โพลล์

Honda City ลง 1.5 (Jazz ลง 1.2)
9 (37.5%)
Honda Jazz ลง 1.5 (City ลง 1.2)
7 (29.2%)
ทั้ง Honda Jazz และ City เลิกขาย 1.5 (ขายแต่ 1.2 หมด)
8 (33.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 24

ผู้เขียน หัวข้อ: ในปี 2019 ระหว่าง City กับ Jazz ท่านอยากให้คันไหนยังขายเครื่อง 1.5 อยู่ต่อครับ  (อ่าน 11669 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

สื่อเนื่องจาก ปี 2019 Honda อาจจะเปิดตัว Jazz (อาจมี City ตามมา)

แนวโน้มในไทย อาจจะมีการ เอาคันใดคันนึง อาจเป็น Jazz หรือ City ลงไปเล่นตลาด Eco car เครื่อง 1.2 (หรือเครื่อง 1.0 โบ)

ผมขอเปิด Vote ภายใต้เงื่อนไขว่า จะต้องมีคันใดคันนึง หรือทั้งสองคัน เป็น Eco car 1.2 ครับ

ขอให้ทุกท่านลองมา Vote กันว่า

ท่านอยากให้ Honda ยังคงขาย 1.5 อยู่ไหม และถ้าอยู่ อยากให้ตัวไหน ลง 1.5 (เลือกอย่างใดอย่างนึง)...ซึ่งหมายถึง ต้องมีคันนึง
ขาย 1.2 แน่นอนครับ

ส่วนตัวผมอยากให้ Jazz ทำตลาด 1.2 เพราะตัวรถมันเกิดมาเพื่อการใส่เครื่องเล็กอยู่แล้ว ควรเหลือ City ไว้ เพราะอย่าง Vios ก็คงขาย 1.5 ต่อไปใสตัวถังใหม่ ถ้าไม่มี Honda จะหลุดตรงนี้ทันที

อีกอย่าง คือ ผมชอบตัวถังของ Jazz มากกว่าครับ อเนกประสงค์ดีมากๆ พับเบาะ เอนเบาะหลังได้ แถมยังคล่องตัวอยู่มากครับ

;)

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ถ้าผมเป็น honda จะลองทำแบบ toyota ดู เอา jazz city มาเปลี่ยนเปลือก ให้เครื่อง 1.2 ของ brio เพราะยังตัวถัง brio ไปไม่รอดจริงๆ

ออฟไลน์ GOBBS

มันก็ต้องดูว่าเครื่องที่มาแทนจะแทนกำลังเครื่องของ 1.5 ตอนนี้ได้ขนาดไหนครับ
Jazz + City ตำแหน่งการตลาดดูจะใหญ่กว่า 2 swift นิดนึงครับ คนเอาไปใช้มักจะขนของเยอะ ขนคนเยอะ และแอบซิ่งหน่อยๆ ไม่เหมือน 2 ที่ไม่แคร์
ไม่งั้น สภาพจะออกมาเหมือน note ให้ชาว HLM ด่าเล่น
..................
ส่วนตัวคิดว่า L15 มันก็ใช้มานานมากแล้ว ถ้า honda ทำเครื่องเล็กลงแล้วกำลังเครื่องพอจะลากรถขนาด Jazz เวลาไม่แย่ไปกว่าเดิมมาก(ไม่เหมือน note)
ก็เอาลงมันทั้งคู่ครับ แต่ถ้าแย่ไประดับ note ก็เอาเครื่องเดิมมาปรับปรุง แล้วทำ brio ใหม่ลง eco2 ไปดีกว่าครับ
หรือไม่ก็ยอมเหมือน mazda ทำเครื่องสองแบบ ดีเซล+เบนซิน ไปหนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ TNP

ผมไม่อยากให้คันไหน ขายเครื่อง 1200 cc เลย

อยากให้มันวางเครื่อง 1500 cc ทั้งคู่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
ไม่อยากให้ทั้งแจ๊สและซิตี้ลง1,200 ครับ อยากให้คงเครื่อง 1,500 ไว้แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

อาจจะไม่ถึงกับเปลี่ยน
แต่จะเพิ่ม รุ่นย่อยสำหรับเครื่อง 1.2
และยังคงเครื่อง L15 ไปอีกนาน
จนกว่าจำลายสถิติลากขายของครื่อง 1NZ

ออฟไลน์ ps000000

เอาเครื่องเล็กติดเทอร์โบก็ได้ผมโอเค 555..

