ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับไมล์รถมือสองหน่อยครับ ???  (อ่าน 9935 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
เห็นรถเต๊นท์บางคันไมล์น้อยมากครับ จนบางทีรู้สึกว่าไมล์น้อยไปรึเปล่า แต่เค้าบอกให้เช็คศูนย์ได้ ผมก็ลองไปเช็คดู เอาเลขตัวถึงกับเลขเครื่องไป ปรากฎว่าตรงครับ เลขไมล์ที่ศูนย์จะน้อยกว่านิดนึง และบอกได้ว่ามาเข้าศูนย์ครั้งสุดท้ายวันที่เท่าไร (รถอยู่ กทม ครับ แต่ผมถามศูนย์ที่พัทยา)

เป็นไปได้มั้ยครับว่าเค้าจะไปทำข้อมูลใหม่ให้ตรงกับไมล์ที่กรอมา หรือมีวิธีอื่นครับ หรือว่าเป็นของจริงครับ ???

ปล. เล็ง Camry, Accord ไว้ อายุประมาณ 10-13 ปี บางคันเห็นไมล์ 6หมื่นกว่าๆ เองครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับไมล์รถมือสองหน่อยครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 20:20:57 »
ถ้าคุณเช็คศูนย์เเล้วตรงก้คงไม่มีปัญหาเเล้วละครับ รถบางคันไมลน้อยก้มี ของผมชื้อรถปี12 ตอนนี้ 5ปีไมล6หมื่น ถ้าเชคประวัติเเล้วตรงไม่เคยชน ก้ชื้อได้เลยครับ

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับไมล์รถมือสองหน่อยครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 20:24:20 »
ถ้าวิ่งไปกลับ บ้าน ที่ทำงาน ไม่ได้ออกตจว วันละ20กม แบบรถผม เฉลี่ยก็ปีละ 7พันกว่าโล 10ปีก็70,000 Km เป็นไปได้ แต่หายาก ถ้าเช็คศูนย์ เข้าservice ครั้งสุดท้าย กับเลขไมค์ ระยะเวลาไม่ห่างมากกับวันที่ดูรถก็อาจจะเชื่อได้ คือยากมากที่จะไปแก้ข้อมูลกับศูนย์ (แต่ไม่ได้แปลว่าทำไม่ได้)

หลักๆ ให้ไมล์ เป็นรอง เอาสภาพ กับเอาช่างมี่รู้จริงๆไปดูดีกว่า ไมล์ทุกแบบในโลก กรอได้ ค่าการบันทึกทุกอย่างเปลี่ยนได้ ขอให้โชคดีเจอรถดีๆครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 20:39:51 »
รถบางคันที่ไมล์น้อยอยู่แล้ว    เต๊นท์จะไม่กรอเลขไมล์นะครับ  ปล่อยเดิม ๆ ไปเลย  แต่ถ้าไมล์ขึ้นมาเยอะส่วนมากจะจับกรอไมล์   เช็คศูนย์ก็เชื่อถือได้ระดับนึง   ถ้าวันเดือนปีที่เข้าศูนย์ครั้งสุดท้ายใกล้เียงกับวันเดือนปีในปัจจุบันก็พอมั่นใจได้ครับ 

แต่อย่าไปแคร์กับรถใช้น้อยเลขไมล์ต่ำมาก  ๆ  แต่รถอายุเยอะ นะครับเพราะรถพวกนี้การสึกหรอก็ค่อนข้างสูง  อาจจะมากกว่ารถที่ใช้งานปกติด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 21:05:28 »
ถ้าไม่ได้ไปฮั้วกับศูนย์นั้นๆ ตัวเลขย่อมเชื่อถือได้ครับ แต่ยากมาก
ส่วนเรื่องวิ่งน้อยนั้นก็เป็นไปได้ครับ เจ้าของคนแรกอาจไม่ค่อยได้ขับ หรือมีรถมากกว่า 1 คัน
ของผมใช้มา 2 ปีเพิ่งวิ่งไปได้ หมื่นนิดๆ แถมเพิ่งมาวิ่งเยอะเอาช่วงไม่กี่เดือนนี้เอง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 21:23:38 »
ผมเคยขายรถไป อายุ 6 ปีกว่าๆ วิ่ง 51,000 ครับ

