ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการออกรถใหม่แบบไม่เกินตัวครับ  (อ่าน 6731 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlowMind

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยครับออกรถรุ่นไหนดีแบบไม่เกินตัวครับ ตอนนี้ใช้ Tiida 2010 อยู่ครับ
รายได้ประมาณ 40k +- ไม่มีภาระอะไร อยู่บ้านพ่อแม่ครับ มีเงินดาวน์ประมาณ 300k รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำทีครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 16:27:51 โดย FlowMind »
I Believe I Can Fly!

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำการออกรถใหม่แบบไม่เกินตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:07:37 »
ขอคำแนะนำหน่อยครับออกรถรุ่นไหนดีแบบไม่เกินตัวครับ ตอนนี้ใช้ Tiida 2010 อยู่ครับ
รายได้ประมาณ 40k +- ไม่มีภาระอะไร อยู่บ้านพ่อแม่ครับ รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำทีครับ
ขอบคุณครับ
ตั้งโจทย์มาข้อมูลน้อยเกินครับ แต่ดูจากรถเก่า แนะนำ Jaz ครับ เป็น HB เหมื่อนกันขนาดไล่ๆกัน สมรรถนพอๆกัน เป็นรถตลาดซ่อมง่ายบำรุงรักษาไม่แพง
ขายต่อได้ราคา ดีเฟ็คน้อยไม่ปวดหัว ใช้ดีใช้ทนครับ ซื้อไปไม่ผิดหวัง แต่ก็อาจไม่ถูกใจเช่นกัน

ออฟไลน์ tiger12r

Re: ขอคำแนะนำการออกรถใหม่แบบไม่เกินตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:19:52 »
Civic FK ครับ ถ้า4หมื่นไม่มีภาระ สบายๆ 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Gig

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:31:42 »
สูตรผม จะซื้อรถที่ราคาเท่ากับรายได้ 1ปีของผมครับ
เช่น เงินเดือน 40000*12 = 480000
ก็จะซื้อรถช่วงประมาณ 500000 ไม่เกิน 600000 ครับ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:33:10 »
ยอดผ่อนอยู่ที่เดือนนึง ผมแนะนำได้ว่าอยู่ที่ผ่อนได้เท่าไหร่โดยไม่คิดมากเท่านั้นล่ะครับ หรือถ้ามีเงินสดมากพอก็จัดซื้อสดเลย

ส่วนรุ่นรถนั้นดูความต้องการตัวเองด้วยว่าต้องการแบบแรงกว่าเดิม, หรูกว่าเดิม, เท่ห์กว่าเดิม หรือคันใหญ่กว่าเดิม

หรือต้องการแบบสวนทางเช่น ซ่อมถูกกว่าเดิม, ประหยัดน้ำมันกว่าเดิม หรือ คันเล็กลงกว่าเดิมเพื่อความคล่องตัว แต่ข้อสุดท้ายนี้ไม่น่าใช่แฮะ

ทั้งนี้ คำตอบผมเหมือนดูตอบส่งๆไปเนื่องจากโจทย์ที่ให้มานั้นกว้างมาก เลยไม่สามารถเดาคำตอบที่ตรงใจได้

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:40:53 »
คันเดิมถ้ายังไม่พังก็ใช้ต่อซัก3ปี
รถ10 ปี ขายทิ้งไป รวมกับเงินเก็บที่เพื่มขึ้นใน3 ปี

รวมๆแล้วซื้อเงินสดไปเลย

ไม่มีภาระ จะหาเรื่องไปทำไม

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:43:44 »
ของเดิมมีปัญหาตรงไหน ... อยากได้อะไรจากคันใหม่ ... และเหลือเงินต่อเดือนเท่าไหร่ครับ

รถปี 2010 ไม่ได้เก่าเลย เน้นไม่เกินตัว เป็นผมจะอยู่เฉยๆ เว้นแต่จะ "คัน" อะไรเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:47:14 »
แบบนี้ซื้อรุ่นที่ชอบได้เลยครับ ไม่เกินล้านกล้างๆ ถึงปลายๆ น่าจะไหวสบายๆ เลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 16:57:13 »
ชอบรถแบบไหน ? ชอบยี่ห้อไหน ? ระยะทางที่ใช้เป็นประจำ ? มีใครมานั่งเพิ่มอีก ? กะว่าใช้ยาวกี่ปี ? ชอบขับรถเร็วหรือไปเรื่อย ๆ ? สามารถดูแลรักษารถได้ดี ? มีอู่ไว้ใจ ? ฯลฯ

เรื่องการบริหารเงิน ตั้งใจจะผ่อนนาน ? มีเงินสดสำรองกรณีฉุกเฉิน ? มีเงินสำรองสำหรับการบำรุงรักษา ?