ออฟไลน์ BoringZee

ผมว่าน่าจะไม่ตัดเครื่อง 1.5 ออกแน่นอน เพราะว่าตลาดรถรุ่นนี้ยังโตพอสมควร  Honda น่าจะมี 2 แนวทางนะครับ

1. เพิ่มรุ่นย่อยเข้าไปใน city/Jazz แต่ราคาคงโดดไปมาก แบบ CR-V iDTEC
2. เพิ่ม Model ใหม่เลยมาแทน Brio

ออฟไลน์ holahola66

B-seg ตลาดใหญ่มาก และ honda ก้อได้ share ไปเยอะ ผมว่า ทำมาสองบล๊อกเลยครับ ทั้ง city Jazz  เอามาซิ่งก้อ1.5  เอามาใช้งานก้อ1.2
ไม่น่ามีปัญหาเรื่องต้นทุนนะครับ ถ้าไม่งกมาก ดูmazda2 ยังมีให้เลือก2บล๊อคเลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

จริงๆ ผมอยากให้เป็น Eco car ให้หมดครับ

แต่อาจจะเป็น เครื่อง 1.3 จูนแรงๆ หน่อย 100 ม้าขึ้นไป กับ 1.0 3 สูบ turbo

แทน 1.5

ส่วน 1.2 เป็นตัวเริ่มต้นคับ

ออฟไลน์ rtong

อยากให้ขายเครื่อง 1,500 เหมือนเดิม  หรือขยับไป 1,600 ,ไฮบริด
หรือเอาแบบ mazda  เอาดีเซล 1,500 เข้ามา  ขายคู่กับเบนชิล

หรือไปพัฒนา Brio ให้ดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2017, 10:46:30 โดย rtong »

ออฟไลน์ Gottinho

Honda น่าจะปรับปรุง Brio ให้โดนใจตลาด แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่ลบภาพลักษณ์เดิมๆ

ยอดขาย City/Jazz มันดีมากๆ อยู่แล้ว มันดูจะเสี่ยงเกินไปที่จะเปลี่ยนแปลงครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่าสร้างรุ่นใหม่มาดีกว่าครับ

ในแง่ธุกิจมันสมเหตุสมผลกว่า คุณลองคิดง่ายๆ สมมติคุณขายเครื่องดูดฝุ่นสเป็คไฮเท็คแรงดูดเยอะรุ่น A ขายดีอันดับ 1 ของประเทศ อยู่คุณบอกลูกค้าว่า ไม่ขายแล้วนะรุ่น A จะออกรุ่น B แทน ราคาถูกลง แรงดูดเพียงพอใช้งานแล้ว

แบบนี้พูดตรงๆ ว่าเรือหายเงินหายครับ เพราะลดราคาลงมา กลุ่มเป้าหมายเปลี่ยนนะครับ คนที่จะซื้อรถ 7 แสนเค้าไม่มองหรอกว่ารุ่นที่มันเคย 7 แสนลดขนาดเครื่องลงมามันจะวิ่งพอมั้ย ราคาถูกลงมั้ย แต่เค้าจะหารุ่นราคา 7 แสนที่เค้าถูกใจที่สุด ณ ตอนนั้น การที่ลดราคาเปลี่ยนกลุ่มเป้าหมายก็เหมือนการโดดไปลองตลาดใหม่ที่เค้ายังเน่าอยู่และไม่รู้จะขายได้มั้ยและทิ้งกลุ่มเป้าหมายที่ตัวเองครองอันดับ 1 ถ้าทำเรียกว่าสติไม่เต็มก็ว่าได้

ซึ่งคนทำธุรกิจจะเข้าใจตรงนี้ดี เค้าก็ต้องสร้างรุ่นใหม่ขึ้นมา อาจจะทำให้เล็กลงหน่อย ใส่เครื่อง 1.2 ครับ

ในกรณีของยาริส เข้าใจว่าตอนนั้นยาริสขายไม่ดีนัก เลยเอามาทำ eco car ซะเลย ซึ่งโตโยต้าก็ตอบโจทย์ตลาดนั้นเป็นอย่างดี เลยได้ขึ้นอันดับ 1 แต่ ณ ตอนนี้ไม่ใช่ว่าฮอนด้าทำแบบเดียวกันแล้วจะแซงยาริสได้นะครับ เหมือนต้องไปแข่งทั้งยาริสและเอทีฟที่เป็นเจ้าตลาด ซึ่งตลาดอีโค่เค้าไม่เก่งด้วย

