ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งเสริมการใช้รถยนต์ไฟฟ้าด้วยการยกเว้นภาษี ชาร์จไฟฟรี ขึ้นด่วนฟรี และที่จอดรถฟรี  (อ่าน 10404 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
กำลังสงสัยอยู่พอดีเลย     ทำไมประเทศผู้เป็นเจ้าของบ่อน้ำมัน ส่งเสริมรถ ev ?

ที่สงสัยนี่ ไม่ใช่ว่าเห็นดีงามจะให้ทำตามเขานะครับ  แต่สงสัยเพราะสงสัยจริงๆ    คิดว่า ประเทสผู้ส่งออกน้ำมันน่าจะต่อต้านรถไฟฟ้า

วันนึงน้ำมันเค้าหมดประเทศถ้าไม่มีอะไรมารองรับไว้ก็ไม่ต่างกับประเทศที่รอวันล่มสลายได้เลย

ซาอุดีอาระเบียมีแต่ทะเลทราย คลั่งศาสนาคนมาเที่ยวคงมีแค่มาฮัจญ์ ได้รายได้เข้าประเทศแค่ทางเดียว นอนกินมาจากน้ำมันมาตลอดมาเหลือแค่รับคนมุสลิมมาฮัจญ์ปีนึงครั้งเดียวไม่ไหวแน่

ประเทศอื่นอย่างการ์ตามีแหล่งก๊าซธรรมชาติเยอะ แต่เค้าเล็งเห็นว่าสร้างสถานที่ท่องเที่ยวไว้เยอะตั้งแต่ยังพร้อม อนาคตก๊าซหมดก็ยังมีรายได้ เช่นกันกับอาหรับหัวก้าวหน้าอื่นๆที่เปิดประเทศเป็นเมืองท่องเที่ยว

ส่วนเรื่องรถพลังงานไฟฟ้าก็เช่นกันครับ น้ำมันน้อยลงเรื่อยๆ ไฟฟ้ายังไงก็ต้องมาแทน หรือควบคู่กันไปตามกระแสโลก อนาคตรถพลังงานน้ำมันอาจไม่มีอีก หรือมีจำนวนไม่คุ้มกับการขายน้ำมันมาเติมรถเครื่องสันดาป น้ำมันก็แทบไม่มีประโยชน์อีก เพราะส่วนใหญ่ในโลกจะกลายเป็นไฟฟ้า

การที่เค้ารองรับไว้ก่อนก็ไม่แปลก เอาจริงๆรถไฟฟ้าในปัจจุบันมันเหมือนเป็นเทรนด์นึง หรือของเท่ ใครมีใช้จะทันสมัยมาก ประเทศที่รวยๆเลยเอามาเป็นจุดขายได้อีกอย่างว่าเราก็ใช้นะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
เอารถไฟฟ้าแบบระบบรางขึ้นให้ครบก่อนดีกว่าครับ

ไม่ใช่แค่ไหนกรุงเทพนะ เอาตามตจว.ด้วย เมืองใหญ่ๆทั้งหลาย
เชียงใหม่ อุบล นครฯ รถไฟไป EEC อะไรพวกนี้ เอาให้ครบ

พัฒนาระบบรางให้ดี คนก็ใช้รถน้อยลงเอง ตอบโจทย์เรื่องมลพิษ กับแก้ปัญหารถติดไปด้วย

+1ครับ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
เอารถไฟฟ้าแบบระบบรางขึ้นให้ครบก่อนดีกว่าครับ

ไม่ใช่แค่ไหนกรุงเทพนะ เอาตามตจว.ด้วย เมืองใหญ่ๆทั้งหลาย
เชียงใหม่ อุบล นครฯ รถไฟไป EEC อะไรพวกนี้ เอาให้ครบ

พัฒนาระบบรางให้ดี คนก็ใช้รถน้อยลงเอง ตอบโจทย์เรื่องมลพิษ กับแก้ปัญหารถติดไปด้วย

+1ครับ

+1 อีกเสียงครับ อันดับแรกต้องแก้ที่ระบบขนส่งเป็นหลักก่อน ถ้าระบบขนส่งดี เรื่องอื่นๆก็จะดีขึ้นเอง
ไม่ว่าจะเป็นปัญหารถติดน้อยลง ปริมาณคนใช้รถน้อยลง มลพิษลดลง ที่สำคัญเศรษฐกิจดีขึ้นด้วย
พอถึงเวลานั้นจะออกนโยบายให้ใช้รถ EV หรือ Hybrid ผมว่าไม่ยากเลย