ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับการที่ชอบมีรถมาจอดหน้าบ้านแล้วติดเครื่องทิ้งไว้ครับ  (อ่าน 9923 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
คิดยังไงกับการที่ชอบมีรถมาจอดหน้าบ้านแล้วติดเครื่องทิ้งไว้ดีครับ

ก่อนอื่นต้องบอกเลย บ้านผมเป็นหมู่บ้าน แล้วมีอู่รถซึ่งอยู่ในหมู่บ้านแล้วก็จะมีรถซึ่งวนเวียนมาหา
มาจอดรถเลยมาหน้าบ้านนิดนึงบางทีก็ตรงหน้าบ้าน แล้วชอบติดเครื่องทิ้งไว้ แรกๆก็เดินไปบอกว่าให้ดับเค้าก็โอเคดีครับดับเครื่องให้ แต่บางวันมันบ่อยเกินไปหน่อยนึง ซึ่งเราอยู่ในบ้านต้องมานั่งดมควันรถไปด้วย
ไม่เข้าใจเลยจริงๆว่ากลัวร้อน หรือว่าอะไร แต่สำหรับผมถ้าต้องจอดรถหน้าบ้านใครผมจะดับทันที ร้อนก็ร้อนเถอะครับเปิดกระจกเอา ไม่อยากเบียดเบียนเจ้าของบ้านเค้า อย่างน้อยที่สุดเค้าก็ให้เราจอดแล้ว ถึงมันจะแปปเดียวก็ตาม

เห้ออ แก้ยากครับแบบนี้

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เขียนป้ายว่า

"จอดรถตรงนี้กรุณาดับเครื่อง ในบ้านมีเด็กอ่อน สงสารเด็กเถอะครับ"

ออฟไลน์ holahola66

ถ้าเจอก้อแจ้งตำรวจไปครับ ถ้ามันรบกวนเรา

พระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒

มาตรา ๕๘ การจอดรถในทางเดินรถที่ผู้ขับขี่ไม่อาจอยู่ควบคุมรถนั้น ผู้ขับขี่ต้อง
หยุดเครื่องยนต์และห้ามล้อรถนั้นไว้

มาตรา ๑๔๘ ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา ๖ วรรคหนึ่งหรือวรรคสอง
......... มาตรา ๕๘............หรือมาตรา ๑๓๓ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าร้อยบาท

นอกทางเดินรถ/

พระราชบัญญัติ การสาธารณสุข พ.ศ. ๒๕๓๕

มาตรา ๒๕ ในกรณีที่มีเหตุอันอาจก่อให้เกิดความเดือดร้อนแก่ผู้อยู่อาศัยใน
บริเวณใกล้เคียงหรือผู้ที่ต้องประสบกับเหตุนั้นดังต่อไปนี้ ให้ถือว่าเป็นเหตุรำคาญ
(๔) การกระทำใด ๆ อันเป็นเหตุให้เกิดกลิ่น แสง รังสี เสียง ความร้อน สิ่งมีพิษ
ความสั่นสะเทือน ฝุ่น ละออง เขม่า เถ้า หรือกรณีอื่นใด จนเป็นเหตุให้เสื่อมหรืออาจเป็นอันตราย
ต่อสุขภาพ
มาตรา ๒๖ ให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นมีอำนาจห้ามผู้หนึ่งผู้ใดมิให้ก่อเหตุรำคาญใน
ที่หรือทางสาธารณะหรือสถานที่เอกชนรวมทั้งการระงับเหตุรำคาญด้วย ตลอดทั้งการดูแล
ปรับปรุง บำรุงรักษา บรรดาถนน ทางบก ทางน้ำ รางระบายน้ำ คู คลอง และสถานที่ต่าง ๆ ใน
เขตของตนให้ปราศจากเหตุรำคาญ ในการนี้ ให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นมีอำนาจออกคำสั่งเป็น
หนังสือเพื่อระงับ กำจัดและควบคุมเหตุรำคาญต่าง ๆ ได้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เขียนป้ายว่า

"จอดรถตรงนี้กรุณาดับเครื่อง ในบ้านมีเด็กอ่อน สงสารเด็กเถอะครับ"
ใช่ๆ ผมว่าเขียนป้ายบอกตรงๆไปเลย เหม็นควันรถ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เขียนป้าย มันก็จะมีคนที่เขาสนใจและไม่สนใจ ล่ะคับ

ถ้าเป็นหมู่บ้านจัดสรร จะมีระยะเว้นระหว่างรั้วหน้าบ้านถึงตัวบ้านอยู่ 2-3 เมตรได้
ปลูกต้นไม้พุ่มเตี้ยไว้หลังรั่วหรือหน้ารั่ว ไม่กินที่มากหลอกคับ เช่นชาทอง ชาฮกเกี้ยน
ช่วยฟอกควัน ฟอกอากาศ กันฝุ่นเข้าบ้านด้วย

ออฟไลน์ tvm

ฟอกอากาศด้วยต้นไม้ อาจจะไม่ทัน ติดพัดลมเป่าออกด้วยเลย 55

ออฟไลน์ pmee

• Newbie
  • *
   ผมว่าเราควรช่วยกันปลูกจิตสำนึกเริ่มจากตัวเราก่อนเลย แล้วก็สอนลูกเราให้มีวินัยในการใช้รถใช้ถนน ยกตัวอย่างครับ..เวลาขับรถส่งลูกไปโรงเรียนออกไปถึงปากซอยแล้วขับรถย้อนศรไปนิดนึงแล้วเลี้ยวเข้าถนนหลักได้เลย(ไม่เปลืองน้ำมัน, ไม่เสียเวลาด้วย, ไม่อยากไปกลับรถ เหตุผลแล้วแต่จะคิด) แล้วลูกเราเห็นทำบ่อยๆเมื่อเค้าโตขึ้นขับรถเองได้ก็เห็นว่ามันเป็นเรื่องปกติทั้งๆที่มันอันตรายและไปเบียดเบียนเพื่อนร่วมทาง      มีหลายประเด็นครับที่หลายท่านเขียนเข้ามาไม่ว่าจะเป็น  แทรกแถว  ขับรถเร็วเกินไป  ควันดำ  ย้อนศร ...ประเด็นนี้ก็ใช่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ samaklen