อยากให้ขายเครื่อง 1,500 เหมือนเดิม  หรือขยับไป 1,600 ,ไฮบริด

แล้วไปพัฒนา Brio ให้ดีๆ
Honda น่าจะปรับปรุง Brio ให้โดนใจตลาด แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่ลบภาพลักษณ์เดิมๆ

ยอดขาย City/Jazz มันดีมากๆ อยู่แล้ว มันดูจะเสี่ยงเกินไปที่จะเปลี่ยนแปลงครับ
ใช่คับ จริงๆ Brio Amaze สำหรับผมน่าสนใจมากๆ เพียงแต่ราคามันสูงไป พอหักส่วนลด ก็ยังประมาณ 4.5 แสน มันก้ำกึ่ง ว่าจะน่าสนใจไหมนะคับ

ผมว่าสร้างรุ่นใหม่มาดีกว่าครับ

ในแง่ธุกิจมันสมเหตุสมผลกว่า คุณลองคิดง่ายๆ สมมติคุณขายเครื่องดูดฝุ่นสเป็คไฮเท็คแรงดูดเยอะรุ่น A ขายดีอันดับ 1 ของประเทศ อยู่คุณบอกลูกค้าว่า ไม่ขายแล้วนะรุ่น A จะออกรุ่น B แทน ราคาถูกลง แรงดูดเพียงพอใช้งานแล้ว

แบบนี้พูดตรงๆ ว่าเรือหายเงินหายครับ เพราะลดราคาลงมา กลุ่มเป้าหมายเปลี่ยนนะครับ คนที่จะซื้อรถ 7 แสนเค้าไม่มองหรอกว่ารุ่นที่มันเคย 7 แสนลดขนาดเครื่องลงมามันจะวิ่งพอมั้ย ราคาถูกลงมั้ย แต่เค้าจะหารุ่นราคา 7 แสนที่เค้าถูกใจที่สุด ณ ตอนนั้น การที่ลดราคาเปลี่ยนกลุ่มเป้าหมายก็เหมือนการโดดไปลองตลาดใหม่ที่เค้ายังเน่าอยู่และไม่รู้จะขายได้มั้ยและทิ้งกลุ่มเป้าหมายที่ตัวเองครองอันดับ 1 ถ้าทำเรียกว่าสติไม่เต็มก็ว่าได้

ซึ่งคนทำธุรกิจจะเข้าใจตรงนี้ดี เค้าก็ต้องสร้างรุ่นใหม่ขึ้นมา อาจจะทำให้เล็กลงหน่อย ใส่เครื่อง 1.2 ครับ

ในกรณีของยาริส เข้าใจว่าตอนนั้นยาริสขายไม่ดีนัก เลยเอามาทำ eco car ซะเลย ซึ่งโตโยต้าก็ตอบโจทย์ตลาดนั้นเป็นอย่างดี เลยได้ขึ้นอันดับ 1 แต่ ณ ตอนนี้ไม่ใช่ว่าฮอนด้าทำแบบเดียวกันแล้วจะแซงยาริสได้นะครับ เหมือนต้องไปแข่งทั้งยาริสและเอทีฟที่เป็นเจ้าตลาด ซึ่งตลาดอีโค่เค้าไม่เก่งด้วย

ผมว่าคนใช้ Honda กับ Toyota มีความต่างกันพอสมควรครับ

คนใช้ Honda คล้ายๆ Mazda มากกว่า คือ สนใจการขับขี่ กำลังเครื่องยนต์...แต่คนใช้ Honda แนวคิด toyota ก็มีนะครับ (แบบพ่อผม)

คนใช้ Toyota เน้นราคาสมเหตุผล ขายต่อดี ซ่อมง่าย จะเอาเครื่องอะไรมาลง ก็ทำได้ การที่ Yaris เอา 1.2 มาลงมันถึงขายดีครับ
เพราะราคามันน่าสนใจ ;Dครับ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
ผมว่าถ้าจะให้ดี honda น่าจะพัฒนารถรุ่นใหม่ขึ้นมาโดยที่ใช้ platform เดียวกับ city/jazz แล้วใส่เครื่อง 1.2 ที่มีอัตรเร่ง 0-100 ซัก 12-13วินาที และประหยัดน้ำมัน 16-18โล/ลิตร น่าจะขายดีนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมไม่อยากให้คันไหน ขายเครื่อง 1200 cc เลย

