ผู้เขียน หัวข้อ: Active Parking Assist ใน BENZ SLC เป็นแค่ Park Guidance ?  (อ่าน 4101 ครั้ง)

Glucose

• บุคคลทั่วไป
Active Parking Assist ใน BENZ SLC เป็นแค่ Park Guidance ?
« เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 17:01:48 »
สอบถามพี่ๆเพื่อนๆ มีใครได้ออฟชั่น Active Parking Assist บ้างมั้ยครับ รถผมออกต้นปี 2017 ในใบสเปคระบุว่ามีระบบActive Parking Assist แต่พอใช้จริงเป็นแค่ Park Guidance เห็นในรีวิวของพี่จิมมี่ มี Active Brake ด้วย ออฟชั่นนี้มีมาแต่แรกเลยมั้ยครับหรือพึ่งมาเพิ่มไม่นานมานี้

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: Active Parking Assist ใน BENZ SLC เป็นแค่ Park Guidance ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 08:45:45 »
ถูกแล้วครับ มีแค่ park guidance.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: Active Parking Assist ใน BENZ SLC เป็นแค่ Park Guidance ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 18:13:23 »
มีระบบถอยจอดครับ ตามข้อมูลตั้งแต่ช่วงเปิดตัวปี 2016 ที่เบนซ์ส่งให้เรา มีทั้ง Active Parking Assist และ Active Brake Assist ตอนแรกผมก็ลองใช้ตัวช่วยจอดแล้วทำให้มันทำงานไม่ได้ เลยโทรถามคนที่เบนซ์ เขายืนยันว่ามีครับ เวลาจะใช้ ก็กดปุ่ม Park sensor ให้มันทำงานก่อน แล้วก็ขับช้าๆ ไว้เซนเซอร์จะตรวจจับช่องว่างด้านซ้าย แต่คุณอาจต้องขับเลยช่องไปหน่อย ดูบนจอ MID มันจะมีตัว P สีฟ้าๆ

พอเจอช่องที่จอดได้ มันจะมีลูกศรชี้ซ้ายสว่างขึ้นมา ก็เหยียบเบรกหยุด แล้วเข้าเกียร์ถอยหลัง หน้าจอมันจะถามว่าจะใช้ระบบช่วยจอดมั้ย ถ้าจะใช้ก็ตอบ Yes ไป แต่คุณต้องเหยียบ/ปล่อยเบรก กับเปลี่ยนเกียร์เดินหน้าถอยหลังให้มันนะครับ รถจะคุมแค่พวงมาลัยให้เราอย่างเดียว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Glucose

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 23:08:02 »
มีระบบถอยจอดครับ ตามข้อมูลตั้งแต่ช่วงเปิดตัวปี 2016 ที่เบนซ์ส่งให้เรา มีทั้ง Active Parking Assist และ Active Brake Assist ตอนแรกผมก็ลองใช้ตัวช่วยจอดแล้วทำให้มันทำงานไม่ได้ เลยโทรถามคนที่เบนซ์ เขายืนยันว่ามีครับ เวลาจะใช้ ก็กดปุ่ม Park sensor ให้มันทำงานก่อน แล้วก็ขับช้าๆ ไว้เซนเซอร์จะตรวจจับช่องว่างด้านซ้าย แต่คุณอาจต้องขับเลยช่องไปหน่อย ดูบนจอ MID มันจะมีตัว P สีฟ้าๆ

พอเจอช่องที่จอดได้ มันจะมีลูกศรชี้ซ้ายสว่างขึ้นมา ก็เหยียบเบรกหยุด แล้วเข้าเกียร์ถอยหลัง หน้าจอมันจะถามว่าจะใช้ระบบช่วยจอดมั้ย ถ้าจะใช้ก็ตอบ Yes ไป แต่คุณต้องเหยียบ/ปล่อยเบรก กับเปลี่ยนเกียร์เดินหน้าถอยหลังให้มันนะครับ รถจะคุมแค่พวงมาลัยให้เราอย่างเดียว

ลองทำตามที่พี่แพนแนะนำแล้วครับ ระบบยังทำงานแค่ บอกให้หมุนซ้ายหมุนขวา ต้องหมุนพวงมาลัยกับเดินคันเร่งเองครับ กับ ระบบ Active Brake Assist ก็ไม่มี สงสัยว่ารถแต่ละคันที่ MBTH ส่งเข้ามาขายแต่ละคันได้ออฟชั่นมาจากโรงงานไม่เท่ากันหรอครับ