ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อมือสองช่วยเลือกหน่อยครับ  (อ่าน 8616 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.V

• Jr. Member
  • **
จะซื้อมือสองช่วยเลือกหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:09:49 »
จะซื้อมือสองช่วยเลือกหน่อยครับ

Teana2.0(09-13)
City(โฉมปัจจุบัน)
Civic(FB)
Mazda3(โฉมปัจจุบัน)

เพื่อนๆจิ้มตัวไหน เพราะอะไร หรือมีตัวไหนน่าเล่นกว่า ความรู้เรื่องรถน้อยมากครับ
ตั้งงบไว้ที่ 400,000 - 600,000

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: จะซื้อมือสองช่วยเลือกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:20:54 »
คือคุณเลือกรถโดยตั้งงบประมาณซึ่งเป็นวิธีที่ผิด เพราะรถที่คุณเลือกมีตั้งเเต่ b-seg ถึง d-seg การใช้งานย่อมต่างกัน
1.โดยถ้าคุณใช้รถเเค่ 2คนหรือขับเเค่ในเมือง ไม่มีความจำเป็นต้องเล่น d-seg เพราะมันยาวจะขับในเทืองไม่ค่อยสะดวกเเต่จะเด่นเรื่องความสะบายในการเดินทาง เเละการโดยสาร 4 คนเเละไปต่างจังหวัดบ่อยๆ(ถ้าใช่เเนะนำให้เล่น 2.5 จะคุ้มกว่า)
2ถ้าคุณใช้รถ2-3 คน เเล้วออกต่างจังหวัดบ้าง อาจมองไปที่ c-seg 2ตัวเลือกนี้ถ้าชอบขับรถก้เลือกไปที่ mazda จะตอบโจทย์กว่า ส่วน civic fb เปนตัวที่ไม่น่าเล่นเพราะปรับปรุงจาก fd มาไม่มาก เเละ performance ค่อนข้างห่างจาก fc เเละ mazda 3
3.city เหมาะใช้ในเมืองมากกว่า เเละโดยสารไม่กี่คนครับ

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
Re: จะซื้อมือสองช่วยเลือกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:25:02 »
งบแบบนี้นี้ผมไป  camry acv40
เพราะ รถตลาดซ่อมง่าย อะไหล่หาง่าย ได้รถใหญ่นั่งสบาย แอร์เป็นแบบพลาสม่า รถไม่จุกจิก

ไม่เอา teana เพราะเรื่องอะไหล่  และการซ่อมบำรุง
ไม่เอา city nazda3 civic เพราะเป็น bseg cseg  ออพชั่น ความสบาย สู้พวก dseg ไม่ได้ ไหนๆจะซื้อมือสองแล้ว เอาดีสุดไปเลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:32:28 »
ผมเลือก Teana2.0(09-13) ครับ ^ ^

สวย หรู เงียบ สบาย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:42:09 »
น่าจะบอกลักษณะการใช้งาน นิสัยการขับรถ จำนวนผู้โดยสารและความรู้ ความพร้อมในการซ่อมบำรุงนิดนึงครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:53:45 »
FB
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 14:07:49 »
การใช้งานเป็นอย่างไรครับ ถ้าบอกแค่ว่าความรู้เรื่องรถน้อย+มีงบ 4-6 แสน ก็เอา Yaris Ativ E ป้ายแดงกันไปเลย 549,000
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Mr.V

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 14:10:22 »
ใช้งานชานเมืองครับเข้าเมืองบ้าง ใช้รถทุกวัน 15-30Km ต่อวัน วิ่งต่างจังหวัดเดือนละครั้งไปกลับ800KM. เป็นชายหนุ่มกำลังจะแต่งงานครับ555

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 14:13:57 »
มาแบบไม่มีรายละเอียดแบบนี้ก็ต้องเลือกอะไรที่กลางๆ
จิ้มไปที่ civic fb ครับ ขับไม่น่าเกลียด การซ่อมบำรุงไม่ยาก หรือ city ก็ดีน่าจะได้รถปีใหม่สุดในตัวเลือก

