ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนยางรถวิ่งไม่ตรง  (อ่าน 7685 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
รถผมถึงเวลาเปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนยาง ของ camry acv50 ใส่โช๊ค KyB New Sr กับยางโยโก พอเปลี่ยนบุปรู้สึกทันทีเลยว่ารถขับไม่ตรง ลองไปตั้งศูนย์หลายๆที่แล้ว ปรากฎว่าไม่ตรงเหมือนเดิม อันนี้เกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ไหมครับ ผมเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ ประมาณ2-3 ร้านแล้วครับ หรือว่าเป็นเรื่องปกติ ที่ขับแลเวเอียงไปเอียงมา

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนยางรถวิ่งไม่ตรง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 20:23:31 »
ขับไม่ตรงคือ พวงมาลัยตรง-รถวิ่งเฉออกซ้ายหรือขวา ใช่มั้ยครับ แบบนี้ถ้าไม่มีอะไรเสียตั้งศูนย์ร้านดีๆจบนะครับ
(สงสัยตรงที่ว่าเอียงไปเอียงมา สรุปรถวิ่งเฉแบบบรรทัดบน หรือรถวิ่งแล้วเลื้อยไปเลื้อยมาต้องแต่งพวงมาลัยตลอดครับ?)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนยางรถวิ่งไม่ตรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 20:52:08 »
ยังไม่จบอีกเหรอครับ  ตกลงไม่ใช่แค่พวงมาลัยเอียงแล้วใช่มั๊ย  ลองอธิบายมาให้ชัดๆอีกทีครับว่ามันเป็นอะไรกัน  มันกินซ้ายหรือขวาข้างใดข้างนึงแบบต้องออกแรงขืนไว้ตลอดเวลาถ้าปล่อยแล้วเลี้ยวทันที   หรือพวงมาลัยมันดิ้นไปมาตามร่องถนนตอนขับช้าแต่เวลาวิ่งเร็วถนนเรียบแล้วปล่อยมือรถก็วิ่งไปตรงๆ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 21:19:04 »
ศุนย์ ล้อที่ตรง ในสเปกโรงงาน
เวลาวิ่งบนทางตรง รถจะกินซ้ายนิดๆ มันคือปกติ
ถนนประเทศไทย จะทำเอียงซ้าย 4-12 องศา ในทางตรง
http://www.doh.go.th/doh/index.php/th/details/standard/standard1

สังเกตง่ายๆ ทางตรงเหยียบคันเร่ง ปล่อยมือจากพวงมาลัย ที่ความเร็ว 40-60 km/h รถจะเริ่มไปทางซ้ายอย่างช้าๆ
ถ้ามันไปไวมาก หรือไปทางขวา นั้นคือศูนย์ล้อไม่ตรง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 21:54:43 »
ขับไม่ตรงคือ พวงมาลัยตรง-รถวิ่งเฉออกซ้ายหรือขวา ใช่มั้ยครับ แบบนี้ถ้าไม่มีอะไรเสียตั้งศูนย์ร้านดีๆจบนะครับ
(สงสัยตรงที่ว่าเอียงไปเอียงมา สรุปรถวิ่งเฉแบบบรรทัดบน หรือรถวิ่งแล้วเลื้อยไปเลื้อยมาต้องแต่งพวงมาลัยตลอดครับ?)

คือผมตั้งพวงมาลัยตรงๆ แล้วมันออกขวาบ้าง ซ้ายบ้างอะครับ ถนนเรียบๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 21:56:09 »
ยังไม่จบอีกเหรอครับ  ตกลงไม่ใช่แค่พวงมาลัยเอียงแล้วใช่มั๊ย  ลองอธิบายมาให้ชัดๆอีกทีครับว่ามันเป็นอะไรกัน  มันกินซ้ายหรือขวาข้างใดข้างนึงแบบต้องออกแรงขืนไว้ตลอดเวลาถ้าปล่อยแล้วเลี้ยวทันที   หรือพวงมาลัยมันดิ้นไปมาตามร่องถนนตอนขับช้าแต่เวลาวิ่งเร็วถนนเรียบแล้วปล่อยมือรถก็วิ่งไปตรงๆ

ผมลองไป2ที่ละครับ ล่าสุดพวงมาลัยตรงแล้วครับ แต่รถยังเบี่ยงซ้ายบ้างขวาบ้าง แต่ถนนเรียบนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 21:58:18 »
ศุนย์ ล้อที่ตรง ในสเปกโรงงาน
เวลาวิ่งบนทางตรง รถจะกินซ้ายนิดๆ มันคือปกติ
ถนนประเทศไทย จะทำเอียงซ้าย 4-12 องศา ในทางตรง
http://www.doh.go.th/doh/index.php/th/details/standard/standard1

สังเกตง่ายๆ ทางตรงเหยียบคันเร่ง ปล่อยมือจากพวงมาลัย ที่ความเร็ว 40-60 km/h รถจะเริ่มไปทางซ้ายอย่างช้าๆ
ถ้ามันไปไวมาก หรือไปทางขวา นั้นคือศูนย์ล้อไม่ตรง

ของผมพวงมาลัยตรง บางทีก็ออกซ้าย บางทีก็ออกขวาครับ ไปตั้งศูนย์มาหลายรอบมากเลยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 22:18:47 »