เขียนป้ายได้ มันก็ไม่สนใจครับ
เหมือนจอดรถขวางทางเข้าออก
มันเป็นเรื่องของสันดาน

• **
จริงครับผมว่าเขียนป้ายก็ไม่สนใจ

ทำไมหนอมันร้อนมากเลยหรือไงครับ แค่จอดรถแปปเดียว ถ้าร้อนก็เปิดกระจกลมมันก็ผ่านมันก็ไม่ได้ร้อนอะไรมากมาย หรือไม่ก็ลงจากรถแล้วมันยืนมานั่งที่ร่มๆก็ได้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
บางทีสุภาพมากก็ไม่ได้ครับ ไม่สนใจ

ติดป้าย "จอดรถไม่ดับเครื่อง พ่oงตาe" แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ 0%

เอากรวยตั้ง ให้จอดไม่ได้

ออฟไลน์ lay

ออฟไลน์ lay

จอดรถไม่ดับเครื่อง รถหาย ประกันไม่จ่ายด้วย

https://auto.mthai.com/news/tips/36929.html

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
จอดรถไม่ดับเครื่อง รถหาย ประกันไม่จ่ายด้วย

https://auto.mthai.com/news/tips/36929.html

ป้ายนี้เข้าท่าแฮะ จอดรถไม่ดับเครื่อง ระวังรถหายนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตั้งป้ายหน้าอู่อีกอัน แล้วบอกเจ้าของอู่ด้วย ชวนเพื่อนบ้านแถวนั้นไปด้วยกันสัก 4หลังขึ้นไปน่าจะพอช่วยให้ดีขึ้นครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
เห็นแก่ตัว ไม่สนใจคนอื่น ครับ

ติดป้ายข้อความตามความเห็นท่านข้างบน หากยังไม่ดับ

เครื่องก็ต้องเดินไปบอกครับ

ออฟไลน์ renew

เลว เห็นแก่ตัว

ออฟไลน์ Krongbun

;) ผมดับทุกครั้ง
แค่เสียงแอร์ตัดมันก็น่ารำคาญละคร้าบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
รู้สึกหงุดหงิด อยากตบกระบาลคนจอดครับ
ยิ่งรถแต่งแซ้ด ด้วยแล้วยิ่งโมโห
เห็นใจคนเลี้ยงดูอ่อนบ้าง
ลูกผมสะดุ้งร้องไห้ทุกที ที่พวกนี้มันเบิ้นรถ

• **
ลำพังผมก็ไม่เท่าไหร่ครับ แต่สงสารพ่อกับแม่ที่ท่านอายุมากๆแล้ว ต้องมานั่งดมควันพิษ เป็นห่วงสุขภาพพ่อกับแม่ครับ

ออฟไลน์ SM.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เจอบ่อยครับพวกนี้ เห็นแก่ตัวสุดๆ ท่อดังสุดๆด้วย ไม่พอเบิ้ลเครื่องเล่นอีกประจำ ผมนี่รู้ซึ้งกับวินัยคนในชาติเลย เกลียดมากๆ

ออฟไลน์ Nott1959

ถ้าแถวที่ผมไปจอดรถ มีคนอยู่ผมดับเครื่องทุกครั้งครับ ถ้าเราอยู่ด้านหลังรถได้กลิ่นไอเสียรถตัวเองเรายังไม่ชอบเลยแล้วคนรอบข้างที่อยู่บริเวณนั้นล่ะ?
ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับจิตสำนึกจริงๆครับเรื่องแบบนี้

ถ้าเป็นผมจะทำป้ายตัวอักษรใหญ่ๆติดไว้ให้เห็นชัดเจนว่าจอดรถได้แต่กรุณาดับเครื่องยนต์ เอาให้สังเกตุง่ายๆนะครับ ผมคิดว่าถ้าคนที่ขับรถมาจอดมองเห็นป้ายนี้น่าจะยอมดับเครื่องแต่โดยดีนะครับ
ถ้าเห็นแล้วยังเฉย ก็ไม่รู้จะเอาคำไหนมาพูดแล้วล่ะครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Auto

ต้องห้ามจอดหน้าบ้านของเราเป็นเรื่องเป็นราวไปเลย    ถ้ายอมให้จอดก็จะมีปัญหาตามมาไม่จบ 

ออฟไลน์ bravo

จริงครับ
ที่ในโรงเรียนลูกผม เขาก็มีป้ายไวนิล แผ่นใหญ่ เขียนว่า " จอดรถ กรุณาดับเครื่อง "
รถหลายคัน ไปจอดรอรับลูก ก็ติดเครื่องยนต์ตลอด บางคันก็จอดนานเป็นครึ่งชั่วโมง
บางคัน ก็จอดตรงกับที่ติดป้ายเลยครับ ก็ยังจอดติดเครื่อง

ป้าย กรุณาจอดรถให้ตรงช่อง ก็ยังจอดคร่อม
ป้าย ที่จอดรถสำหรับคนพิการ คนไม่พิการทางกาย แต่พิการทางจิตสำนึก ก็ไปจอดครับ