ผู้เขียน หัวข้อ: ในช่วงปลายปีนี้ถึงต้นปีหน้า จะมี Eco car&1.5 คันไหนที่ใส่ถุงลม 6 ใบบ้างครับ  (อ่าน 6144 ครั้ง)

ออนไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากการที่ Toyota เอาถุงลม 7 ใบไปใส่ใน Yaris คู่พี่น้อง

ผมอยากทราบว่า แนวโน้ม...จากข่าวในทางลับ ของหลายๆ ท่าน

จะมีรุ่นไหนบ้างที่ จะมีการปรับ option ถุงลม จาก 2 ใบ เป็น 6 ใบขึ้นไปบ้างครับ
(นอกจาก Vios)

จะได้สู้กับ Toyota ได้สมน้ำสมเนื้อ

อย่าง Mazda 2 กับ Mitsu Attract ผมว่าถ้าใส่มาก็พอสู้เจ้าตลาดได้ เพราะมีจุดเด่นพอสมควร

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

จากยอดขาย Ativ ที่ไม่ถึงเป้า คนคงยิ่งคิดลดต้นทุนขึ้นมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
รู้สึกว่า City & Jazz ตัวท๊อปสุดก็ 6 ใบนะครับ แต่ขายไม่ค่อยออก เพราะคนไทยไม่ค่อยสนใจครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

พฤติกรรมของคนไทยไม่ชอบถุงคับ  ;D ;D ;D
ถุงลมใบเดียว สองใบ หรือไม่มีก็ได้ ใส่ของเล่นจุ๊กจิกมาให้ ขายถูกๆ ขายดีกว่า

• บุคคลทั่วไป
น่าจะยากอยู่ครับ จากที่เคยอ่านผ่านๆมานะครับ YARIS ATIV / YARIS MC ให้ถุงลมนิรภัยมา 7 ใบ เขาบอกว่า “ให้มาทำไม ให้เครื่องแรงๆมาก็จบ ให้ถุงลมมาแต่รถอืด แซงรถโดนสิบล้อสอย ก็ตายเหมือนเดิม สู้ให้ เครื่องแรงๆมาแล้วถอดถุงลมออกไปจะดีกว่า” เนี่ยแหละความคิดคนไทย มันเป็นอย่างนี้จริงๆ ผมพยายามบอกไปว่า “เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง อ็อพชั่นต่างๆ มันสารมารถเติมแต่งได้ตามใจชอบ แต่ถุงลมนิรภัยกับระบบช่วยเหลือความปลอดภัย ไม่สามารถใส่เพิ่มได้มันต้องมาจากโรงงานเท่านั้น” สุดท้ายก็ไม่เป็นผลอยู่ดีเขาก็ด่ากันแบบนี้อยู่วันอย่างค่ำ โตโยต้าทำรถอะไรมาก็ผิดหมดล่ะครับ ไม่มีอะไรดีซักอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 22:31:56 โดย จิรวัฒน์ มุ่งดี »

ออฟไลน์ No Trespassing

Dumex แพงกว่า Durex นะครับ

อ้าว คนละถุงหรอ แฮะๆๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ Auto

ขออภัยนะไม่เกี่ยวกับคำถามเท่าไหร่

ผมก็ไม่รู้่ว่าแต่ละท่านจะอะไรกันนักหนากับถุงลม 6 -7 ใบ ในรถระดับนี้   เพราะรถแบบนี้โครงสร้างมันไม่ได้แข็งแรงนักเน้นวิ่งในเมืองเป็นหลัก   ความเร็วไม่สูงด้วย จึงจะปลอดภัย  ถ้าไปเสยท้ายปิคอัพเก๋งด้วยกันหรือรถเมล์ ที่ความเร็วไม่สูง  ซักไม่เกิน 60  ถุงลม 6-7 ใบช่วยได้ดีครับ    แต่ถ้าเอาไปวิ่ง ตจว ชนกันแรงกว่านั้น  ด้วยโครงสร้างรถที่ไม่แข็งแรงเท่ารถใหญ่    เกรงว่าต้องพึ่งพาปาฏิหารย์แทนถุงลมแล้วล่ะครับ 
ถ้าเทียบกันกับรถคนละประเภท วิ่งตจว ด้วยกัน ใช้ปิคอัพถุงลม 2 ใบคู่หน้ายังจะดูปลอดภัยกว่าเอาอิคโคาร์ ถุงลมรอบคันมาวิ่ง ตจว เลยครับ   

ถ้าจะซื้อรถเล็กพวกนี้เน้นใช้ในเมืองจะดีกว่า อย่าขับเร็วมากนัก   อ๊อพชั่นพวกนี้ไม่ได้ใช้ก็จะดี กว่า 

ออฟไลน์ rtong

ขออภัยนะไม่เกี่ยวกับคำถามเท่าไหร่

ผมก็ไม่รู้่ว่าแต่ละท่านจะอะไรกันนักหนากับถุงลม 6 -7 ใบ ในรถระดับนี้   เพราะรถแบบนี้โครงสร้างมันไม่ได้แข็งแรงนักเน้นวิ่งในเมืองเป็นหลัก   ความเร็วไม่สูงด้วย จึงจะปลอดภัย  ถ้าไปเสยท้ายปิคอัพเก๋งด้วยกันหรือรถเมล์ ที่ความเร็วไม่สูง  ซักไม่เกิน 60  ถุงลม 6-7 ใบช่วยได้ดีครับ    แต่ถ้าเอาไปวิ่ง ตจว ชนกันแรงกว่านั้น  ด้วยโครงสร้างรถที่ไม่แข็งแรงเท่ารถใหญ่    เกรงว่าต้องพึ่งพาปาฏิหารย์แทนถุงลมแล้วล่ะครับ 
ถ้าเทียบกันกับรถคนละประเภท วิ่งตจว ด้วยกัน ใช้ปิคอัพถุงลม 2 ใบคู่หน้ายังจะดูปลอดภัยกว่าเอาอิคโคาร์ ถุงลมรอบคันมาวิ่ง ตจว เลยครับ   

ถ้าจะซื้อรถเล็กพวกนี้เน้นใช้ในเมืองจะดีกว่า อย่าขับเร็วมากนัก   อ๊อพชั่นพวกนี้ไม่ได้ใช้ก็จะดี กว่า
มีดีกว่าไม่มีครับ  มันช่วยเซพได้นะครับ   ลองดูเวลามดสอบการชน
หัวจะไม่กระแทก  จริงที่รถเล็กอาจปลอดภัยน้อยกว่า   แต่อย่าลืมว่ารถใหญ่เองก็ไม่ได้แข็งแรงขึ้นมากกว่ารถเล็กเท่าราคาที่ขยับขึ้น
(ยกเว้นขนาดต่างกันมาก)
ขนาดเจ้าตลาดยังให้  คนก็เลยถามว่าค่ายอื่นจะให้ไหม   ativ /yaris ใส่มา 7 แต่สามารถตั้งราคาขายพอๆกับ yaris เดิมได้  แสดงว่าที่จริงต้นทุนมันไม่กี่บาท 
รถเล็กให้มาแล้ว  เดี๋ยวรถที่ใหญ่กว่าก็จะต้องให้มาไม่น้อยหน้ากัน
เหมือนตอนที่ ecocar ออกมาพร้อม option ความปลอดภัยถุงลมคู่หน้า abs   รถใหญ่กว่าก็เลยต้องปรับตัว
ซึ่งก็ดีต่อผู้บริโภคที่ใช้รถไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ Newhang

มีดีกว่าไม่มีครับ  มันช่วยเซพได้นะครับ   ลองดูเวลามดสอบการชน
หัวจะไม่กระแทก  จริงที่รถเล็กอาจปลอดภัยน้อยกว่า   แต่อย่าลืมว่ารถใหญ่เองก็ไม่ได้แข็งแรงขึ้นมากกว่ารถเล็กเท่าราคาที่ขยับขึ้น
ขนาดเจ้าตลาดยังให้  คนก็เลยถามว่าค่ายอื่นจะให้ไหม   ativ /yaris ใส่มา 7 แต่สามารถตั้งราคาขายพอๆกับ yaris เดิมได้  แสดงว่าที่จริงต้นทุนมันไม่กี่บาท 
รถเล็กให้มาแล้ว  เดี๋ยวรถที่ใหญ่กว่าก็จะต้องให้มาไม่น้อยหน้ากัน
เหมือนตอนที่ ecocar ออกมาพร้อม option ความปลอดภัยถุงลมคู่หน้า abs   รถใหญ่กว่าก็เลยต้องปรับตัว
ซึ่งก็ดีต่อผู้บริโภคที่ใช้รถไม่ใช่หรือครับ

