ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ กล่อง Mirror Link ครับ  (อ่าน 12647 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ขอคำแนะนำ กล่อง Mirror Link ครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 19:52:11 »
ขอคำแนะนำ กล่อง Mirror Link ครับ

ใช้ของยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไรครับ

เพิ่มเติมนะครับ
ใช้กับรถมาสด้า 2 ต้องการดูทีวีออนไลน์ ดูรายการย้อนหลัง  ยูทูป แบบไม่ต้องต่อสายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2017, 12:08:55 โดย bravo »

ออฟไลน์ Staples

Re: ขอคำแนะนำ กล่อง Mirror Link ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 19:58:08 »
ถ้ามี Port HDMI บน 2 Din หาพวก AnyCast มาใช้ก็ได้ครับ ผมมองว่ากล่องแพงไป

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ขอคำแนะนำ กล่อง Mirror Link ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 20:21:28 »
ผมติดกล่อง Car Wifi Mirror Link กล่องสีทอง จำยี่ห้อไม่ได้ ผมต่อเข้าช่อง Video In เพราะจะเก็บช่อง HDMI ไว้ต่ออย่างคือครับ ติดมา 4,500 รวมติดตั้ง+สวิทซ์+ช่องเสียบ USB สำหรับเสียบ.Flashdrive ดูหนังครับ (ผมรีวิวไว้ในรีวิวรถ HRV ของผมครับ)

แนะนำว่าถ้าจะติดตั้งหรือซื้อมาใช้ แนะนำให้ซื้อกับร้านที่มีหน้าร้าน หรือมีบริการหลังการขายครับ เพราะมันต้องมีการ Update Software อยู่เรื่อยๆ อย่างล่าสุดกล่องที่ผมใช้ก็ต้อง Update Software เพื่อให้รองรับ iOS 11 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2017, 20:24:11 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 21:16:30 »
กล่อง mirror link มีหลายยี่ห้อ หลายราคา

x-car , x-link , carlink , dongle , novel

มี 2 ช่องสัญญาณให้เลือกใช้ AV และ HDMI

ถ้าเอาแค่ HDMI ก็มีตั้งแต่ 450 - 3,500
ถ้าเอาทั้ง AV , HDMI ก็มีตั้งแต่ 1500 - หลายพัน

ต้องระบุวัตถุประสงค์ และ เครื่องที่จะนำอุปกรณ์ไปต่อพ่วง ครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 06:59:15 »
anycast กับ ezcast รุ่นใหม่ผมว่าเพียงพอเลยครับ  ถ้ามี Port  HDMI อยู่แล้วซื้อมาเสียบเองง่ายๆเลยครับ ไฟที่ใช้ก็ 5V จาก Port USB ไม่ต้องดัดแปลงรถหรือรื้อรถก็ทำได้ง่ายๆเลยครับ
Indy Garden

ออฟไลน์ sayuno

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 07:10:10 »
ผมแนะนำ google chromecast ครับ กล่อง mirror ทั้งหลายมันทำ Qlist ไม่ได้ มันไม่สะดวกเวลาขับรถอยู่แล้วต้องมาเลือกยูทูปเรื่องใหม่ ผมใช้โครมแล้วผมก้อทำ Qlist ไว้ก็ดูกันไปยาวๆ แต่ข้อเสียก็มีตรงที่คุณต้องมี car wifi อยู่ด้วยเพื่อเป็น rounter ให้กับ โครม โทรศัพท์ใช้เป็นแค่รีโมทหรือต้องใช้โทรศัพท์2 เครืองทำเป็น rounter 1 ตัวและอีกตัวทำเป็นรีโมท ผมใช้อยู่สะดวกดี ดูหนัง HOOQ iFlix Netflix AIS Play แต่เปลืองเน็ตใช้ได้ หรือจะโหลดหนังจาก HOOQ มาเก็บไว้ี่เครื่องแล้วเปิดดูก็ได้ หรือจะอีกตัวที่ผมใช้ EZcast คล้ายๆ โครมแคส แต่ความสามารถต่ำกว่านิดหน่อย แต่จะดีตรงที่ไม่ต้องเปลืองเน็ตเพราะโหลดหนังมาเก็บไว้ในโทรศัพท์ แล้วค่อย cast ขึ้นจอข้อเสียของทั้งสอง เวลาจอดรถดับเครื่อง ถ้าเราดูหนังยังไม่จบเรื่องมันจะไม่ต่อเนื่องให้สู้แบบ ดูหนังผ่าน USB จากเครื่องพวกทีวีดิจิตอล อย่าง Asuka เวลาดับเครื่องแล้วเปิดเครื่องใหม่มันจะเล่นต่อเนื่องให้เลย ลองศึกษาดูครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 12:09:54 »
ผมติดกล่อง Car Wifi Mirror Link กล่องสีทอง จำยี่ห้อไม่ได้ ผมต่อเข้าช่อง Video In เพราะจะเก็บช่อง HDMI ไว้ต่ออย่างคือครับ ติดมา 4,500 รวมติดตั้ง+สวิทซ์+ช่องเสียบ USB สำหรับเสียบ.Flashdrive ดูหนังครับ (ผมรีวิวไว้ในรีวิวรถ HRV ของผมครับ)

แนะนำว่าถ้าจะติดตั้งหรือซื้อมาใช้ แนะนำให้ซื้อกับร้านที่มีหน้าร้าน หรือมีบริการหลังการขายครับ เพราะมันต้องมีการ Update Software อยู่เรื่อยๆ อย่างล่าสุดกล่องที่ผมใช้ก็ต้อง Update Software เพื่อให้รองรับ iOS 11 ครับ

ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mrcna

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 12:11:36 »
ผมแนะนำ google chromecast ครับ กล่อง mirror ทั้งหลายมันทำ Qlist ไม่ได้ มันไม่สะดวกเวลาขับรถอยู่แล้วต้องมาเลือกยูทูปเรื่องใหม่ ผมใช้โครมแล้วผมก้อทำ Qlist ไว้ก็ดูกันไปยาวๆ แต่ข้อเสียก็มีตรงที่คุณต้องมี car wifi อยู่ด้วยเพื่อเป็น rounter ให้กับ โครม โทรศัพท์ใช้เป็นแค่รีโมทหรือต้องใช้โทรศัพท์2 เครืองทำเป็น rounter 1 ตัวและอีกตัวทำเป็นรีโมท ผมใช้อยู่สะดวกดี ดูหนัง HOOQ iFlix Netflix AIS Play แต่เปลืองเน็ตใช้ได้ หรือจะโหลดหนังจาก HOOQ มาเก็บไว้ี่เครื่องแล้วเปิดดูก็ได้ หรือจะอีกตัวที่ผมใช้ EZcast คล้ายๆ โครมแคส แต่ความสามารถต่ำกว่านิดหน่อย แต่จะดีตรงที่ไม่ต้องเปลืองเน็ตเพราะโหลดหนังมาเก็บไว้ในโทรศัพท์ แล้วค่อย cast ขึ้นจอข้อเสียของทั้งสอง เวลาจอดรถดับเครื่อง ถ้าเราดูหนังยังไม่จบเรื่องมันจะไม่ต่อเนื่องให้สู้แบบ ดูหนังผ่าน USB จากเครื่องพวกทีวีดิจิตอล อย่าง Asuka เวลาดับเครื่องแล้วเปิดเครื่องใหม่มันจะเล่นต่อเนื่องให้เลย ลองศึกษาดูครับ

ถ้าใช้ Android ลง Localcast ได้ครับ สามารถ cast file ที่มีอยู่ในเครื่องไปเล่นบน Chromecast ได้โดยไม่ต้องใช้ internet ครับ (ปล. App ตัวนี้ Free แต่มี in-App purchase ประมาณ ร้อยกว่าบาทครับ)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 19:16:09 »
วันนี้ไปสอบถามราคา ร้านดัง ย่านสมุทรปราการ

ราคาพร้อมติดตั้ง 13,400 บาท

สู้ราคาไม่ไหวครับ