ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยใช้ยางเหล่านี้ แล้วรู้สึกเป็นอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 6543 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Toyo CF2, C1S
Michelin 3st

มีท่านใดเคยใช้ รู้สึกอย่างไรบ้างครับ ถ้าเคยใช้หลายตัวก็เปรียบเทียบได้ครับ

ยางใส่ Camry 215/60R16 ตอนนี้มีตัวเลือกประมานนี้ครับ
ตอนนี้ที่ใช้อยู่ Pirelli Cinturato P1 ผมว่าเป็นยางที่ใช้ดีทีเดียว
แต่ขับๆไปแล้วมีเสียงดังที่ล้อหน้า เลยเอาเข้าศูนย์ไปเช็ค คิดว่าเป็นที่ลูกปืน ไม่ก็เพลา
สุดท้ายเช็คออกมาช่วงล่างไม่มีปัญหา แต่ช่างบอกว่าแก้มยางแข็ง เสียงก็เลยดัง
ตอนนี้ใช้มาได้ไม่ถึง 2 ปี วิ่งไป 35,000 กิโลเมตรครับ
เลยอยากลองเปลี่ยนใช้ตัวอื่นดูบ้าง เผื่อจะเจออะไรที่ดีกว่านี้ครับ

เคยใช้ Bridgestone GR100 ผมรู้สึกเฉยๆ เป็นยางที่ไม่ได้มีเรื่องเด่นอะไรมากมาย

หรือถ้าท่านใดมียางตัวไหนเคยใช้แล้วคิดว่าดีแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ใช้แต่ c1s เบอร์ 205/65r15  มา 2 ชุดแล้ว ชุดแรก 4 ปี ชุดหลังตอนนี้

3 ปีครึ่งแล้ว พอดีใช้ประมาณปีละหมื่นโล เลยใช้นานหน่อย เป็นยางที่ดีครับ

เสียงไม่ดัง แข็งช้า ดอกหมดเร็วหน่อย ยูเทิร์นมีเสียงเอี๊ยด เบรคแรงๆก็ดังแต่เอาอยู่

จริงๆชอบพวกยางสปอร์ทแต่ตอนหลังมันไม่มีขาย ก่อน c1s ใช้ potenza g3 มาก่อน

เกาะกว่าเยอะ แต่เสียงกว่าเยอะเช่นกัน

ออฟไลน์ nut25784

เคยใช้ 3st c1s gr90 และ UC6

ครบเครื่องที่ผมชอบก็ UC6 ตามด้วย C1S

ส่วน GR90 ไปไกลๆ...เลย

ปล. c1s จะมีเสียงเอี๊ยดอ๊าดให้รำคาญหรือตกใจอยู่บ้าง

ออฟไลน์ MC Stradale

ครบเครื่องที่ผมชอบก็ UC6 ตามด้วย C1S

ปล. c1s จะมีเสียงเอี๊ยดอ๊าดให้รำคาญหรือตกใจอยู่บ้าง

ส่วนมากยาง Continental ใส่ที่ไหนกันครับ ผมหาไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ Arm

ส่วนมากยาง Continental ใส่ที่ไหนกันครับ ผมหาไม่ค่อยได้

MMS ครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ choomodify

Michelin 3st เอาไว้วิ่งอย่างเดียว ห้ามซิ่ง เด็ดขาด

ออฟไลน์ CNX

Michelin 3st เอาไว้วิ่งอย่างเดียว ห้ามซิ่ง เด็ดขาด

ใช่ครับ 3st ดีตรงเงียบนานจริงๆ 50,000km.แล้ว ยังเงียบ
เรื่องนุ่มนี่ กลางๆครับ

การเกาะถนน เข้าโค้งแรงๆ โยนตัว หวาดเสียวครับ แต่ไม่หลุดถนน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Mos37257

ผมใช้ c1s อยู่ ยางดีมากๆครับ ทั้งเกาะ ทั้งเงียบ รีดน้ำ ผมว่าดีกว่ายางสปอร์ตบางรุ่นอีก เเต่เรื่องอายุการใช้งานจะสั้น ส่วน 3st เกาะน้อยกว่าเเละนุ่มน้อยกว่า รีดน้ำเเย่กว่าหน่อยเเต่ไม่มาก ได้อายุการใช้งานที่มากกว่า ส่วน cf2 ฟิตเเบ็คค่อนข้างดี

ออฟไลน์ Nott1959

ใช้CF2อยู่ ดีมากครับ แต่ถ้าฝนตกเจอแอ่งน้ำต้องเบาๆหน่อย
ใส่ในอัลเมร่า นึบดีครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ nut25784

ผมใส่ที่ shop conti เลยครับ ลองหาเฟส eurotyre shop ดูครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมอคติกับยาง bridgestone ตระกูล GR อยู่เรื่องเดียวคือราคาแพงโดดกว่าชาวบ้านเขา
แต่เรื่องความคงเส้นคงคงวาถือว่าค่อนข้างดีเลย เกาะถนนกลางๆ ความเงียบก็งั้นๆ แต่ใช้ไปเรื่อยๆแล้วมันไม่ Drop ลงเท่าไหร่

ในขณะที่ Michelin 3ST เปลี่ยนใหม่ๆก็นุ่มเงียบดี แต่พอเริ่มพ้น 10000 km ผมรู้สึกว่าผิวมันแข็งขึ้น ขับๆไปจะเริ่มมีเสียงรบกวนหน่อยๆ
แต่คงรอดูยาวๆว่าจะคงเส้นคงวาแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

Toyo CF2, C1S ยางคุณภาพราคาเหมาะสมครับ เดี๋ยวติดตลาดก็ขึ้นราคาอีกไม่นาน
Michelin 3st ตัวนี้ ดีทน ดีนาน แต่ไม่เหมาะวิ่งเร็วมากครับ

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้ C1S 205/55R16 กับ Altis อยู่ พอใจมาก ทั้งนุ่ม ทั้งเงียบ รีดน้ำดี เบรคดี แอบเกาะด้วย ยืนยันว่ามีเสียงเอี็ยดอ๊าดเวลายูเทิร์น แต่เอาอยู่แน่นอน ตอนนี้ใช้มายังไม่ถึงปีประมณหมื่นโล คุณงามความดียังอยู่ครบ ส่วนเรื่องความทนทาน ผมไม่ค่อยสนใจเพราะเปลี่ยนยางทุก 2 ปีอยู่แล้ว และตัวนี้ก็ตอบโจทย์เรื่องราคาด้วย เทียบกับ GR 100 ใน W124 E220 อีกคันที่บ้าน ผมประทับใจ C1S มากกว่าคับ

ออฟไลน์ shikimaru

c1s นี่ผมว่าสมราคา อาจจะเกินๆหน่อยด้วยเลยนะ ถ้าใช้ในรถระดับกลางๆ ไม่ซิ่งขาหนักไรแบบนั้น ผมใส่มา 2 ชุดแล้ว เกาะค่อนข้างดี แต่ไม่เท่าพวกยาง sport ps4 re002 ไรแบบนั้น แต่มั่นใจได้เลย เบรคดี รีดน้ำได้กลางๆเทียบเท่าพวกยางสปอร์ต เสียงไม่ดัง แต่ชอบมีเสียงเอี้ยดๆ เวลาโค้งหนักๆกับยูเทินนี่แหละ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่ารถเสียหลักอะไร

ออฟไลน์ seeker

C1S ผมว่าเป็นยางคอมฟอร์ทที่หนึบใช้ได้เลย พอๆกเบบางสปอร์ตบางรุ่นได้
เงียบ แก้มยางนิ่ม แต่ข้อเสียคือยางหมดไว

ถ้าชอบยางคอมฟอร์ทตัวนี้ไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
TOYO ยางดีขี้ร้อง
ผมใช้​ CF2​  215/60R16 mazda 3 sky
ผมว่าขอบมันแข็ง​นะ ยางติดรถ TOYO​ NANOENERGY​ R38 นุ่มหนึบ รีดน้ำดี เสียงมาหลัง 30,000 โล

ว่ากันต่อกับ CF2 หลังจากเปลี่ยน​มา กระด้างขึ้นเยอะ แต่ได้ความคมมาแทน ความย้วยลดลงมาก แม้แก้มจะสูง ลมยางเติม 33 กำลังดี เข้าโค้ง 140 ยางร้องเอี้ยดๆๆๆ แต่ไม่น่ากลัว  สิ่งที่ยางรุ่นนี้ด้อย คือ การรีดน้ำ แย่กว่ายางประหยัด​ยี่ห้อของตัวเองอีก ทั้งที่ร่องรีดน้ำ​ใหญ่กว่า  ยางเดิม 120 ฝ่าฝนสบาย  แต่ CF2​ เต็มที่ 100 เกินนี้เป๋ วิ่ง 120 VSC ทำงานบ่อยๆ ต้องผ่อน
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ mick

C1s นุ่ม เงียบดีครับ แนะนำ

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
กำลังสนใจ CF2 อยู่พอดี แต่หาดูรีวิวได้น้อยจัง
เห็นราคามิตรภาพ น่าลองคบหาดูสักครั้ง
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เคยใช้ 3ST กับ GR100 ครับ
- 3ST นุ่ม เงียบ นั่งสบายกว่า แต่มันจะดิ้นๆหน่อยในทางตรง และจะเสียวๆหน่อยตอนเข้าโค้งครับ
- GR100 มันจะแน่นๆ เหนัียวๆ ไม่นุ่มมาก ทางตรงไม่ค่อยดิ้น ทางโค้งเสียวน้อย จิกดีกว่า ไม่ค่อยวูบวาบ แต่แข็งเร็วครับ 3 หมื่น 5 ผมต้องเปลี่ยนแล้ว แข็งยังกะเติมลม 35 ทั้งที่เติม 30
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky