ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง jazz ge jp vs jazz gk sv มือสอง  (อ่าน 9829 ครั้ง)

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้หารถใหม่มาใช้งานอยู่ครับ ไปเจอ Honda jazz ge jp สีส้ม rs วิ่งน้อย มาคันนึง รถวิ่งน้อย ราคาเปิดมาแรงพอสมควร 5xx,xxx มาพร้อมของแต่งท่วมๆ ราคาพอๆกันจะได้ GK ตัวท้อป sv เลยทีเดียว อยากทราบว่าการใช้งานแตกต่างกันมากไหม ตัวไหนน่าใช่กว่า ใช้ยาว 3-5 ปี + ครับ หรือว่าราคานี้กัดฟันไปรถใหม่ดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง jazz ge jp vs jazz gk sv มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 11:49:42 »
เท่าที่ผมสัมผัสมานะครับ เบาะตัวใหม่ ฟองน้ำจะนิ่มยุบง่ายกว่า แผงท้ายตรงซุ้มล้อ ถ้า GE จะเป็นพลาสติก GK จะเป็นผ้า
การใช้งานเรื่องความทนทานและความสะอาดพลาสติกจะดีกว่า พื้นที่วางขา GK เบาะหลังดีกว่าครับ แต่ GE ขาเบาะดูจะสูงกว่าหน่อย
นั่งแล้วขาจะห้อยกว่า ไม่ต้องชันขา นั่ง GK แล้วจะจมๆหน่อย ส่วนพื้นที่เหนือศีรษะ GK จะดูน้อยกว่าครับ

ส่วนแผงหน้าปัด ให้ GK ดูฟรุ้งฟริ้งทันสมัยกว่า แต่การใช้งาน Air และ ปุ่มไฟฉุกเฉิน GE รวดเร็วกว่า
และคอนโซลหน้าต่ำกว่า ทำให้ดูทัศนวิสัยดีกว่าครับ

รวมๆแล้ว GE จะให้ความเป็น MINIVAN มากกว่า GK ฉะนั้น อยากได้ความอเนกประสงค์ล้วนๆ ไป GE ถ้าอยากได้ความสปอร์ต ไป GK ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

Re: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง jazz ge jp vs jazz gk sv มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 12:35:46 »
gk ตัวท๊อป แอร์แบกครบๆ จบครับ ใหม่กว่าด้วย
ถ้าซื้อสด จะแบบไหนก็ได้ ถ้าผ่อน รถใหม่โลดครับ
: )

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 12:50:36 »
3-5 ปีเอาคันไหนก็ได้ครับ
แต่ถ้าจะขับสัก 10 ปีรถใหม่ย่อมดีกว่า
ผมว่า GE JP ราคาแพงไป เวลาคุณขายต้องขายให้กับคนเล่นเหมือนกัน อาจต้องรอนาน หรือโดนกดราคาก็เป็นได้ เพราะดูเผินๆก็คือ Jazz ธรรมดามันอาจจะไม่เรียกราคาได้เหมือน วีออสเทอร์โบ หรือ ซีวิค 2 ประตู

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 13:02:10 »
เท่าที่ผมสัมผัสมานะครับ เบาะตัวใหม่ ฟองน้ำจะนิ่มยุบง่ายกว่า แผงท้ายตรงซุ้มล้อ ถ้า GE จะเป็นพลาสติก GK จะเป็นผ้า
การใช้งานเรื่องความทนทานและความสะอาดพลาสติกจะดีกว่า พื้นที่วางขา GK เบาะหลังดีกว่าครับ แต่ GE ขาเบาะดูจะสูงกว่าหน่อย
นั่งแล้วขาจะห้อยกว่า ไม่ต้องชันขา นั่ง GK แล้วจะจมๆหน่อย ส่วนพื้นที่เหนือศีรษะ GK จะดูน้อยกว่าครับ

ส่วนแผงหน้าปัด ให้ GK ดูฟรุ้งฟริ้งทันสมัยกว่า แต่การใช้งาน Air และ ปุ่มไฟฉุกเฉิน GE รวดเร็วกว่า
และคอนโซลหน้าต่ำกว่า ทำให้ดูทัศนวิสัยดีกว่าครับ

รวมๆแล้ว GE จะให้ความเป็น MINIVAN มากกว่า GK ฉะนั้น อยากได้ความอเนกประสงค์ล้วนๆ ไป GE ถ้าอยากได้ความสปอร์ต ไป GK ครับ

การขับขีเป็นไงบ้างครับ เห็นว่าตัว jp จะกินน้ำมันกว่าตัวไทยจริงรึเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 13:08:55 »
gk ตัวท๊อป แอร์แบกครบๆ จบครับ ใหม่กว่าด้วย
ถ้าซื้อสด จะแบบไหนก็ได้ ถ้าผ่อน รถใหม่โลดครับ

ผมคิดว่าถ้าเอารถใหม่ jazz rs กัดฟันไป civic ตัวล่างไปเลยน่าจะดีกว่าอะครับ แต่พอดีอยากเซฟงบไว้ทำอย่างอื่นด้วยเลยมามองแจ้สมือสองแทนครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 13:31:13 »
GE JP ถ้าไม่เน้นสี กับของแต่ง สีแสนเยอะแยะเลยค่ะ

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 01:14:55 »
GE JP ต้องคนเล่นจริงๆนะครับ ขายออกยากมาก

นี้ขนาด

ผมตั้ง GE ไทย SV มา เดือนนึงละครับ

400k ยังไม่ออกเลย

ปี 2012 เดิมๆเลย

######

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 01:34:01 »
ผมว่าราคาของ GE คันที่พี่สนใจแอบแรงไปนะครับ สมัยที่ผมหา GE Japan สีส้มมาเป็นรถคันแรก ผมได้มาสภาพเดิมๆ ไม่เคยทำสี วิ่งมา 4X,000 ได้มา 45X,000 ครับ แต่มันก็ผ่านมา 2 ปีแล้ว
ตอนนี้ที่บ้านใช้ GK SV อยู่ บอกเลยว่าการประกอบสู้ GE Japan ไม่ได้ครับ เวลาขับจะมีเสียงก๊อบแก๊บๆบริเวณประตูด้านคนนั่งหน้า (ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะคันรึป่าว) ซึ่ง GE Japan ที่ผมใช้ไม่มีเสียงดังกล่าวเลย
จริงอยู่ว่า GE Japan ให้แอร์แบ็คมา 6 ใบ แต่ไม่มีระบบการทรงตัวนะครับ แต่ GK มีระบบการทรงตัวมาให้ GE Japan ที่ผมใช้กินประมาณ 13-15 โลลิตรครับ วิ่งแบบทางยาวๆ ส่วน GK จะประหยัดกว่าครับเปิด ECON ได้ประมาณ 16-17 โลลิตรครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 02:48:46 »
gk ครับ เพราะมีระบบทรงตัว vsa เวลาหลุดรถมันยังแก้ให้ได้ ยิ่งหน้าฝนได้ใช้บ่อยครับ เจอหลุมน้ำทีไฟขึ้นแล้ว

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 08:20:38 »
ผมว่าราคาของ GE คันที่พี่สนใจแอบแรงไปนะครับ สมัยที่ผมหา GE Japan สีส้มมาเป็นรถคันแรก ผมได้มาสภาพเดิมๆ ไม่เคยทำสี วิ่งมา 4X,000 ได้มา 45X,000 ครับ แต่มันก็ผ่านมา 2 ปีแล้ว
ตอนนี้ที่บ้านใช้ GK SV อยู่ บอกเลยว่าการประกอบสู้ GE Japan ไม่ได้ครับ เวลาขับจะมีเสียงก๊อบแก๊บๆบริเวณประตูด้านคนนั่งหน้า (ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะคันรึป่าว) ซึ่ง GE Japan ที่ผมใช้ไม่มีเสียงดังกล่าวเลย
จริงอยู่ว่า GE Japan ให้แอร์แบ็คมา 6 ใบ แต่ไม่มีระบบการทรงตัวนะครับ แต่ GK มีระบบการทรงตัวมาให้ GE Japan ที่ผมใช้กินประมาณ 13-15 โลลิตรครับ วิ่งแบบทางยาวๆ ส่วน GK จะประหยัดกว่าครับเปิด ECON ได้ประมาณ 16-17 โลลิตรครับ

ต้องบอกก่อนว่าคันนี้ไมล์หลักพัน ของแต่งรวมๆแล้วร่วมแสน แต่ผมว่าราคาก้แรงไปพอสมควรเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 08:42:03 »
 Honda jazz ge jp  ประกอบดีกว่าgk รถไทย+ รถหายาก   เเร่ไอเรท 

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 10:04:25 »
เอาที่ตัวเองชอบครับ อันนี้เรื่องจริงนะครับ Jazz GE JP ก็มีดี ในเรื่องงานประกอป แต่ก็มีด้อย เรื่องระบบความปลอดภัยที่ให้มาไม่ครบ ถึงจะบอกว่าแต่งมาเยอะก็ตามนะครับ ยิ่งแต่งเยอะยิ่งไม่รู้ว่าโดนเปลี่ยนอะไรขนาดไหน เปลี่ยนแล้วสมบูรณ์ไหม ส่วน GK SV ก็มีดี ที่ให้ระบบช่วงเซพตี้มามากกว่าประหยัดน้ำมันมากกว่า และด้อยกว่าเพราะว่าให้ถุงลมมาน้อยกว่า การประกอปที่แย่กว่าแต่ก็ไม่ใช่แย่จนรับไม่ได้