ใครตัดสินใจครับ ?  มีเมียมาเกี่ยวข้องด้วย ? มีแม่มาเกี่ยวข้องด้วย ?

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 17:00:28 »
40k
เชื่อมั่นว่าต่อให้อยู่กับคุณพ่อคุณแม่

ก็มีภาระส่วนตัวครับ

เงินดาวน์ 300k เงินเดือน 40k ไม่เกินตัว เผื่ออนาคต

สำหรับผม แนวTida ผมว่าลองหารถเล็กๆครับในเมือง ดีกว่า

ผมว่า Yaris Ativ หรืออะไรไม่เกิน 6 แสน ครับ

อันที่จริงผ่อนรถสบายๆ ค่างวดสำหรับผม ไม่น่าจะต้องถึง 15% ของรายได้ นะครับ มากกว่านั้น แสดงว่าคันนี้ต้องสำคัญมากๆ ไม่งั้นก็แสดงว่ามีรถในใจแล้ว

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 17:12:20 »
ถ้าเป็นสไตล์ผม  ยังใช้คันเก่า   เก็บเงินให้ได้เท่ากับรถที่เราจะซื้อก่อน  แล้วค่อยดาวน์..

เช่นถ้ารถล้านสอง  ต้องมีเงินในบัญชีล้านสอง  เผื่อว่าอนาคตมีปัญหา  ไม่ต้องมานั่งแก้ตอนหลัง

แล้วทิดาที่คุณใช้มันก็ยังใช้ได้ดี  ดีกว่ารถผมอีก  รถผม  16 ปี  ผมยังใช้เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 17:29:09 »
ลักษณะการใช้งาน การขับขี่และรุ่นที่ชอบเป็นพิเศษมีรุ่นไหนบ้าง จะได้ช่วยแนะนำได้ตรงใจมากขึ้นครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 17:30:29 »
ใช้คันเก่าครับ ถ้าโจทย์คือ ไม่เกินตัว
แล้วคิดว่าจะซื้ออะไร สมมุติ Civic RS ต้องผ่อนประมาณ 18000 บาท
เอาเงินที่มือยู่ ไปซื้อกองทุน
และ เอาเงินที่คิดว่าจะผ่อน ไปซื้อ อีกกอง
ทิ้งไว้ 3 ปี จะได้รถ เงินสด หรือ มากกว่านั้นครับ
หรือ รวมขายรถคันเก่า อาจคาดไม่ถึง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 17:36:05 โดย Teera »

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 17:37:40 »
ไม่เกินตัว เอาแบบพอดีคงได้cเซกเมนท์ตัวล่างๆครับ รถราคา7-8 แสน ดาวน์3แสน เหลือยอดจัดซัก4-5 แสน ผ่อนเดือนละไม่เกินหมื่นนึงครับ สบายๆ แต่ถ้าอยากขยับมาdเซกเมนท์ แลดูจะตึงๆไปครับถ้ายอดดาวน์แค่นี้

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 17:45:14 »
c segตัวล่างหรือbseg ตัวทอปสบายๆครับ แต่ถ้าเป็นผม ก็คงใช้คันปัจจุบันนี่แหละ เอาเงินไปลงทุนดีกว่า เผลอๆอาจงอกเงยจนได้"รถในฝันเลยก็ได้นะ"
~~

ออฟไลน์ FlowMind

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 18:45:03 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกๆท่านมากเลยครับ ฟังความเห็นทุกๆคนแล้วผมคิดว่าคงดรอปความคิดนี้ไว้ก่อนครับ
อนาคตค่อยว่ากันอีกทีครับ  :-X
I Believe I Can Fly!

