ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เครื่องเสียง Mazda 3 vs Turbo RS  (อ่าน 8563 ครั้ง)

ออฟไลน์ geobank

• Newbie
  • *
สอบถาม เครื่องเสียง Mazda 3 vs Turbo RS
« เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 23:28:05 »
กำลังสนใจ Mazda 3 vs Turbo RSอยู่ครับ ปกติเป็นคนชอบฟังเพลงมากกก ชอบเสียงแนวVocalใสๆ + Bassนุ่มๆครับ
เครื่องเสียงสองตัวนี้พี่ๆว่าตัวไหนน่าจะตอบโจทย์กว่ากันครับผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: สอบถาม เครื่องเสียง Mazda 3 vs Turbo RS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 01:06:20 »
ถ้าเทียบแค่ 2 ตัวนี้ซีวิคภาพรวมดีกว่าและเสียงมันก็ดีกว่าซิตี้ 2012 ที่เคยทำผลงานได้ดี แต่มาสด้าได้เรื่องของเบสที่ลึกกว่าของซีวิคแต่เสียงไม่ค่อยใส ถ้าเทียบแค่ 2 ตัวนี้ซีวิคดีกว่า

แต่ถ้าเป็นคนหูเทพจริงๆ 2 ตัวนี้ยังถือว่าทำผลงานไม่ค่อยดีมาก แต่ก็ไม่อยากให้เอามาเป็นประเด็นในการเลือกรถเพราะชอบคันไหนก็เลือกคันนั้นดีกว่า เครื่องเสียงมันเอาไปอัพข้างนอกได้

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: สอบถาม เครื่องเสียง Mazda 3 vs Turbo RS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 01:55:34 »
ไปลองฟังเองครับว่าชอบแบบไหน

ส่วนตัวผมชอบเครื่องเสียง mazda3 มากกว่า civic

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 02:41:22 »
หวังกับเครื่องเสียงเดิมๆ ติดรถ?

ผมไม่เห็นใครจบสักคน สุดท้ายก็จัดชุดใหญ่กันอยู่ดี
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 03:30:35 »
ไปลองฟังเองครับว่าชอบแบบไหน

ส่วนตัวผมชอบเครื่องเสียง mazda3 มากกว่า civic

ผมเห็นด้วยตวามนี้ครับ เบสมาดี เดิมๆถือว่าโอ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 06:22:57 »
เลือกรถที่ชอบแล้วทำเพิ่มให้ถูกใจดีกว่าครับ ร้านเครื่องเสียงทุกวันนี้ฝีมือดีหลายร้านแล้วครับ :)

#ผมชอบแนว HQ ซับ 10 นิ้ว 1 ดอกตีตู้ท้ายรถ ทวิตเตอร์ตรงหูช้าง 1 คู่ ลำโพงเซ็นเตอร์ด้านหน้า 1 กับลำโพงคู่หน้าดีๆคู่นึง แอมป์ดีๆ ฟร้อนต์ดีๆอ่านไฟล์ Flac ได้ เพียงพอแล้วครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 08:22:07 »
หวังกับเครื่องเสียงเดิมๆ ติดรถ?

ผมไม่เห็นใครจบสักคน สุดท้ายก็จัดชุดใหญ่กันอยู่ดี
รถที่บ้านผมเปลี่ยนเครื่องเสียงเกือบทุกคันยกเว้น ฟอดร์ เรนเจอร์ ปี 2015

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 08:50:09 »
  ถ้าชอบฟังเพลงในรถมากๆ ให้เลือกรถที่ชอบมากที่สุด 1ใน2คันนี้ก่อน แล้ววิ่งเข้าร้านเครื่องเสียงดีๆ เปลี่ยน ฟร้อนท์และลำโพงดีๆ(ไม่ต้องพาวเวอร์ก็ได้) แล้วแดมป์ประตู พื้นรถ ถ้าหลังคาด้วยก็ดี เอาเท่านี้ก่อนครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 10:00:59 »
คิดว่าตอนออกรถจะดาวเยอะหน่อย กว่าจะหยอดกระปุกเปลี่ยนลำโพงได้ต้องกินมาม่าอีกนานเลยยยย  ;D

ขอบคุณนะครับทุกท่าน

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 10:05:21 »

รถที่บ้านผมเปลี่ยนเครื่องเสียงเกือบทุกคันยกเว้น ฟอดร์ เรนเจอร์ ปี 2015

เคยฟัง ฟอร์ดรเรนเจอร์ ปี 2017 ตัว Top 2WD เครื่องเสียงเดิมๆ เสียงดีมากครับ  ไม่มี Sub แต่เสียงเบสลงได้ลึกมาก กลางแหลมก็ดีครับ
ฟอร์ดให้ชุดเครื่องเสียงและลูกเล่นต่างๆมาดีทีเดียว ทั้งปรับสีภายในจากหน้าจอและตั้งค่าต่างๆจากหน้าจอ
Indy Garden

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 10:19:42 »
กำลังสนใจ Mazda 3 vs Turbo RSอยู่ครับ ปกติเป็นคนชอบฟังเพลงมากกก ชอบเสียงแนวVocalใสๆ + Bassนุ่มๆครับ
เครื่องเสียงสองตัวนี้พี่ๆว่าตัวไหนน่าจะตอบโจทย์กว่ากันครับผม
ขอบคุณครับ