ผมมองเหมือนคุณ rtong นะครับ

อาจจะพูดมากหน่อยเพราะอยากให้หลายค่ายใส่ใจมากขึ้น
และจริงๆเรื่องรถเล็กไม่แข็งแรง ผมว่ายิ่งไม่แข็งแรง ยิ่งต้องใส่ครับ
แต่ค่ายรถ กลายเป็นยิ่งถอด ขนาดคานกระแทกด้านหลังยังไม่ใส่กันมาเลย

ออนไลน์ e:smart Hybrid

ผมมองเหมือนคุณ rtong นะครับ

อาจจะพูดมากหน่อยเพราะอยากให้หลายค่ายใส่ใจมากขึ้น
และจริงๆเรื่องรถเล็กไม่แข็งแรง ผมว่ายิ่งไม่แข็งแรง ยิ่งต้องใส่ครับ
แต่ค่ายรถ กลายเป็นยิ่งถอด ขนาดคานกระแทกด้านหลังยังไม่ใส่กันมาเลย

จริงเลยครับ รถเล็กๆ ควรใส่มากๆ เพราะรถมันเตี้ย เวลาชน บางทีโดนกระจกเลยครับ

จากที่เคยอ่านผ่านๆมานะครับ YARIS ATIV / YARIS MC ให้ถุงลมนิรภัยมา 7 ใบ เขาบอกว่า “ให้มาทำไม ให้เครื่องแรงๆมาก็จบ ให้ถุงลมมาแต่รถอืด แซงรถโดนสิบล้อสอย ก็ตายเหมือนเดิม สู้ให้ เครื่องแรงๆมาแล้วถอดถุงลมออกไปจะดีกว่า” เนี่ยแหละความคิดคนไทย มันอย่างนี้จริงๆ ผมพยายามบอกไปว่า “เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง อ็อพชั่นต่างๆ มันสารมารถเติมแต่งได้ตามใจชอบ แต่ถุงลมนิรภัยกับระบบช่วยเหลือความปลอดภัย ไม่สามารถใส่เพิ่มได้มันต้องมาจากโรงงานเท่านั้น” สุดท้ายก็ไม่เป็นผลอยู่ดีเขาก็ด่ากันแบบนี้อยู่วันอย่างค่ำ โตโยต้าทำรถอะไรมาก็ผิดหมดล่ะครับ ไม่มีอะไรดีซักอย่าง

จริงคับ น่าเศร้ามาก

แต่รถบางแบบ ผมก็เข้าใจนะคับ เช่น Taxi หรือกระบะใช้งาน มีถุงลมเยอะ ระบบควบคุมการทรงตัว ดูแลลำบาก
เผลอๆ ดัดแปลงแล้วตัดทิ้งคับ

แต่รถทั่วไป ผมว่าควรมีนะคับ

กระบะ ผมหวังน้อย ขอแค่มี ESP ในตัว Auto ทุกรุ่นผมก็พอใจแล้วคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมคิดว่าเรื่องถุงลมต้นทุนไม่น่าแพงเลยนะ เทียบจาก Jazz, City รุ่น SV กับ SV+ ราคาต่างกันแค่ 15,000 ทั้งที่มีอุปกรณ์บางอย่างให้เพิ่มมาอีกด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ turbofever

ผมคิดว่าเรื่องถุงลมต้นทุนไม่น่าแพงเลยนะ เทียบจาก Jazz, City รุ่น SV กับ SV+ ราคาต่างกันแค่ 15,000 ทั้งที่มีอุปกรณ์บางอย่างให้เพิ่มมาอีกด้วย
ไม่น่าแพงครับ ก็มันเป็นประทัด ถุงพลาสติก และก็สายชนวนเท่านั้นฮิฮิ

ออฟไลน์ TNP

เรื่องที่ถามมา ตอบไม่ได้นะ

แต่ที่อยากตอบ คือ

1. Airbag มันไม่ได้เพิ่ม / เปลี่ยนกันง่ายๆ แบบ ล้อกระทะ เปลี่ยนออก ใส่ล้อแม็กแทน

2. ถ้า ECOCAR อย่าง Yaris Ativ , Yaris ยังกวาดยอดขายไม่ได้มากตามเป้าหมายของ Toyota ล่ะก็...