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 18:47:10 »
กะว่าผ่อนเดือนเท่าไหร่อะครับ นานเท่าไหร่อะครับ ถ้าผ่อนไม่เยอะ ไม่นาน B Seg Top สบายเลย  แต่ถ้าผ่อนเยอะ และนานได้ คุณผ่อน C Seg ตัวกลางๆไม่เกินล้านได้เลยนะ

ตัวอย่างจากที่บ้านผม
 - Jazz GK SV ดาวน์ 14x,xxx ผ่อน 3 ปี ตกเดือนละ 17,000 บาท
 - HRV E limited ดาวน์ 300,000 ผ่อน 3 ปี ตกเดือนละ 24,000 บาท

ผมว่าลองเอาจำนวนเงินที่กะจะผ่อนต่อเดือนแบบสบายๆ x จำนวนงวดที่ต้องการผ่อน + เงินดาวน์ = เท่าที่รถสูงสุดที่คุณสามารถซื้อได้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 18:52:02 »
เป็นผมจะเก็บตังจนมีเงินที่สามารถจ่ายสดได้ครับ จากนั้นจะดาวน์เท่าไรผ่อนเท่าไรก็ให้เหลือเงินก้อนเก็บอยู่จำนวนนึงเผื่อไว้ทำอย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 20:09:42 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกๆท่านมากเลยครับ ฟังความเห็นทุกๆคนแล้วผมคิดว่าคงดรอปความคิดนี้ไว้ก่อนครับ

+1  :)

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 20:37:42 »
เบื่อรถคันเดิมรึเปล่าครับ บางทีผมก็เป็นนะ มีรถใช้หนะมีแน่ แต่อยากได้รถโก้ๆบ้าง ยิ่งอ่านHLMทุกวัน มันยิ่งกระตุ้น 5555 จะปี2018ละครับ motor showมาก็ไปเดินดูเลย เผื่อมือลั่นจองสักคัน 555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 20:39:27 »

ยินดีด้วย ที่ไม่ใจร้อน
รถเอาไว้ซื้อตอนจำเป็นค้องใช้ครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 20:52:59 »

น่าจะเก็บเงินไว้ก่อนครับ การบริหารเงินที่อยู่ในมือให้งอกขึ้นมามาก ๆ ดีกว่า ไว้พร้อมจริง
 ๆ ค่อยมาศึกษาใหม่ เลือกเอาที่ชอบเลย ผมมีงบเงินสดประมาณนึง จะออกรถเงินสดพร้อมจ่าย ยังคิดหนักเลย  ตัวเก่า NISSAN เหมือนกัน ใช้มา 20 ปี ยังใช้อยู่ทุกวันนี้

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 20:54:49 »
มีงบอยู่เท่าไหร่ครับ
หมายถึงสำหรับราคาเต็มนะครับ ถ้าตอนนี้มีพอแค่ดาวน์ ผมแนะนำจากประสบการณ์จริง อย่าเปลี่ยนเลย อย่าหาเรื่องภาระมาใส่เรากับคนรอบข้าง ผมโดนมาเยอะแล้ว

ถ้าพอก็ต้องดูว่าอยากได้อารมณ์ขับขี่เหมือนเดิมมั้ย หรือว่าต้องการการขับขี่ใช้งานแบบไหน แล้วค่อยเจาะลงมาที่ตัวรถ มาดูราคาโดยเฉลี่ยกับเงินก้อน ดูค่าซ่อมบำรุงดูแลสภาพกับรายได้หลังหักลบรายจ่ายต่อปี คิดไว้ก่อนเลยว่าจะใช้ประมาณกี่ปี (ขอความกรุณาคิดค่าประกันด้วยนะครับ ผมโดนชนจากรถไม่ทำประกันบ่อยมาก ตัวเองไม่อะไร แต่คนชนเห็นแล้วสงสารเลย)

ถ้ามีข้อมูลความต้องการ กับงบที่มีอยู่ชัดเจนก็จะเลือกรุ่นให้ได้ครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 21:16:38 »
ผ่อนรถอย่าให้เกิน 1 ใน 3ของรายได้ เพราะมีค่าน้ำมัน และอื่นๆอีก

ดาวน์ให้มาที่สุด เพื่อผ่อนสบายๆ เงินเก็บต้องมีพอผ่อนได้ 6 เดือนเผื่อฉุกเฉิน

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 07:31:16 »
ถามคนอื่นก็มากคนมากความ คุณรายได้ประมาณนี้ ควรจะรู้ว่าจะเจียดเงินเท่าไรมาผ่อน น้ำมัน และซ่อมบำรุงต่างๆ
ก็ซื้อรถตามเงินนั้นก็พอ ถ้ายังคิดไม่ได้ ประมาณตัวเองไม่ได้ อย่าเพิ่งซื้อครับ

