ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเดี๋ยวนี้เวลามีรถมาโชว์ตามห้าง ผู้คนถึงไม่ค่อยสนใจดูเหมือนเมื่อ 5-7 ปีก่อนเลยครับ  (อ่าน 9015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) บรรยากาศมันไม่คึกคักเหมือนก่อนเลยครับ อยากให้บรรยากาศแบบนั้นกลับมาจังครับ เวลามีผู้คนดูรถกันคึกคักๆสนุกดีครับ เดี๋ยวนี้เหงาๆ แม้แต่การถามตอบกระทู้ใน HLM ก็ไม่คึกคักเหมือนเมื่อก่อนครับ คิดถึง

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
มันไม่มีอะไรใหม่แล้วรึปล่าวครับ เดิมๆ
บวกกับรถสมัยนี้จับต้องเป็นเจ้าของได้ง่ายขึ้นมากกว่าเมื่อก่อนด้วย
ความอยากมันก็เลยลดลงไป เป็นหนี้อยู่แล้วก็ไม่อยากหาเพิ่ม เหนื่อย hahaha

ลองสังเกตุดูว่าพอมีกระแสรถไฟฟ้ามา หรือพวกรถแนวๆ Kcar เข้ามา
คนถึงจะเข้ามาสนใจเยอะกว่าปกติ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คือหลายคนก็อยากเปลี่ยนรถนะ แต่ยังมะมีตัง (ไม่มีตังค์)

ส่วนคนที่อยากได้รถคันแรกก็ยังไม่กล้าซื้อ เพราะรุ่นใหม่มาถี่เหลือเกิน

แถมเศรษฐกิจก็ไม่ค่อยดีด้วยสิ

ออฟไลน์ sukhontha

ยากครับ  ตอนนี้หนี้เต็มบ่ากันเป็นส่วนมาก

สภาพเศรษฐกิจแบบนี้  มีเฉพาะกลุ่มข้าราชการ กับเกี่ยวเนื่องกับการท่องเที่ยวเท่านั้นดี

ที่เหลือ ทรงกับทรุด  โดยเฉพาะกลุ่มฐานของปิรามิด  ยี่สิบล้านคน  แย่มาก  ธุรกิจที่เกี่ยวเนื่องกับคนกลุ่มนี้แย่ตามไปด้วย

ไหนเตรียมขึ้นภาษีอีก  ...ภาษีน้ำ  แสงแดด ฯลฯ   รีดเข้าไป

ออฟไลน์ Pasakorndvm

คนเดินห้างน้อยลงครับ

ส่วนตัว บ้านผมรถเต็มจะเกินจำนวนคนแล้ว
'19 Honda Civic EL

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เวลาพูดถึงเศรษฐกิจไม่ดี

ผมนึกถึงเตนท์รถก่อนเลย

คือ ในเวลาเดียวกัน บางเตนท์นี่ รวยขึ้น ๆ แต่บางเตนท์ปิดตัวไป

ลองมองดูพฤติกรรมการใช้เงินของคน แล้วมาดูว่าคุณอยู่ตรงไหนในระบบเศรษฐกิจ

Seven ELeven, McDonald, KFC เปิดสาขาใหม่ปีนึงกี่สาขา
ร้านขายของชำยังมีคนเข้าไหม

ร้านบะหมี่ริมถนนที่แต่ก่อนคนขี่มอเตอร์ไซค์ไปจอดข้างทางแล้วลงไปนั่งกินได้ วันนี้มีแต่คนมีรถขับรถไปนั่งกินจอดได้แค่คันเดียวริมถนนพออีกคนขับรถมาจอดไม่ได้ก็เลยเข้าห้างไปนั่งกินข้าวในห้างดีกว่า

.....

ตอบเจ้าของโพสท์

รถที่มาโชว์ตามห้าง มันก็รถตลาด ๆ นี่ล่ะครับ ส่วนมากเน้นรถรุ่นที่มีวิ่งกันเยอะแยะมากมาย ไปดูที่ไหนก็ได้มั้ง คนเลยไม่ค่อยไปดู ลองถ้าเป็นรถหน้าตาประหลาดไม่ค่อยมีขับกันในถนน ก็ยังมีคนไปดูเยอะแยะนะครับ ถึงจะไม่ได้ซื้อก็เหอะ

ออฟไลน์ kiwiwi

ยากครับ  ตอนนี้หนี้เต็มบ่ากันเป็นส่วนมาก

สภาพเศรษฐกิจแบบนี้  มีเฉพาะกลุ่มข้าราชการ กับเกี่ยวเนื่องกับการท่องเที่ยวเท่านั้นดี