ที่จริงใช้ระบบวิทยุเดิมแล้วใส่ Sound Processor เพิ่มก็ได้นะครับ ไม่มีตัดต่อสายไฟด้วย คือมี Socket ให้เสียบเข้าไปเพิ่มแล้วใช้ได้เลยครับ
ผมใช้ใน G9 ที่เปลี่ยนเครื่องเสียงไม่ได้อยู่ครับ เสียงดีกว่าเดิมคนละเรื่องเลยครับ
Processor ทำให้เสียงดีขึ้นโดยสามารถปรับ 30-band EQ และความกว้างของคลื่นความถี่ตลอดจน delay อิสระในลำโพงแต่ละตัว แล้วก็มีภาคขยาย 4.1 chanal ในตัวเลยครับ
Indy Garden

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 10:26:09 »
ที่จริงใช้ระบบวิทยุเดิมแล้วใส่ Sound Processor เพิ่มก็ได้นะครับ ไม่มีตัดต่อสายไฟด้วย คือมี Socket ให้เสียบเข้าไปเพิ่มแล้วใช้ได้เลยครับ
ผมใช้ใน G9 ที่เปลี่ยนเครื่องเสียงไม่ได้อยู่ครับ เสียงดีกว่าเดิมคนละเรื่องเลยครับ
Processor ทำให้เสียงดีขึ้นโดยสามารถปรับ 30-band EQ และความกว้างของคลื่นความถี่ตลอดจน delay อิสระในลำโพงแต่ละตัว แล้วก็มีภาคขยาย 4.1 chanal ในตัวเลยครับ

คล้ายๆ Sound Cardในคอมใช่มั้ยครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 06:55:41 »

คล้ายๆ Sound Cardในคอมใช่มั้ยครับ

มันเหมือนภาคปรีแอมป์ + EQ + เครื่องขายเสียง ของเครื่องเสียงบ้านครับ   คือ มันจะเอา input จากที่ต่อไปลำโพงเข้ามาปรับเสียงใหม่แล้วส่งไปขยายเสียงเพิ่มครับ แล้วก็ส่งไปลำโพงในรถตัวเดิมอีกที โดยข้อดีคือได้เสียงที่ดีขึ้นแบบไม่ต้องดัดแปลงรถหรือตัดต่อสายไฟครับ   เพราะปกติการติดตั้งเครื่องเสียงเพิ่มต้องเดินสายจากแบตมาที่ Poweramp ตัดสายลำโพงใหม่ หรือตัดสายเครื่องเสียงต่าง ๆ ครับ
Indy Garden

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 08:41:24 »
เครื่องเสียงฮอนด้าหลายรุ่น. ทิ้งห่างญี่ปุ่นค่ายอื่นๆไปสเตปนึง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ FLEX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 10:37:24 »
เครื่องเสียงฮอนด้าหลายรุ่น. ทิ้งห่างญี่ปุ่นค่ายอื่นๆไปสเตปนึง

+1 เลยครับ เคยใช้HRVตัวTOP2016ก่อนจะมาปรับลดสเปคลำโพง พอใจกว่าชุดลำโพงburmesterที่มากับ c-coupe2017อีกครับ
เพราะรู้สึกว่าราคาที่จ่าย กับคุณภาพเสียงที่ได้น่าพอใจมากกว่ารถตราดาว

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 10:58:36 »

เฉพาะตัวท๊อปๆครับ ตัวล่างๆ ที่มีลำโพง 4 ตัว ไม่ได้ต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 20:32:46 »
เวลาเลือกซื้อรถ ราคาไม่เกิน 1.5 ล้าน
ผมไม่เคยเปิดเครื่องเสียง เพื่อฟังประกอบการตัดสินใจเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2017, 13:44:53 โดย bravo »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 23:37:25 »
"ปกติเป็นคนชอบฟังเพลงมากกก" <---- เครื่องเสียงติดรถยนต์ ไม่น่ารอดครับ เพี้ยน noise เยอะ เฟสไม่ตรงกัน

มันเหมือนภาคปรีแอมป์ + EQ + เครื่องขายเสียง ของเครื่องเสียงบ้านครับ   คือ มันจะเอา input จากที่ต่อไปลำโพงเข้ามาปรับเสียงใหม่แล้วส่งไปขยายเสียงเพิ่มครับ แล้วก็ส่งไปลำโพงในรถตัวเดิมอีกที โดยข้อดีคือได้เสียงที่ดีขึ้นแบบไม่ต้องดัดแปลงรถหรือตัดต่อสายไฟครับ   เพราะปกติการติดตั้งเครื่องเสียงเพิ่มต้องเดินสายจากแบตมาที่ Poweramp ตัดสายลำโพงใหม่ หรือตัดสายเครื่องเสียงต่าง ๆ ครับ

ใช้ฟร้อนต์เดิม ต่อ DSP ฟร้อนต์ทำหน้าที่เป็นเพียงตัวที่ใช้อ่าน Data จาก Source ส่งต่อ Data นั้นๆให้ Processor เป็นคนจัดการทุกอย่างเกี่ยวกับเสียงครับ Processor สมัยนี้ คุณภาพเสียงเทียบเท่าฟร้อนต์รุ่นท้อปของแต่ละค่าย ที่ราคาหลายหมื่นจนไกล้แสน ได้เลยนะครับ และที่มันเหมาะกับรถรุ่นใหม่ๆ เพราะใช้ฟร้อนต์เดิมได้นี่แหละครับ

ปล. แต่โดยส่วนตัวผมก็ไม่ชอบ Processor ครับ ชอบเปลี่ยนฟร้อนต์ดีๆมากกว่า
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky