ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่อง การใช้ไขปลาวาฬกับสีรถครับ...  (อ่าน 6811 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
   ตามข้างบน  ตอนนี้กะว่าจะทดลองใช้  อยากรู้ว่าเทียบกับแวคทั่วไป

1.  ความสวยงาม +ฉ่ำ

2.  ความคงทน

3   ความเห็นอื่นๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
แล็คเกอร์หายหมด สีรถ กับ แสตนเลส มันไม่เหมือนกัน

แล็คเกอร์หายหมด สีรถ กับ แสตนเลส มันไม่เหมือนกัน

ครับ  ปัดเงาเลส  ผมทำครับ  กับสีรถ ไม่เคยทำ  แต่ดูคลิปแล้วอยากลอง เพราะหมามันข่วนรถ  ลบไม่ค่อยหาย  ขออนุญาตใส่ลิงค์ครับ

https://www.clipmass.com/movie/1928197206330615

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขัดกับใบผ้าดิบเหรอ ไม่รอดครับ เผลอ ๆ ไหม้ด้วยครับ

ใช้น้ำยาเฉพาะทางสิครับไม่แพงเลย กาน่า ซื้อได้ตามห้างทั่วไป

ขนาดกาน่าผมว่ามันยังแรงไปเลยนะครับ เหมาะกับรถเก่า รอยเยอะ ๆ

น้ำยาดี ๆ ที่ละเอียดกว่ากาน่านี้ก็มี ลองเลี้ยวเข้าไปถามตามคาร์แคร์ใหญ่ ๆ ดูครับ

• **

ครับ  ปัดเงาเลส  ผมทำครับ  กับสีรถ ไม่เคยทำ  แต่ดูคลิปแล้วอยากลอง เพราะหมามันข่วนรถ  ลบไม่ค่อยหาย  ขออนุญาตใส่ลิงค์ครับ

https://www.clipmass.com/movie/1928197206330615
รอยเล็บสุนัขถ้ารอยลึก แล็คเกอร์เหลือเยอะ ลูบกระดาษทราย ขนแกะปั่นลบรอยกระดาษทราย แล้วใช้ฟองน้ำปั่นชักเงา ไล่น้ำยา

ในลิ้งค์ คงไม่ใส เวลาโดนแสงจะเห็นเป็นริ้วแสง

ออฟไลน์ Devil13

เอาจริงๆ ผมเข้าบอร์ดคนเล่นหูฟัง ไขปลาวาฬเค้าเอาไว้ทาสายหูฟังเพื่อถนอมสายหุ้มไม่ให้แตกหรือปริได้ง่ายครับ
พึ่งรู้ว่ามีคนเอามาขัดรถด้วย...

เอาจริงๆ ผมเข้าบอร์ดคนเล่นหูฟัง ไขปลาวาฬเค้าเอาไว้ทาสายหูฟังเพื่อถนอมสายหุ้มไม่ให้แตกหรือปริได้ง่ายครับ
พึ่งรู้ว่ามีคนเอามาขัดรถด้วย...

ครับ  ไม่เคย  ยังไม่กล้า  เผื่อมีใครเขาลองเลยสอบถาม  แต่เคยเห็นรถบางคัน มันฉ่ำเหมือนอาบน้ำมัน  เขาบอก ลงไขปลาวาฬ และ ล้างน้ำเปล่าเท่านั้น  ก็เลยสงสัยครับ

อยากหาตัวจริงที่ลองแล้วครับ

• **
ชื่อคล้ายกัน แต่คนละตัวกันครับ ไขปลาวาฬ กับ ไขมันปลาวาฬ

ออฟไลน์ BigCat

ลองไปถามใน thaiwashercarclubดูครับ เผื่อช่วยได้
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
เท่าที่รู้ร้านแม็กรถยนต์เค้าเอาไว้ปัดเงาแม็กอย่างเดียวนะ
~~

ออฟไลน์ Devil13

Re: สอบถามผู้รู้เรื่อง การใช้ไขปลาวาฬกับสีรถครับ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 13:28:23 »
ชื่อคล้ายกัน แต่คนละตัวกันครับ ไขปลาวาฬ กับ ไขมันปลาวาฬ