ผมลองไป2ที่ละครับ ล่าสุดพวงมาลัยตรงแล้วครับ แต่รถยังเบี่ยงซ้ายบ้างขวาบ้าง แต่ถนนเรียบนะครับ

2กรณีนะครับ 

ถ้ารถเตี้ยลงเยอะมันจะทำให้แคมเบอร์ตั้งไม่ได้  ล้อมันแบะเท่าๆกันทำให้วิ่งไม่เต็มหน้ายางพวงมาลัยจะวอกแวกก็เป็นได้ 
ยิ่งถ้าข้างนึงแบะเยอะกว่าแบบมีนัยยะจะผลักให้รถกินไปอีกฝั่งนึงแบบรู้สึกได้  อันนี้แก้ได้ดีที่สุดคือพยายามทำให้แคมเบอร์มันเท่ากันทำได้โดยการขยับที่หัวโช้คได้นิดหน่อยแค่นั้นหรือไม่ก็ต้องไปอีกสเตปเลยคือใส่หัวโช้คแบบที่มันตั้งได้

ถ้ารถไม่ได้เตี้ยลงก็ควรจะตั้งศูนย์ได้ปกติเหมือนเดิมไม่ควรมีปัญหาอะไร  แต่การที่เปลี่ยนล้อที่มีหน้ากว้างมากขึ้นและยางบางลงมันทำให้พวงมาลัยตอบสนองมาไวขึ้นบังคับคมขึ้นแต่มันก็มาพร้อมกับอาการพวงมาลัยส่งอาการจากพื้นถนนมามากขึ้นด้วยมีปุ่มปั่มนิดเดียวพวงมาลัยมันจะดึงซ้ายขวาทันที  ถ้ายิ่งร้านตั้งโทรวมมาศูนย์เลยจะยิ่งรู้สึกว่าพวงมาลัยมันต้องคอยคัดซ้ายทีขวาทีเพื่อให้วิ่งตรง  ก็ให้เขาตั้งให้โทบวกเยอะสุดเท่าที่จะตั้งได้ก็จะช่วยลดอาการลงนิดหน่อย  ตอนนี้รถผมก็มีอาการนี้แต่ขี้เกียจไปตั้งเพราะมักกลับมาด้วยการที่พวงมาลัยเอียงเลยช่างมัน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 23:03:26 »

คือผมตั้งพวงมาลัยตรงๆ แล้วมันออกขวาบ้าง ซ้ายบ้างอะครับ ถนนเรียบๆ

XJ ผมเคยเป็นตอนเปลี่ยนยางครับ 255/40 แม็ก 19
เหมือนคอมเมนท์บนครับ ที่ศูนย์ตั้งมุมล้อให้ อาการที่เลื้อยๆหายหมดครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 06:19:18 »
จริง ๆ ไม่อยากแนะนำเท่าไร เดี๋ยวผมโดนแบน  แต่บอกครับเห็นกระทู้ที่สองแล้ว

....ถ้าไม่ไกลเกินไป  วิ่งมาที่คลองเจ็ดลำลูกกา  วิ่งเข้าไปถนน คลองเจ็ดต่อเชื่อมลำลูกกา-ธัญบุรี  ราว ๆ 1 กม.  ด้านขวามือจะมีอู่เล็ก ๆ  ชื่อ  ช่างเล็กเซอร์วิส  ผมใช้บริการที่นั่นที่เดียว  บอกอาการให้เขารู้  หายครับ 

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 07:23:45 »
ถ้ารถไม่ใช่เดิมๆโรงงานทั้งหมด อย่าไปตั้งศูนย์โดยใช้ค่ามาตรฐานตามร้าน A B C เลยครับ ร้านพวกนี้ทำไปก็เสียตังค์ฟรี แนะนำไปตั้งศูนย์ตามร้านที่ใช้เทคนิคแบบโบราณๆ แต่งานเนียบๆ ผมเคยไปแล้วจบ เช่น บางพลัดศูนย์ล้อ เป็นต้น ไม่แน่ใจว่าไปมาหรือยังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2017, 07:25:30 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 07:37:20 »
ตอนรถแม่ผมใส่สตรัท(acv50 hv) ผมเอาไปตั้งศูนย์ที่ b-quik แถวๆรามอินทรา อยู่ข้างๆ cg
ก่อนตั้งที่ร้านจะถามก่อนว่ารถทำอะไรมาบ้าง เพราะเขาจะใช้ค่าสแตนดาร์ดไม่ได้
แต่ตอนตั้ง เขาจะตั้งให้ศูนย์รถตรงนะครับ ไม่ได้ตั้งเผื่อขวาไว้ เวลาขับบนถนนจะต้องประคองขวาหน่อย หรือลองบอกให้เขาเผื่อขวาไว้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 17:18:56 »
ตั้ง0กากครับ จริงๆเปลี่ยนยางถ้าเบอร์เดิมไม่ต้องตั้งใหม่เลย

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 22:04:56 »
ร้าน ABC รถญึี่ปุ่นตั้งไม่เคยจบเลย ถ้าไม่ใช่พวก Jazz City Altis ที่ช่วงล่างหลังคานบิน ถ้าหลังเป็น มัลติลิงค์หาร้านเก่งๆดีกว่าคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport