ผู้เขียน หัวข้อ: เดินเบารอบสั่น+สวิงสูง พอขับๆไปดับกลางอากาศ  (อ่าน 5158 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahmkang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอรบกวนทุกท่านด้วยครับ เอารถไปซ่อมหลายครั้งแล้วหาอาการไม่เจอเลย

เป็นมาสด้าโครโนส เครื่องเดิม ไม่ได้ติดแกส บางทีเวลาผมสตาร์ทเครื่อง จะพบว่ารอบมันสั่น บวกกับรอบสวิงขึ้นสูง
พอขับๆไปสักพักจะดับกลางทางแล้วสตาร์ทไม่ติด ต้องรอสักพัก อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่จานจ่าย หรือการจ่ายไฟหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
Re: เดินเบารอบสั่น+สวิงสูง พอขับๆไปดับกลางอากาศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 20:22:38 »
ผมเคยใช้โครโนส คอยล์ชอบเสียเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทยาก อื่นๆ ก็ ecu ท่ออากาศมีรอยแตก สายหัวเทียนรั่ว สารพัด อาการที่ว่าก็คงคอยล์ในจานจ่ายละครับ

• Newbie
  • *
Re: เดินเบารอบสั่น+สวิงสูง พอขับๆไปดับกลางอากาศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 20:27:42 »
มันแปลกตรงบางทีผมสตาร์ทแล้วมันก็นิ่ง คือถ้าวันไหนเดินเบาไม่สวิง อยู่นิ่งๆ วันนั้นขับสบายไม่มีดับเลยครับ ถ้าเมื่อไหร่เจอรอบสวิงเองละผมเตรียมตัวเลย

ออฟไลน์ tarahlm

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 20:33:33 »
ลักษณะแบบนี้ น่าจะมีสายเสียบหรือพวกจุดเชื่อมต่อ หลวม วันไหน เกิดแน่นหรือติดดี เครื่องจะวิ่งเรียบ วันไหน เกิดหลวม ไฟเดินไม่สะดวก จะปรากฏอาการ 

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 06:46:24 »
ผมมองว่ารอยต่อของ(สายไฟ)ระบบจุดระเบิด ลงกราวด์ได้จากความชื้น

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 07:57:33 »
ลองเซ้ควาวล์ด้วยครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการของวาวล์เริ่มยัน หรือเปล่า ลองดูครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 08:08:19 »
ซ่อมอะไปแล้วบ้างครับ

ออฟไลน์ blade

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 08:24:00 »
เราผมก็เคยเป็น
ลองดู จานจ่าย หัวเทียนครับ :-X

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 11:04:06 »
เอาจาก ถูกตังค์ก่อน ...ไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อครับ ....

ถ้าไม่หายค่อยมาไล่ ระบบจุดระเบิด เช่นคอยหัวเทียน สายหัวเทียน สายอาจแตก กรอบ ทำให้ไฟรั่ว หัวเทียนเปลี่ยนมานานยังถ้าพึ่งเปลี่ยนก็ไม่ต้องไปยุ่งมันครับ

จานจ่าย ถ้ามันหมุนปรกติ ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ   

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 12:38:55 »
ปีกผีเสื้อ
map sensor หรือ airflow
ท่อแว็คคั้มต่างๆ
ตัวชดเชยรอบ
O2 (เซนเซอร์ไอเสีย)
ดูรางหัวฉีด+หัวฉีด+regulator

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 12:14:39 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ติดสอบเลยไมไ่ด้เข้ามาตอบเลย
ซ่อม ecu ไปแล้วครับ สองสามปีแล้ว อาการหายไปพักนึงละเป็นอีก
จานจ่ายเคยเปลี่ยนแต่ไม่หาย สองสามปีละเช่นกัน