ที่เหลือ ทรงกับทรุด  โดยเฉพาะกลุ่มฐานของปิรามิด  ยี่สิบล้านคน  แย่มาก  ธุรกิจที่เกี่ยวเนื่องกับคนกลุ่มนี้แย่ตามไปด้วย

ไหนเตรียมขึ้นภาษีอีก  ...ภาษีน้ำ  แสงแดด ฯลฯ   รีดเข้าไป

ขนาดสรรพสามิตรายย่อย มันยังจัดการแบบเงียบๆเลยครับ

กลุ่มของผม ไม่กระโตกกระตาก เรียกผู้ประกอบการที่ขายแบตเตอรี่ทุกชนิด ไปรับทราบเรื่องการขึ้นภาษีแบบใหม่ คือ ขึ้นแวท ณ ตอนขาย ให้ลงราคาประเมิณ... จากเมื่อก่อน ลูกค้าซื้อเท่าไหร่ก็จ่ายแวทตามนั้น

ตอนนี้จนท.กรมศุล และสรรพสามิตฝ่ายท่าเรือยังไม่เข้าใจระบบนี้ เลยให้ผ่านออกมาแบบคิดตามเรทเดิมอยู่ เพราะมันเกี่ยวข้องกันเป็นวงกลม

คนคิดรีดมันก็คิดจัง เฮ้อ

ออฟไลน์ Auto

เวลาพูดถึงเศรษฐกิจไม่ดี

ผมนึกถึงเตนท์รถก่อนเลย

คือ ในเวลาเดียวกัน บางเตนท์นี่ รวยขึ้น ๆ แต่บางเตนท์ปิดตัวไป

ลองมองดูพฤติกรรมการใช้เงินของคน แล้วมาดูว่าคุณอยู่ตรงไหนในระบบเศรษฐกิจ

Seven ELeven, McDonald, KFC เปิดสาขาใหม่ปีนึงกี่สาขา
ร้านขายของชำยังมีคนเข้าไหม

ร้านบะหมี่ริมถนนที่แต่ก่อนคนขี่มอเตอร์ไซค์ไปจอดข้างทางแล้วลงไปนั่งกินได้ วันนี้มีแต่คนมีรถขับรถไปนั่งกินจอดได้แค่คันเดียวริมถนนพออีกคนขับรถมาจอดไม่ได้ก็เลยเข้าห้างไปนั่งกินข้าวในห้างดีกว่า

.....

ตอบเจ้าของโพสท์

รถที่มาโชว์ตามห้าง มันก็รถตลาด ๆ นี่ล่ะครับ ส่วนมากเน้นรถรุ่นที่มีวิ่งกันเยอะแยะมากมาย ไปดูที่ไหนก็ได้มั้ง คนเลยไม่ค่อยไปดู ลองถ้าเป็นรถหน้าตาประหลาดไม่ค่อยมีขับกันในถนน ก็ยังมีคนไปดูเยอะแยะนะครับ ถึงจะไม่ได้ซื้อก็เหอะ
  ผมเห็นด้วยมากเลยครับ       ระบบการค้าตอนนี้มันเปลี่ยนไป  พฤติกรรมของลูกค้าก็เปลี่ยนไป           ผมไปจอดรถกินข้าวข้างทางหลายที่อยากกินแต่มันไม่สะดวกเรื่องที่จอดก็จะ่ผ่านไปเลย            อีกอย่างราคาด้วยมีผลกับการตัดสินใจ

ส่วนห้างเดินบ่อยที่ไม่ไปดูเพราะเหตุผล
  1. เซลไม่ค่อยสนใจเรา
   2. บางทีเซลก็วุ่นวายกับเราเกินเหตุ 
   3.  รถที่มาโชว์  เป็นรถตลาดบ้าน  ๆ ที่หาดูได้ทั่วไปไม่มีอะไรน่าสนใจเลย 
   4.โปรโมชั่นไม่น่าสนใจเลย  สำหรับบูทที่เอามาโชว์
    5. ผมอยากดูรถ K Car  4x4  มากกว่า  อย่างช่น SUZUKI Jinny   หรือไม่ก็รถสปอร์ต

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Tui_PSG

เศรษฐกิจแย่ลงเยอะครับ และจะแย่ลงอีก(ถึงขั้นล่มจม)ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ zapdos191