ไม่เอามาสด้าครับ เพราะอะไหล่ปัจจุบันยังรอนาน
รถน้องที่รู้จักกันรอฝาครอบดุมล้อเกือบ 3 เดือน คนในคลับรอกันชนหน้าก็ 3 เดือน

ส่วน teana j32 มันมีดีแค่ภายใน ถ้ามี l33 เป็นตัวเลือกในนี้คงเลือก l33 ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 14:38:46 »
มาแบบไม่มีรายละเอียดแบบนี้ก็ต้องเลือกอะไรที่กลางๆ
จิ้มไปที่ civic fb ครับ ขับไม่น่าเกลียด การซ่อมบำรุงไม่ยาก หรือ city ก็ดีน่าจะได้รถปีใหม่สุดในตัวเลือก

ไม่เอามาสด้าครับ เพราะอะไหล่ปัจจุบันยังรอนาน
รถน้องที่รู้จักกันรอฝาครอบดุมล้อเกือบ 3 เดือน คนในคลับรอกันชนหน้าก็ 3 เดือน

ส่วน teana j32 มันมีดีแค่ภายใน ถ้ามี l33 เป็นตัวเลือกในนี้คงเลือก l33 ครับ

ผมก็ใช้มาสด้า แต่ไม่เคยเคลม
ผมอยู่ในเฟสมาสด้า เห็นเขาชนและเคลม ก็ไม่นานขนาดนั้นนะครับ
ส่วนใหญ่ก็ประมาณ 1 เดือน รวมซ่อมทำสีเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 14:58:13 »
Teana j32 ปัญหาเรื่องเกียร์หลายคันนะครับ ลองหาข้อมูลว่ารับได้มั้ย ตัวเลือกอื่นๆก้อแล้วแต่ชอบเลยครับ
ยังงัยขอเชียmazda3 ละกันครับ ใหม่ดี
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 15:06:13 »
ถ้ามีความรู้เรื่องรถน้อยมากอย่างที่คุณว่า
และไหนๆก็มี city เป็นตัวเลือกแล้ว

ทำไม่ไม่มองเป็นรถใหม่ป้ายแดงไปเลยล่ะครับ
ทีเดียวจบๆ

Yaris Ativ
หรือ city s at ก็ได้

และถ้าผ่อน ตัว city จะสามารถขยับสเต็ปรุ่นย่อยไปได้อีกรุ่น ถึงสองรุ่นเลย

ใจอยากให้ใช้รถใหม่ครับ
ส่วนตัวพอรู้เรื่องซ่อมรถเองบ้าง
ชอบรถมือสอง แต่เวลาใช้รถใหม่แล้ว ใจและกระเป๋าตังค์มันสบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 15:37:01 »
เทียน่า โดย พฐ แล้วเป็นรถที่ดีที่สุดในกลุ่มนี้

ถ้างบถึงให้ไปตัว mc

เป็นรถที่ช่วงล่างย้วยๆหน่อย แต่ขับสบายๆจริงๆ เครือ่งเสียงติดรถ กาก แต่ทำใหม่จบได้ในงบ หมื่นเดียว

ที่เป็นปัญหาก็พวก คอนโซลแตก แต่มีวิธีเคลมอยู่

และเกียร์ ซึ่งถ้าได้ mc ก็หายห่วง

งบไม่ถึง mc ก็ต้องลองขับดู

เจอรถวิ่งเยอะๆ ก้มดูแรคนิดนึง ว่ารั่วไหม สำหรับมือสอง เพราะราคาเอาเรื่องอยุ่เหมือนกัน

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 15:39:44 »
ความรู้รถน้อย ยังไม่ได้คิดเรื่องศึกษาเพิ่ม ไปรถใหม่เลยครับ
มือ 2 ซื้อมายังไงก็ต้องมีซ่อมครับ ไหนจะต้องดูสภาพให้เป็นก่อนซื้อด้วย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 16:00:11 »
ไม่มีความรู้เรื่องรถ

City
Civic

เอามาหัดซ่อมก่อน พัดลม ไดชาร์จ คอมแอร์ หม้อน้ำ อะไรเป็นอะไรจะได้เริ่มได้ถูก ขายต่อราคาไม่โหดเผื่อไว้อยากเปลี่ยนในอนาคตไม่เจ็บตัวมาก

ถ้าโปรแล้ว BMW Benz แล้วแต่อัธยาศัยิซ่อมไปซ่อมมาจนคล่องถูกกว่าเอารถญี่ปุ่นหลายรุ่นเข้าศูนย์อีก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 16:32:27 »

มาสด้าอะไหล่ไม่นานครับ ถ้าไม่ใช่พาร์ทนำเข้า
ผมเคยเคลมกันชนหน้าสัปดาห์เดียวได้ของ ถ้ารอ 3 เดือนอาจหมายถึง 3 ปีก่อนรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ littlecat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 17:48:36 »

มาสด้าอะไหล่ไม่นานครับ ถ้าไม่ใช่พาร์ทนำเข้า
ผมเคยเคลมกันชนหน้าสัปดาห์เดียวได้ของ ถ้ารอ 3 เดือนอาจหมายถึง 3 ปีก่อนรึเปล่าครับ

ยืนยันครับ มาสด้าไม่ได้อะไหล่นานขนาดนั้น บางอย่างก็มีสต๊อคแล้ว เคยเคลมปั๊มไฮโดลิกสายพาน ก็ไม่กี่อาทิตย์นะครับ ช้าตรงรอบริษัทแม่อนุมัติ จะช้าหน่อยคือเรื่องอู่ทำสีเท่านั้น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 18:16:56 »
ถ้าจะซื้อมือสอง หาอู่นอกที่ไว้ใจได้ของแต่ละรุ่นแถวบ้านไว้ก่อนเลยครับ แบบรู้จักดีซ่อมจบ  ถ้ามีอู่ Teana ก็น่าสนครับ รถดีแต่จะงอแงหน่อยนึง แต่ถ้าคุณเท้าหนักจะงอแงไม่น้อยครับ

อยู่ชานเมืองวิ่งไกล วิ่งต่างจังหวัดเดือนละครั้ง D-Seg น่าจะตอบโจทย์ที่สุดครับ Camry ก็เป็นตัวเลือกที่ดีเช่นกันครับ ทนกว่าอึดกว่า Teana ช่างทั่วไปรู้จัก

แต่ถ้าคิดว่ารถใหญ่เทอะทะไป C-Seg ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 18:40:40 »
ใช้งานชานเมืองครับเข้าเมืองบ้าง ใช้รถทุกวัน 15-30Km ต่อวัน วิ่งต่างจังหวัดเดือนละครั้งไปกลับ800KM. เป็นชายหนุ่มกำลังจะแต่งงานครับ555
ที่บ้านมีแคมรี่ 2011อยู่ตัวนึง ผมว่านั่งสบาย แต่ย้วยหน่อย ,ถ้าวิ่งเยอะต่างจังหวัดแบบที่ว่า d segment น่าจะตอบโจทย์ เชียร์L33 kub 5555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 20:10:26 »

ยืนยันครับ มาสด้าไม่ได้อะไหล่นานขนาดนั้น บางอย่างก็มีสต๊อคแล้ว เคยเคลมปั๊มไฮโดลิกสายพาน ก็ไม่กี่อาทิตย์นะครับ ช้าตรงรอบริษัทแม่อนุมัติ จะช้าหน่อยคือเรื่องอู่ทำสีเท่านั้น

ผมไปอ่านเจอในคลับ(เพจคนใช้มาสด้าในเฟส)มาเห็นมาบ่นๆกัน
นี่ตัวอย่างที่บ่นๆกันเลยกอปเอามาให้ดู ขออภัยลงรูปไม่เป็น

มีใครประสบปัญหาเคลมกันชนหน้าแล้วบอกรออะไหล่ถึงปลายเดือนตุลาไหมครับ รอนานมากกกกกก...แจ้งเคลมตั้งแต่ ส.ค.

ผมเคลมกระจังหน้า รออะไหล่ 2 เดือน
เคยโทรไปถามฝ่ายอะไหล่มาสด้า เค้าบอกว่าตอนนี้ผลิตอะไหล่สำหรับรถใหม่ 70% อีก 30% อะไหล่สำรองซ่อม

ส่วนฝาปิดดุมล้อรอ 3 เดือนแน่ๆเพราะเป็นรถน้องผมเอง เอาเข้าเช็คระยะช่างทำขาหักตอนถอดมาสลับยาง
ศูนย์แห่งหนึ่งในกรุงเทพ เจ้าหน้าที่บอกว่าของแบ็กออเดอร์ครับ ใส่ให้รถผลิตใหม่ก่อน

แต่บางความเห็นในเพจที่ว่ารอไม่นานก็มี คงต่างกรรมต่างวาระ ต่างศูนย์ แต่เท่าที่สังเกตอะไหล่ตัวถังค่อนข้างนานกว่าอะไหล่เครื่องยนต์ครับ
ที่บ้านผมเองก็มีมาสด้า 2 รอกระจกมองข้าง 1 เดือน เบิกของมาเอาไปใส่ดันเบิกมาสลับข้าง
เลยต้องรออีกเดือนนึง โดยรวมผมว่ายังช้ากว่าเจ้าตลาดนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 21:24:31 »
มีความรู้เรื่องรถน้อย และ มีงบอยู่ 4 ถึง 6 แสน
ผมแนะนำมือหนึ่งป้ายแดงครับ ตัดรถมือสองไปเลย

- เอาเร่งดี ออกต่างจังหวัดได้บ้าง แอบซิ่งหนีเมียไปหาเพื่อน ก็ City V+
- หรือประหยัดงบ ขับไม่เร็ว รถกว้างๆหน่อย และเมียเป็นเครื่องตัดความเร็ว ATiV ตัว G ก็ดีเหมือนกัน

เพราะโจทย์เพิ่มคือ

ใช้งานชานเมืองครับเข้าเมืองบ้าง ใช้รถทุกวัน 15-30Km ต่อวัน วิ่งต่างจังหวัดเดือนละครั้งไปกลับ800KM. เป็นชายหนุ่มกำลังจะแต่งงานครับ

จริงๆรถมือสองก็น่าเล่นครับ แต่ จขกท.มีความรู้เรื่องรถน้อย และรถมือสองทุกคันก็ถึงเวลาเริ่มจะซ่อมกันแล้ว
อนาคตต้องมีลูก อายุมากขึ้น ค่าใช้จ่ายเริ่มสูงขึ้น จะมาเสี่ยงกับรถมือสองทำไม
รถป้ายแดงใช้ยาวๆ 5 ปี ไปเลย ไม่ต้องเสียเวลาตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียน
เอาเงินและเวลาไปเตรียมงานแต่งงานดีกว่าครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 21:41:00 »
ผมเคยใช่รถมือ 2 เป็นคันแรก

ที่บ้านผมไม่มีใครแนะนำอะไรผมได้เลย อาศัยคลำทางหาอู่เอง

อยากบอกว่า ถ้าทำงานแล้ว (ตอนผมซื้อ มือ 2 คือเรียนอยู่) อย่าเอามือ 2 เลยคับ โดยเฉพาะ teana

ถ้าไม่เข้าใจรถ จะน่าเบื่อมาก เพราะ ต้องเอาใจใส่มากๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 22:26:29 »
มีความรู้เรื่องรถน้อย และ มีงบอยู่ 4 ถึง 6 แสน
ผมแนะนำมือหนึ่งป้ายแดงครับ ตัดรถมือสองไปเลย

- เอาเร่งดี ออกต่างจังหวัดได้บ้าง แอบซิ่งหนีเมียไปหาเพื่อน ก็ City V+
- หรือประหยัดงบ ขับไม่เร็ว รถกว้างๆหน่อย และเมียเป็นเครื่องตัดความเร็ว ATiV ตัว G ก็ดีเหมือนกัน