ถ้าชอบ Jazz GE JP ซื้อ Jazz GE JP แต่ถ้าชอบ Jazz GK SV ก็ให้ไปหา Jazz GK SV+ เพราะว่า ราคาก็ห่างจาก SV ไม่มาก ได้พวกถุงลมเพิ่มมาด้วย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 18:01:49 »
ผมใช้ GK SV อยู่ แนะนำถ้าจะเอา GK ควรจะหา GK SV+ ตัว 2014-2015 ไปเลย สังเกตง่ายๆคือ ป้าย SRS Airbag ที่เสา A กับ ศาสดามือจับฝั่งคนขับ ต้องมีนะครับ

ส่วน GE JP แต่รถอายุ 5 ปีแล้ว เรื่อง Maintanance น่าจะต้องตามมา แต่ JP สีส้มนี่ก็รถ Rare item อยู่ แต่ 500,000 ก็แรงใช่ย่อยเลยนะ ถ้าเหลือสัก 4.5-4.6 แสน น่าสน
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 22:32:45 »
ถ้ากังวลเรื่องซ่อมบำรุง เอารถใหม่กว่า สบายใจกว่านะครับ

ออฟไลน์ edius

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 09:08:37 »

การขับขีเป็นไงบ้างครับ เห็นว่าตัว jp จะกินน้ำมันกว่าตัวไทยจริงรึเปล่าครับ

เคยใช้อยู่ตัว JP กินน้ำมันกว่าจริงครับ แถมเติมe20 ไม่ได้ด้วย

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 09:23:06 »
GK ดีกว่าครับ

ส้ม RS แพงไป ถึงลดราคาก็ยังไม่น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 16:31:47 »

เคยใช้อยู่ตัว JP กินน้ำมันกว่าจริงครับ แถมเติมe20 ไม่ได้ด้วย

ปกติเติม 95sh ครับ นอกเมือง 15++ - 17กม/ลิตร ได้แล้วแต่เท้าครับ

ส่วนในเมือง เลิกคุย วิ่ง สยาม-เตาปูนทุกวัน อยู่ที่ 7-8 กม/ลิตร ครับ
ถ้าวิ่งรอบๆเมืองเฉลี่ยแล้วอยู่ประมาณ 9-10 กม/ลิตร

แค่สงสัยว่าคันที่ จขกท.มองอย่นั่น เป็น Jazz JP หรือ FIT RS นำเข้าแท้ๆ เพราะราคาแรงเหลือล้น

การขับขี่อื่นๆ ก็เหมือน Jazz GE ปกติครับ แต่ติดนุ่มกว่า และเก็บเสียงมอไซค์ดีกว่าตอนรถมาใหม่ๆ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 19:26:59 »

ปกติเติม 95sh ครับ นอกเมือง 15++ - 17กม/ลิตร ได้แล้วแต่เท้าครับ

ส่วนในเมือง เลิกคุย วิ่ง สยาม-เตาปูนทุกวัน อยู่ที่ 7-8 กม/ลิตร ครับ
ถ้าวิ่งรอบๆเมืองเฉลี่ยแล้วอยู่ประมาณ 9-10 กม/ลิตร

แค่สงสัยว่าคันที่ จขกท.มองอย่นั่น เป็น Jazz JP หรือ FIT RS นำเข้าแท้ๆ เพราะราคาแรงเหลือล้น

การขับขี่อื่นๆ ก็เหมือน Jazz GE ปกติครับ แต่ติดนุ่มกว่า และเก็บเสียงมอไซค์ดีกว่าตอนรถมาใหม่ๆ

เป็น jazz jp lot น้ำท่วมนี่แหละคร้าบ ตั้งราคาแรงมากก

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 00:06:00 »
ถ้าใจบอกว่าชอบ GE JP มากกว่าก็จัดไปครับ กำเงินสดไปกดราคาหน้าเต๊นท์เลย ไม่งั้นถ้าปีหน้ายังอยู่อีก ผมอาจจะเอามาเก็บไว้แทนนะครับ อิอิ :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 17:12:04 »
ถ้าไม่ได้พิศวาสรถนอก หรืออยากเก็บอะไรมากมาย เอาGKรถใหม่ดีกว่า
แล้วต้องSV+ด้วยนะ SVเฉยๆมันจะไม่ได้พวกถุงลม6ใบ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 23:02:45 »
ถ้าใจบอกว่าชอบ GE JP มากกว่าก็จัดไปครับ กำเงินสดไปกดราคาหน้าเต๊นท์เลย ไม่งั้นถ้าปีหน้ายังอยู่อีก ผมอาจจะเอามาเก็บไว้แทนนะครับ อิอิ :P
รอไปชมตัวจริงค้าบพี่ รอดูเรื่องราคาเป็นหลักเลยครับบ  :)