ต่างจังหวัดก็มีคนไปดูพอสมควรนะครับ เมื่อเทียบกับจำนวนคนเดินห้าง ถือว่าไม่ได้บางตาอะไร

ยิ่งช่วงเปิดตัวรถใหม่ๆแล้วลงห้าง ก็จะดูหนาตาขึ้นอีกนิดครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
พอดีผมดูหลายประเทศในอาเซียนเลยจะเห็นข้อแตกต่างได้ชัดนะครับ

1. เรื่องแรกคือระบบ dealer บ้านเราพัฒนามามากพอสมควรเข้าถึงหลายๆพื้นที่ในเขตเมืองเทียบกับประเทศอื่นในอาเซียนยกเว้นมาเลกับสิงคโปร์ ลูกค้าส่วนใหญ่ไป showroom ได้เลยมีรถให้เลือกเยอะกว่ายกเว้นในจังหวัดที่มีตัวเลือกน้อยจริงๆ อาจจะเทไปที่ห้างเยอะ
 2. บ้านเรามี event เกี่ยวกับรถยนต์หลายครั้งต่อปี แถมแต่ละครั้งก็จัดใหญ่พอสมควร การเปิดตัวรถใหม่ เทคโนโลยีใหม่ๆเลยไป focus ที่งานใหญ่ๆมากกว่าเพราะได้ awareness มีคนมาทำข่าว เปรียบเทียบกับสมัยก่อนประเทศอย่างเวียดนาม อินโดที่มีงาน Motor ปีละครั้ง เปิดตัวรถใหม่เลยยังต้องอาศัยห้าง
 3. ตอนนี้คนเข้าถึงข้อมูลได้ง่าย internet มีหมดตั้งแต่ สเป็คยันราคา แถม sales ยังส่งโปรโมชั่นในไลน์ได้อีก ความจำเป็นในการดูรถในห้างเลยน้อยลงไปเยอะครับ ถ้าอยากลองขับจริงๆส่วนใหญ่ไปศูนย์เลย 
 4. สุดท้ายคงเป็นเรื่องสภาพเศรษฐกิจที่รวมๆอาจจะดูเหงาๆในต่างจังหวัด แต่อย่าลืมว่าตัวเลขยอดขายรถในประเทศก็ไม่ตกนะครับ เพราะฉะนั้นหลักๆ ก็เป็นสาเหตุข้างต้นมากกว่า

นอกจากนี้ยังมีจากสาเหตุเรื่องต้นทุนของ dealer เองในการออกบูทในห้างว่าอาจจะไม่สอดคล้องกับยอดขายที่หาได้ด้วย 

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าพฤติกรรมการซื้อรถคนเปลี่ยนไป ข้อมูลหาได้จากอินเตอร์เนตเยอะแยะครับ
ต่อรองของแถมก็ใช้โทรศัพท์ได้ ไปซื้อก็ไปที่ศูนย์บริการทีเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ alpha14

ก่อนรถออกก็มีรูปหลุดมาให้ดู ก่อนขายไทก็มีรูปจากเมืองนอกให้ดู พอมาถึงจริง สื่อออนไลน์เสนอภาพ เต็มไปหมด หาดูที่ไหนก็ได้ ภายนอกยันภายใน รวมถึงอ่านสเป็ครถได้ตั้งแต่ที่บ้าน แล้วเปรียบเทียบกับคู่แข่งสนใจจริงๆ จึงพุงตรงไปโชว์รูมเป็นลำดับสุดท้ายครับ จึงเห็นคนน้อยๆถึงน้อยมากๆในโชว์รูม เพราะไม่ต้องถามข้อมูลอะไรกันมาก แค่ยอดจัด ยอดจ่าย ก็จบแล้ว แต่บรรยากาศการเดินดูรถสมัยก่อนนั้นสนุกจริงครับ คึกคักดี เป็นกันเองด้วย

ออฟไลน์ palma

ผมว่าพฤติกรรมการซื้อรถคนเปลี่ยนไป ข้อมูลหาได้จากอินเตอร์เนตเยอะแยะครับ
ต่อรองของแถมก็ใช้โทรศัพท์ได้ ไปซื้อก็ไปที่ศูนย์บริการทีเดียวเลยครับ

1+

ข้อมูลโดยละเอียด รีวิวจากหลายสำนัก และ ผู้ใช้ตัวจริงเสียงจริง ทั้งในและต่างประเทศ มีให้อ่านได้มากมาย