เพราะโจทย์เพิ่มคือ

ใช้งานชานเมืองครับเข้าเมืองบ้าง ใช้รถทุกวัน 15-30Km ต่อวัน วิ่งต่างจังหวัดเดือนละครั้งไปกลับ800KM. เป็นชายหนุ่มกำลังจะแต่งงานครับ

จริงๆรถมือสองก็น่าเล่นครับ แต่ จขกท.มีความรู้เรื่องรถน้อย และรถมือสองทุกคันก็ถึงเวลาเริ่มจะซ่อมกันแล้ว
อนาคตต้องมีลูก อายุมากขึ้น ค่าใช้จ่ายเริ่มสูงขึ้น จะมาเสี่ยงกับรถมือสองทำไม
รถป้ายแดงใช้ยาวๆ 5 ปี ไปเลย ไม่ต้องเสียเวลาตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียน
เอาเงินและเวลาไปเตรียมงานแต่งงานดีกว่าครับ

+1 ครับ ชัดเจนทุกคำตอบ ซื้อสดไปเลย ดอกเบี้ยไม่แพง มือ 2 ดอกเบี้ยแพงมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 22:50:01 »
civic ดีมั๊ยครับ รถตลาดด้วย ไม่น่าห่วง ไม่ใหญ่ ไม่เล็ก เกินไป เผื่อมีครอบครัวไปด้วยเลย

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 17:39:57 »

ผมเคลมไฟหน้าข้างขวา มาสด้า3sky.  1สัปดาห์ได้ครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 21:46:27 »
ถ้ามือสองก็ต้องมีงบ ดูแลหลังจากซื้อมา พอสมควรครับ (ถ้าไม่โชคดีสุดๆ แบบได้มากับมือเจ้าของเดิมที่ดูแลดีจริงๆ)
ถ้าเอาแบบขับสบาย นั่งสบาย ก็คันใหญ่ไว้ก่อน มีครอบครัว มีลูกก็ขนของสะดวกด้วยครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 13:21:10 »
civic fb

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 17:01:33 »
เดินทางไปกลับ800โล ผมว่าเทียน่าเหอะ สวรรค์ก่าอีก3ตัวเยอะ
วิ่งชานเมืองเป็นหลัก รถก็ไม่ค่อยติดเท่าไหร่
เน้นประหยัด2.0ไปเรื่อยๆ ถ้าเน้นแรงมีซัดบ้าง2.5ไปเลย ออฟชั่นความปลอดภัยก็มีครบ

ออฟไลน์ yongyugo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 00:08:23 »
งบในช่วง 400k - 600k แล้วคุณไม่อยากปวดหัวเรื่องซ่อมรถ

ผมจิ้มไปให้ที่ CIVIC FD ครับ
ผมมองว่า CIVIC FD เป็นซีวิคที่ดีที่สุดหนึ่งรุ่นเลยละครับ ดีไซน์ก็โอเค พละกำลังเครื่องก็ถืิอว่าแจ่มพอสมควร ปัญหาต่างๆของรุ่นก็สามารถแก้ไขได้ง่ายดายไม่น่าจะแพงจนซีเรียสมาก
(Default choice ของผมจะเป็นตัว 1.8 MT หรือ 2.0 AT ไปเลยครับ ผมมองว่าอัตราสิ้นเปลืองพอรับได้)

แต่ Teana J32 ก็น่าสนใจนะครับ ถ้าเรื่องความสบาย ความคลาส ต้องยกให้พี่เค้าเลยจริงๆ

ออฟไลน์ ks75

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 19:00:48 »
ในตัวเลือกนี้ผมแนะนำ civic fb ครับ
ขนาดตัวรถและเครื่องกำลังดี ไม่เล็กไม่ใหญ่ เหมาะทั้งในเมืองและตจว.
เข้าศูนย์ก็ได้ไม่แพง ซ่อมก็คงไม่ยากและไม่แพงกว่า city มากนัก
ซื้อแล้วใช้ได้ยาวๆ