยขับหรือเคยนั่งแบบวิ่งอยู่นะครับ แต่เคยไปลูบๆคลำๆ prado ตัวท๊อป (TZ-G) อ๊อฟชั่นและการประกอบเหนือกว่า FTN เยอะอยู่นะครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 09:10:46 »
ช่วงล่างของทั้งสองตัวก็ไม่ได้เหมือนกันขนาดนั้นนะ ตอนนี้ข้างหน้าอาจจะคล้าย แต่ข้างหลังยังต่างกันอยู่พอสมควร
ไม่ว่าจะเป็นการวางสปริง ที่ prodo วางสปริงบนคานเพลา แต่ fortuner วางบนอาร์มตัวล่าง  ตำแหน่งโช๊ค ที่ prodo ปร้บการวางมาเหมือน everest ส่วน fortner วางทแยงหลังเพลา 

ส่วนฟิลลิ่งที่ได้ ผมว่ามันอยู่ที่การเซตค่าโช๊คกับสปริงมากกว่า  แต่ถ้าดูโดยพื้นฐานของการออกแบบ ความเห็นส่วนตัวผม คิดว่า prodo ออกแบบมาดีกว่า
   ใช่ครับตามนี้       เวลาเขาขึ้นรูปแชซซีย์ตัว Prado  ผมไม่รู้ว่าใครออกแบบมาก่อนระหว่าง PRADO  FTN  แต่ตัวแชซซีย์คล้ายกันมากมิติ ก  ย ส ใกล้เคียงกันหมด             แต่จุดยึดและรายละเอียดบางจุดแตกต่างกัน         ส่งผลให้พอเป็นรถออกมาการบาลานซ์น้ำหนักทำให้ช่วงล่างการขับขี่ PRADO  ดีกว่า FTN  แต่ก็ไม่ไ่ด้ดีกว่ากันมากมายจนเยอะเกิน        แต่ต้องยอมรับว่ายังไงก็ดีกว่า         ถ้าในเมืองไทยราคาเทียบกับความคุ้ม   FTN  คุ้มค่ากว่าแน่นอนด้วยปัจจัยราคาและการซ่อมแซม อะไหล่

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 13:56:01 »
เห็นมีกล่าวถึงรถสุดที่รักของผม
Isuzu Trooper (ผมใช้ 3.0 cdi)

ยุคนั้น SUV ระดับยอดฮิต
ประมาณ 2.5 - 3 ล้าน
Trooper , Prado , Pajero
ราคาห่างกับ PPV มากๆ (ยังไม่ฮิต)

คุณภาพก็ต่างกันเห็นชัดเจน
โดยเฉพาะช่วงล่าง

แต่ยุคนี้ PPV มาไกลมาก
ทั้งคุณภาพและราคา
ส่วน SUV ก็เริ่มหนีไม่ออก
มันก็จะตันๆ รอๆ กันหน่อย

คล้ายๆ เทียบ D-Seg ญี่ปุ่น
กับ e class , 5 series
มันดีกว่ากัน แต่ราคาไม่ได้
สะท้อนความต่างที่แท้จริง

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 00:26:03 »
PRADO
FORTUNER

ฝรั่งมันถือเป็น SUV หมดแหละ

มีแต่บ้านเราที่นิยามศัพท์ PPV ขึ้นมา เหมือนอารมณ์แบบ SUV ยาจก

ความจริงราคาล่อกันไป 1.2-1.8 ล้านแล้ว ไม่ยาจกแล้วนะครับ หุๆ