อันนี้ของจริงแท้แน่นอน เพียงแต่คุณไปเช็คศูนย์ยังไงก็ไม่เจอครับ เพราะผมไม่เคยเข้าเลย หลังจาก 3 ปี...แต่ล่าสุดไป เปลี่ยนโช๊คประตูท้ายมาครับ อาจจะมีลงบ้าง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 21:43:26 »
ผมว่าถ้าศูนย์เช็คแล้วตรง ไม่น่าห่วงครับ คันเก่าที่ผมขาย 12 ปี วิ่ง 87,000 เองครับ รถเก่าไมล์น้อยมีครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 22:13:18 »
บางคนอาจใช้รถสำรองของบ้านครับ

อย่างผมขายเจ้ามาร์ช อายุห้าปีสามเดือน ไมล์ 37,xxx มีใบเสร็จเช็คทุกระยะที่ศูนย์ตั้งแต่พันกิโลแรกจนถึงระยะสามหมื่นกิโลเมตร
ที่ใช้น้อยเพราะไปประจำสนามบินอื่น ไปทีนึงก็ สาม สี่เดือน ถึงจะกลับกรุงเทพ
บางครั้งกลับมาอาทิตย์เดียวก็ไปต่อ จอดคลุมผ้าไม่ได้สตาร์ทเกือบครึ่งปีก็มี

หลังจากขายรถ รุ่งขึ้นก็แอบไปดูที่เต้นท์ เค้าก็ไม่กรอไมล์นะครับ ปล่อยผ่านแบบนั้นเลย
เห็นว่าพอลงประกาศปุ๊ป มีคนมาดูแล้วตัดสินใจซี้อทันที สามวันให้หลังก็ไปอยู่กับเจ้าของใหม่แล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 22:22:27 »
ถ้าไมล์แท้น้อยอยู่แล้วก็ไม่มีความจำเป็นต้องกรอไมล์เลยครับ ให้ลูกค้าเช็คประวัติได้ยิ่งได้ใจลูกค้าเพิ่มอีก แต่ที่สำคัญกว่าคือสภาพรถจริงครับ วิ่งน้อยแต่ไม่ดูแลกับวิ่งมากกว่าหน่อยแต่ดูแลดีถึงดีมากน่าใช้กว่าเยอะ ที่สำคัญไม่ควรมีอุบัติเหตุหนักๆมา
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 22:56:24 »
ไมล์แท้ อาจจะมีบ้าง แต่ไม่มากนัก รถของญาติ รถอายุ 5 ปี วิ่งไปแค่ สี่หมื่นกว่าโลเอง ผมรู้ว่า ไม่เจอรถไม่ติดทั้งไปและกลับ ระยะห่างบ้านกับที่ทำงาน 8 โลเศษ ๆ เข้าศูนย์ตลอด  ไม่เร่ง ไม่อัด ขับรถสุภาพ มีพนักงานดูแลรถด้วย คนซื้อไปดีใจมาก รถราคา 3 ล้านกว่า ขายได้ 5 แสนเศษ ๆ สภาพดีสุด ๆ แต่ผมซื้อไม่ทัน เสียดายมาก ๆ ตอนนี้รอญาติเปลี่ยนคันใหม่ ขอจองอยู่

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 23:40:21 »
ผมใช้รถน้อยมาก ปีละไม่ถึงหมื่นโล