อยากให้มันวางเครื่อง 1500 cc ทั้งคู่เหมือนเดิม

+1 ครับ ผมว่า City/Jazz เหมาะกับ 1,500 มากกว่า อัตราเร่งดีกว่า 1,200 ใน brio amaze  อัตราสิ้นเปลืองของเครื่องตัวนี้ก็โอเคในระดับหนึ่ง แล้วเติม E85 ได้ด้วย ผมเลยรู้สึกว่า มันเป็น Combination ที่มันลงตัวอยู่แล้ว

ยิ่งตอนนี้ Toyota มีแค่ Vios ที่เป็น 1.5 Mazda ก็จับ 2 ลง 1.3 กับ Diesel ไปแล้ว Nissan Mitsu Chev ก็ไม่มีรถ 1.5 ford คงหวังอะไรกับ Fiesta แล้ว และ MG ทั้ง 3 และ 5 ก็มีหลายๆคนที่ยังไม่กล้าจะไปเล่นเท่าไหร่ ผมเลยมองว่า Honda คงจะเล่นกับตลาด B Segment 1.5 ได้ดีกว่า ลงไปหา Ecocar 1.2 ที่มีคู่แข่งเพียบ

ถ้าอยากเอา City/Jazz เข้า Eco Car ผมว่า 1.0 Turbo น่าสน แต่ราคากับมลพิษจะไปไกลเกินรึป่าว
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Hakosuka

อยากให้ทำเครื่อง 1.0 เทอร์โบ ที่ทำแรงม้าให้เท่ากับ 1.5 ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมไม่คิดว่าเค้าจะลงไปตลาดที่ตัวเองเพลี่ยงพล้ำหรอก ยิ่งวีออสถีบตัวเองออกไปเพื่อหลีกทางให้เอทีฟแล้วเท่ากับว่าตลาดตรงนี้แทบไร้คู่แข่งเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

คงมีตีตั๋วเด็ก กันหลายรุ่น  :D :D :D :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
1.3 Phase 2 สิครับ

เอาสัก 100 แรงม้า

ออฟไลน์ kiwiwi

1.2 turbo พอไหวมั๊ยครับ

ออฟไลน์ kenno

ตอบในมุมมองของคนที่ใช้ GK และเคยใช้ Eco car 1,200 มาก่อนนะครับ
ไม่อยากให้ทั้ง2รุ่นไปใช้1.2เลยเพราะเครื่อง1.5ปัจจุบันนี้ อัตราเร่งดีกว่า1.2เยอะ แต่กินน้ำมันเท่าๆกันเลยทั้งที่ตัวถังหนักกว่าด้วย ก็ไม่รู้ว่าจะไปใช้1.2ทำไม
นอกจากว่าจะผูกโบมาให้แล้วแรง+ประหยัดกว่า1.5 ค่อยมาคุยกัน

ออฟไลน์ tatum0022

อยากให้เอา 1.0T มาลงมากกว่าครับ ไม่รู้ว่าจะผ่าน Phase 2 ไหใเครื่องตัวนี้
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
1.5 ทั้งคู่มีให้โหวตมั้ยครับ  :P

ออฟไลน์ NoBiReacto

อยากให้เอา 1.5idtecมาลงครัยไหนๆมาสด้า2ก็มีดีเซลละ

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
ให้ City มีเครื่อง 1.3 และตัว Top เป็น 1.0 Turbo โดยใช้สิทธิ Ecocar Phase 2

ให้ Jazz มีแค่เครื่อง 1.0 Turbo โดยใช้สิทธิ Ecocar Phase 2 เช่นเดียวกัน

Brio ยกเลิกการผลิต ส่วน Amaze วาง 1.3 แต่ขนาดตัวย่อมกว่า City

ออฟไลน์ mrter2012

• Newbie
  • *

ปัจจุบัน ผมยังชอบ city 1.5 มีเกียร์ธรรมดาอยู่ครับ  และตลาดค่ายอื่น หันไปเล่น เกียร์ auto หมด

ปัจจุบันใช้ nissan almera , ford fista ทุกคนล้วนเกียร์ธรรมดา อาจจะเป็นเพราะว่าผมชอบในการส่วนตัว และยังอยากให้ city รุ่นต่อไปยังคงมี 1.5 เกียร์ธรรมดา เป็นทางเลือกครับ