ตัวอย่าง ถ้าเป็นผมมี 40K ผมผ่อนเต็มที่เลยคือ 12 + อื่นๆ 5
ดาวน์ 300 ผ่อน 12 * 60 เดือน คร่าวๆ สามารถซื้อรถราคาไม่เกินล้านได้ครับ (เผื่อดอกเบี้ยด้วย)
อยากรู้ยอดดาวน์ผ่อน ไปถามโชว์รูม หรือหาในเว็บแต่ละยี่ห้อเลย มีหมด ผิดนักทำตารางเอ็กเซลคำนวณเองก็ได้ ไม่ยาก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 09:48:55 »
ตามความเห็นด้านบนหลายความเห็นว่าไว้ครับ ซื้อรถได้เท่าที่ตัวเองผ่อนแล้ว ไม่เดือดร้อน กระทบต่อการใช้ชีวิตส่วนตัวมากนักครับ
ผมเงินเดือนเยอะกว่าคุณนิดหน่อย ตัดสินใจออก CX5 แทนเจ้า Jazz GD อายุ 11 ขวบ ด้วยเหตุผล 5 ข้อครับ
1. ได้ส่วนลดค่อนข้างเยอะ หักลบกลบหนี้แล้ว เท่ากับผมได้ส่วนลดไปราวๆ 2.5 แสนบาท
2. รถคันที่ใช้ปัจจุบัน เริ่มต้องซ่อมเยอะขึ้น ไม่ได้เกี่ยงเรื่องค่าซ่อม แต่มีปัญหาเรื่องเวลา เพราะต้องลางานไปซ่อมรถ สำหรับผมมันน่าเสียดายวันลาครับ
3. เพิ่งมีเจ้าตัวน้อย เลยอยากจะได้รถที่ปลอดภัยขึ้น ขนของได้เยอะกว่าเดิม ขับทางไกลแล้วไม่เหนื่อย
4. ราคาเทิร์นของเจ้า GD ปีนี้ยังพอฟังได้ ปีหน้าเห็นพี่โตจัดหนักกับ Eco car ของตัวเองแล้วคาดว่าราคาหล่นอีกบานแน่ครับ
5. รางวัลชีวิตครับ ผมเป็นคนเปลี่ยนรถไม่บ่อยนัก และเป็นคนชื่นชอบการขับรถท่องเที่ยวไปตามสถานที่ต่างๆ ถ้าได้รถที่มีความสุขเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย ก็ถือว่าเป็นรางวัลการทำงานหนักครับ

ผมเลือกวิธีดาวน์ให้เยอะหน่อยครับ คือดาวน์รวมเทิร์นรถเก่า + ส่วนลดไปทั้งหมด ประมาณ 65% ของราคารถ เหลือผ่อนเดือนละ 8,700 บาท 5 ปี

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 10:26:32 »
อยู่ที่ใจ ถ้ารัก เหนื่อยก็ยอม
ถ้าไม่อะไรมาก คันเดิมซ่อมได้ก็ไม่เปลี่ยน จะสบาย
สูตรคร่าวๆ (รายได้เฉลี่ยต่อเดือนหลังหักค่าใช้จ่ายทั้งหมด)*3  จะไม่กระทบชีวิต

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 13:19:03 »
b seg, c seg

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 16:43:07 »
ชอบรถแบบไหน ? ชอบยี่ห้อไหน ? ระยะทางที่ใช้เป็นประจำ ? มีใครมานั่งเพิ่มอีก ? กะว่าใช้ยาวกี่ปี ? ชอบขับรถเร็วหรือไปเรื่อย ๆ ? สามารถดูแลรักษารถได้ดี ? มีอู่ไว้ใจ ? ฯลฯ

เรื่องการบริหารเงิน ตั้งใจจะผ่อนนาน ? มีเงินสดสำรองกรณีฉุกเฉิน ? มีเงินสำรองสำหรับการบำรุงรักษา ?

ใครตัดสินใจครับ ?  มีเมียมาเกี่ยวข้องด้วย ? มีแม่มาเกี่ยวข้องด้วย ?

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 21:25:30 »
หาโปรแกรมผ่อนรถ มาลองเล่นดูสิครับ แล้วจะรู้ว่าควรประมาณไหน