สงสัยจะใช่ครับ
แต่ในเพจเค้าก็เรียก ไขปลาวาฬเหมือนกันนะ แต่เป็นตลับ
https://www.facebook.com/groups/headphoneclubmarket/permalink/1218199248285180/?sale_post_id=1218199248285180
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 15:35:26 โดย Devil13 »

Re: สอบถามผู้รู้เรื่อง การใช้ไขปลาวาฬกับสีรถครับ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 13:48:02 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ใช้  wax ตามเดิมต่อไปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 15:32:58 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ใช้  wax ตามเดิมต่อไปครับ

ข้อเท็จจริงที่หลายคนยังไม่ทราบ

wax ไม่ได้ทำให้รถเงาขึ้นนะครับ

การขัดต่างหากที่ทำให้รถเงาขึ้น

wax เป็นน้ำยาเคลือบสี มีหน้าที่ปกป้อง และทำให้ดูเป็นเงามัน ๆ ไม่ใช่เงาขึ้นนะครับ

พูดง่าย ๆ คือถ้ารถใหม่สีสวยอยู่แล้ว ลง wax ก็ยิ่งสวย

ถ้ารถเก่ารอยเพียบ ลง wax ไปรถก็ไม่เงาขึ้นครับ

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:22:20 »
แง  ใช้อย่างอื่นแทนได้มั้ยครับ  สงสารวาฬ  จากชาวแอนนิมอลแพลนเนต

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:42:54 »
แง  ใช้อย่างอื่นแทนได้มั้ยครับ  สงสารวาฬ  จากชาวแอนนิมอลแพลนเนต
10 อันดับแรกของประเทศที่ล่าวาฬ แอนตี้สินค้าที่เกี่ยวข้องจากประเทศเหล่านี้เลยครับ

อ้างถึง
So did you take note of  the names for whale oil or whale derived ingredients as used in cosmetics today?
(1) Chondroitin sulfate  (otherwise known as chondroitin sulfate A or S-4 sulfate)
(2) Hyaluronan (also called hyaluronic acid or hyaluronate)
(3) Spermaceti
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 18:00:06 โดย lek12 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 22:36:06 »

เท่าที่ดูจากในคลิปนี้แล้ว เข้าใจว่า มันไม่ใช่การลบรอย แต่เป็นแค่การกลบรอยด้วยไขมันครับ
ซึ่งก็คือใช้ไขมันไปอุดตามร่องรอยที่ติ้นๆไม่ลึกมากเท่านั้นเอง ปั่นเสร็จรอยเหมือนจะหายไป
แต่พอล้างรถ พวกไขมันที่ไปอุดไว้มันจะถูกชะล้างออกมาเรื่อยๆ แล้วรอยมันก็จะกลับมาเหมือนเดิมครับ

ถ้าอยากลองกลบรอยดูเอง ก็ไปหาพวกน้ำยาเคลือบสีรถพวกกลุ่มglaze ซึ่งจะมีสารไว้กลบรอยบางๆอยู่
ตัวที่แนะนำก็..chemical guy blacklightครับ เพราะหาซื้อไม่ยาก และราคาไม่แพงนักครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 20:43:33 »
ไม่เคยเจอแฮะ แต่ผมว่าหาพวกลบรอยดีกว่า solar ก็ได้ถูกๆ กระป๋อง 200 มั้ง ในกรณีที่ไม่อยากเปลืองนะ

หลักๆก็ตามที่ด้านบนๆว่าหมดแล้ว ต่อให้โคตรเคลือบ ถ้าผิวเน่าก็ไเปล่าประโยชน์ ต้องเตรียมผิวมาดีเลย เวลาเคลือบซัก 2 ชั้นนี่ลงดีดี เงามากกกก แต่ก็ขึ้นกับน้ำยาอีก

ออกทะเลละครับ ในกรณีของพี่ จขกท ผมแนะนำให้หาพวกขัดรอยเอาละเอียดก็ได้ แล้วหา wax ที่มีตัวกลบรอยตามอีกที หรือถ้าลึกมากขัดหยาบครับ งานไวกว่าเยอะ ไม่เหนื่อยด้วย