มันมีเรื่องให้น่าคิดอยู่หลายเรื่อง หลายประเด็น

ก. เศรษฐกิจประเทศไทยวันนี้ ตอนนี้ ดีแค่ไหน ดีจริงมั้ย หรือดีแบบหลอกๆ ลวงๆ
เพราะปกติ ยอดขายรถ เป็นดัชนีสำคัญดัชนีนึง ของเศรษฐกิจประเทศไทย

ข. หรือเพราะ...ผู้บริโภคฉลาดแล้ว อย่าง Toyota ยังไม่ต้องรีบจอง รีบออก รอไปอีก 3-6 เดือน เดี๋ยวส่วนลด-ของแถม ก็มาเพียบ
ตอนรถใหม่ออกแรกๆ อย่าจองมาก จองเยอะ จนเกิดกระแสฮิตฮอตเด็ดขาด

ออฟไลน์ natty ib-cm

ไม่มีข้อมูลจากคำถามตามกระทู้นะครับ แต่เห็นว่าการใส่ถุงลมมาแบบนี้ ปลอดภัยกว่าไม่มีแน่นอน แต่ผู้ขับขี่และผู้โดยสารต้องคาดเข็มขัดนิรภัยตลอดการขับขี่ โดยสาร สนับสนุนให้ทุกยี่ห้อเอาเยี่ยงอย่างนะครับ

ออฟไลน์ Auto

รถเล็กด้วยกันเหมือนกันแบบเดียวกัน   คันที่มีถุงลมกับไม่มีถุงลม ปลอดภัยแตกต่างกันแน่นอน (เวลาชน  ) แต่ความเร็วต้องมไม่เกิน 60 km/h  ด้วยนะ   ขนาดดาราที่ขับรถชนท้ายรถเมล์ด้วยความเร็วประมาณนี้ 60 km/h     ถุงลมนิรภัยทำงาน ถึงกับม้ามแตกเลยทีเดียว       เพราะฉะนั้นรถเล็กแบบนี้ถ้าใช้ความเร็วเกินจากนี้ ไม่เหลือ ถึงแม้จะมีถุงลม 7 ใบ        เพราะฉะนั้นต้องใช้รถให้ถูกกับการใช้งาน   ที่สำคัญอย่าขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด   

แปลกตรงที่ใส่ใจกับถุงลม  ทั้งที่มันปลายเหตุ   แต่กับไม่ใส่ใจระบบการขับขี่ ระบบ4wd  ทรงตัว การเบรค ทั้งที่เราต้องใส่ใจตัวรถมันก่อนที่จะเกิดอุบัติเหตุ หรือป้องกันมันก่อนที่จะเกิด     คือทั้ง อ๊อพชั่นการขับขี่และอ๊อพชั่นความปลอดภัย มันต้องมาด้วยกันไม่ควรขาดอย่างใดอย่างนึง     เพียงแต่เราต้องเลือกอะไรมาก่อนอะไรมาทีหลัง           ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมรถอย่าง Nissan March  Mazda 2 มีระบบ 4wd  ในการขับขี่     แต่คนไทยไม่เคยแม้แต่จะถามหาเอามาใช้   หรือดิสค์เบรคหลังมีกี่คนที่ถามหา  ระยะการเบรคกับรถเล้กแบบนี้       แต่ไปถามหาถุงลมทั้งที่มันปลายเหตุ เกิดแล้วจึงอยากให้แก้หรือผ่อนหนักเป็นเบา

ออฟไลน์ SM.

รุ่นอื่น คงตามลำบากอยู่นะครับ ยิ่งช่วงนี้ใกล้ช่วงท้ายปีแล้ว ผมว่าค่ายรถไปเน้นเรื่องโปรแรงๆ ขายรถมากกว่าครับ