คนอื่นที่ใช้เท่าๆผมก็คงมีเหมือนกัน ไม่แปลกหรอกครับ แค่หายากหน่อย

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 00:27:19 »
ไมล์น้อยขับในกทม. กับไมล์เยอะหน่อยแต่ขับต่างจังหวัดผมเลือกอันหลังดีกว่าครับ
~~

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 07:14:05 »
เช็คประวัติกับศูนย์แล้วไม่พลาดหรอกครับ กลัวมากก็เปลี่ยนศูนย์เช็คดู
รถไมล์น้อย บางคันวิ่งวันละ 5-10 กม. ก็มี เน้นที่ข้อมูลดีกว่าการหลอนนะครับ
ทั่วไปที่ทราบ รถที่กรอไมล์มักจะทำกับรถที่เก่าหน่อย เลิกเข้าศูนย์แล้ว เช็คประวัติที่ศูนย์ก็พิสูจน์ยากกว่ากรอไมล์นะครับ
แต่อีกแหล่ะ ปกติ รถมือสอง นอกจากไมล์ควรดูสภาพรถเป็นหลักนะครับ
สุดท้าย ถ้า ไม่ไหวจริงๆ ก็ซื้อมือหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2017, 07:16:04 โดย tvm »

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 07:44:25 »
ที่บอกว่าเช็คกับศูนย์นี่คือศูนย์ไหนครับ?  คือข้อมูลมันลิ้งค์กันทุกศูนย์ หรือว่าต้องเช็คกับศูนย์ที่รถคันนั้นไปเข้ารับบริการเท่านั้น? ถ้าเป็นอย่างหลังอาจมีฮั้วกับศูนย์ก็เป็นไปได้ แต่ถ้าเป็นข้อมูลกลางคงยากที่จะเข้าไปแก้ไข

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 07:54:49 »
มีเยอะด้วยนะครับ ไมล์น้อย  ส่วนมากจะเป็นรถแพง ๆ เจ้าของมีรถหลายคัน ล่าสุดที่เจอ  benz  s class   ประกอบนอก ปี 08  ไมล์สองหมื่น...แท้..วิ่งแค่อยู่ในซอยทองหล่อ .แต่ผมซื้อซาบ 95  ของเขาราคาถูกกว่าบาน...

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 08:04:33 »
มีสิครับ บ้านผมเคยมี Lancer ChampII ขายต่อป้าไป ตอนนี้รถอายุ 23 ปี ไมล์วิ่งไป5หมื่นกว่าๆเอง
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 10:01:00 »
เป็นไปได้ครับ ยิ่งถ้าเป็นคนที่พอมีฐานะหน่อยแล้วไม่ใช่รถคันเดียวของบ้านส่วนใหญ่จะไมล์น้อยครับ มีเพื่อนที่บ้านค่อนข้างจะมีฐานะซื้อ x1 กับ series 3 มาใกล้ๆกันใช้กันพี่น้อง แต่พอน้องสาวไปเป็นแอร์เดินทางเลยเอามาใช้เอง 2 คัน ช่วงแรกก็ขับ X1 แต่พอแต่งงานแล้วภรรยาไม่ชอบ x1 เพราะข้างในแคบเลยต้องใช้ sedan เป็นหลัก ตอนตัดใจขาย x1 4 ปี วิ่งไปแค่ 20,000 โล+- นิดหน่อย ต้องขายเพราะจะมีลูกเลยซื้อคันใหม่คนได้ไปโชคดีมากครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 11:04:55 »
เช็คไมล์แล้ว อย่าลืมเช็ค อุบัติเหตุด้วยครับ

รถ อายุ 3 ปี วิ่งแค่ 1.5หมื่นโล ผมเจอมาแล้ว เช็คไมล์ตรง วันออกรถตรงตามเล่ม แต่พอมาดูที่รถแบบชัดๆ คือ รถตัดครึ่งลำมา น่าจะโดนอุบัติเหตุหนัก เลยไปตัดท้ายมาเสียบ ดูหน้า ดูหลังไม่มีชน แต่พอดึงยางขอบประตูมาดูนี่รอยเชื่อมมาเป็นแนว .....

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 14:28:37 »
ดูด้วยนะครับว่าเข้าศูนย์ตลอดหรือไม่
รถถ้าเข้าศูนย์ตลอดจะเช็คเลขไมล์แท้ได้
รถที่ซ่อมศูนย์จะเช็คประวัติการซ่อมได้

ถ้าซ่อมอู่ จะเช็คประวัติการซ่อมไม่ได้ ไม่มีข้อมูลในระบบ
รถที่เช็คระยะที่อู่ ก็จะเช็คเลขไมล์แท้ไม่ได้ ข้อมูลไม่ได้ถูกคีย์เข้าระบบ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 14:55:34 »
ดูวันที่ประกอบด้วยครับ  เช่น รถ3ปีวิ่งหกหมื่น เช็คที่ศูนย์เลขตรงก็จริงแต่มันหกหมื่นตั้งแต่ปีแรก  หลังจากนั้น2ปีเลขไม่ขยับเลย  อย่างงี้ก็น่าสงสัย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 15:16:31 »
ซื้อรถดูเลขไมล์ จบเลย

ไม่ต้องไปสนเลขไมล์หรอกครับ สนใจตัวรถ ตัวเครื่องยนต์ สภาพของมันจริงๆดีกว่า

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 15:45:57 »
เยอะแยะไปครับ บ้านที่มีรถหลายๆคันไมล์น้อย เพราะสลับรถใช้ไปมา ไม่ได้ใช้ทุกวัน ยิ่งยุโรปไมล์น้อยยิ่งเยอะ บางคันเจ้าของซื้อมาจอดประดับโรงรถ หรือเอาไว้ออกงานแค่นั้น ใช้งานทั่วไปใช้คันอื่นๆ บ้านผมก็ใช้น้อย คันที่ขายไปล่าสุดรถ9ปี ก็เพิ่ง60,000เอง อีกคัน13ปี ไมล์เพิ่ง90,000 มีรถหลายคันใช้สลับไปมาครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 16:14:20 »
เจ้าของป่วยแบบผมก็ไมล์น้อย ขับไม่ไหว

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 17:58:12 »
ต้องดูวันที่เข้าศูนย์ล่าสุดประกอบด้วยครับ

เคยเจอ mini cooper ไมล์ 3 หมื่น

แต่เข้าศูนย์มาคลั้งสุดท้ายเมื่อ 2 ปีก่อน ตอนไมล์ 28,xxx

เป็นไปไม่ได้เลยครับที่ 2 ปี จะวิ่ง 2 พันโล

เช็คไปเช็คมา กรอจาก แสนหนึ่ง ลงมาเหลือ 3 หมื่น ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 21:52:54 »
ถ้าวิ่งไปกลับ บ้าน ที่ทำงาน ไม่ได้ออกตจว วันละ20กม แบบรถผม เฉลี่ยก็ปีละ 7พันกว่าโล 10ปีก็70,000 Km เป็นไปได้ แต่หายาก ถ้าเช็คศูนย์ เข้าservice ครั้งสุดท้าย กับเลขไมค์ ระยะเวลาไม่ห่างมากกับวันที่ดูรถก็อาจจะเชื่อได้ คือยากมากที่จะไปแก้ข้อมูลกับศูนย์ (แต่ไม่ได้แปลว่าทำไม่ได้)

หลักๆ ให้ไมล์ เป็นรอง เอาสภาพ กับเอาช่างมี่รู้จริงๆไปดูดีกว่า ไมล์ทุกแบบในโลก กรอได้ ค่าการบันทึกทุกอย่างเปลี่ยนได้ ขอให้โชคดีเจอรถดีๆครับ

+1 เอา สภาพรถ เป็นหลักก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 23:39:30 »
ผมเลยซื้อมาเดือนที่แล้ว พึ่งรู้ว่า กรอไมล์ จาก 21x,xxx km เป็น 13x,xxx แต่สภาพดีมาก
เข้าศูนย์ตลอด แถมขอรายการเปลี่ยนอะไหล่ 3 ครั้งล่าสุดจากศูนย์มาด้วย
ผมยอมเลย รถ 3 ปี รถฟรีท ไม่เคยชน ไม่เคลมประกันด้วย เบาะหนังหุ้มใหม่
ยางดอกเหลือๆ ภายในกิ๊กมาก ก็คิดว่าเลือกไม่ผิดนะครับ ถือว่ารับได้

ล่าสุดขับลงใต้ ไปหาดใหญ่ ภูเก็ต กลับ กทม. เครื่อง เกียร์ยังดี ฟิตเปรี้ย ขับเรื่อยๆ e85 วิ่งโลละ 1.5 บาท
รู้สึกพอใจครับ แต่ตอนขายต่ออีกทีไม่รู้จะเป็นไง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 00:35:55 »
ไมล์บอกสภาพอะไรไม่ได้ครับ 

มีรถผู้หญิงขับ   FD ไมล์แค่ 54,000 ปี10   

เพราะวันธรรมดาใช้รถไฟฟ้าไปทำงาน   แต่สภาพนี่คือดูแย่มาก ร่องรอยเต็มขัด เบาะขาด ดอกยางหมด สายพานดัง เบรคดัง  แอร์เหม็น   ฯลฯ

ให้ซื้อก็ยาก   ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 09:51:06 »
ผมเคยโดน  ซื้อ vigo มือสอง  กรอจาก 70k เหลือ 45k  .....ตอนซื้อก็ขอ book service  เขาก็พูดนุ้นนี่  อ้างนุ้นนี่  ว่า book อยุ่อีกบ้านนึง เด๋วเอามาให้   

ซื้อมาซักพัก  เอาเข้าศุนย์  จะใช้เช็คระยะ 50k  ...ศูนย์บอก คูปองใช้ไปแล้ว ในระบบ มีเข้าศูนย์เมื่อซัก 6 เดือนก่อนหน้า ไมล์มัน 70k ละ   ก็เลยถึงบางอ้อ  ว่าโดนกรอไมล์

สุดท้ายใช้ไปปีนึง ่วิ่งเพิ่มไป 10k ตอนจะขาย  ... ก็เลยต้องไปหาที่กรออีกรอบให้มันตรงกับในระบบศุนย์ เขากรอจาก 60k > 85k เหมือนที่มันควรจะเป็น
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 10:42:16 »
ผมเคยโดน  ซื้อ vigo มือสอง  กรอจาก 70k เหลือ 45k  .....ตอนซื้อก็ขอ book service  เขาก็พูดนุ้นนี่  อ้างนุ้นนี่  ว่า book อยุ่อีกบ้านนึง เด๋วเอามาให้   

ซื้อมาซักพัก  เอาเข้าศุนย์  จะใช้เช็คระยะ 50k  ...ศูนย์บอก คูปองใช้ไปแล้ว ในระบบ มีเข้าศูนย์เมื่อซัก 6 เดือนก่อนหน้า ไมล์มัน 70k ละ   ก็เลยถึงบางอ้อ  ว่าโดนกรอไมล์

สุดท้ายใช้ไปปีนึง ่วิ่งเพิ่มไป 10k ตอนจะขาย  ... ก็เลยต้องไปหาที่กรออีกรอบให้มันตรงกับในระบบศุนย์ เขากรอจาก 60k > 85k เหมือนที่มันควรจะเป็น
55 ผมก็เคยทำสมัย 10 กว่าปีก่อน โดนกรอรถมา พอไปเช็กระยะถึงรู้ เลยไปกรอให้ตรงระยะจริงครับ