รูปถ่าย คลิป ภายนอก-ใน อย่างละเอียด หาดูได้ง่ายแค่เปิด smart phone บนมือ

รวมทั้งการเจรจา ต่อรอง การจอง ปัจจุบันสามารถทำกันได้ที่บ้านแล้ว ไม่ต้องไปจองในงาน หรือ โชว์รูมด้วยซ้ำ

รถมาพร้อม คนขายก็ถ่ายรูปรถ พร้อมเลขตัวถังมาให้ดู

จะไปเจอตัวคนขาย ดูรถ ก็แค่ไปตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนรับรถ และ วันจ่ายเงิน รับรถเท่านั้น

*** คันที่จะไปรับล่าสุดนี้ก็จองที่บ้าน ต่อรองนั่งอยู่ที่บ้าน(จังหวะมันพาไปครับ) โลกมันเป็นอย่างนี้จริงๆด้วยครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2017, 11:30:42 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ holahola66

ยุค ดิจิตอล ครับ หมดสมัย traditional trade
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ rvsmart

ผมทำนายว่าต่อไปเต้นท์รถมือสองจะไปจัดอีเวนท์หรือเปิดบู้ทในห้างครับ

ไม่ก็มีการประมูลรถกันในห้างเลย.

ออฟไลน์ rotaryman

สังคมโซเชลทำให้คนเปลี่ยนไปมากในทุกเรื่องๆครับ

ออฟไลน์ cadherin

ห้างที่จังหวัด​ผม​ มีบริษัท​รถเวียนเอารถมาโชว์สลับกันเลยนะ​ Nissan Mitsubishi Suzuki

น่าจะกระตุ้น​ยอดขายได้นะครับ​ เพราะทำแบบนี้มาเป็น​ปีๆ​ แล้ว

ตอนนี้เซลล์​ถ่ายคลิปวีดีโอ​ลง​ youtube​ โชว์​อุปกรณ์​แต่ละรุ่น​ ลูกค้า​ที่อยากซื้อ​รถคงดูใน​ youtube​ ก่อนเข้าไปทดลองขับมั้งครับ

ออฟไลน์ rtong

อย่าว่าแต่ห้างเลย  ขนาดงาน motershow ยังกล่อยๆ เพราะมันจัดบ่อยๆ  และเน้นแต่ขายของ  ไม่มีอะไรมาโชว์
4 ปีไปสักครั้งก็พอ

ออฟไลน์ SM.

ผมก็ยังไปดูตามปกติตลอดนะ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

เจ้าเดิมๆ ก็ยังไปดู ไปลองนั่ง ตามประสาคนบ้ารถ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ paeybu

เห็นกันบ่อยแล้วอะครับ แต่ก่อนไม่มียุค internet ก็ไม่เคยเห็นรุ่นออกใหม่มาก่อน

แต่สมัยนี้รุ่นใหม่ๆ ก็มีขายที่อื่นก่อนไทย เห็นกัน ดูรีวิวกันมาแล้ว ไปดูรถก็แค่จะดูหน้าตาจริงๆ ว่าสวยอย่างที่เห็นในคอมไหม

ออฟไลน์ Mos37257

มันอยุ่ที่ internet ละครับ รูปรถสเป็ค รีวิวอะไรมีหมด อย่างผมสนใจจะไปที่โชว์รูมเลยคือเหนทุกอย่างกะว่าจะเอาเเน่ๆถึงจะเดินเข้าไปครับ เเต่ก้อย่างว่ายอดขายน้อยลงคนซื้อก้ต้องน้อยลง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เดี๋ยวนี้นอกจากสื่อทางเน็ตแล้ว ยังมาจัดโชว์กันบ่อยๆด้วยครับ
ตามห้างใหญ่ๆนี่ เดือนเว้นเดือนกันเลย ไม่ตื่นเต้นแล้ว :)

โปรที่มาจัดก็มักบอกแต่ว่า แบบเดียวกับมอเตอร์โชว์หละ
ทำให้งานมอเตอร์โชว์หมดราคาไปอีก ฮา  ;D ;D ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ veronic

Internet & google คือปัจจัยหลักปัจจัยหนึ่งครับ

ออฟไลน์ tongtom

Re: ทำไมเดี๋ยวนี้เวลามีรถมาโชว์ตามห้าง ผู้คนถึ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 15:29:20 »
ต้องแยกออกเป็น สองประเด็น คือ 1.----คนจะซื้อ จริงๆ    2.- คนไม่ได้คิดจะซื้อแค่อยากดูเปรียบเทียบ หรือหาข้อมูล แล้วพอดีมันอยู่ตรงหน้า

คนกลุ่มแรก อยากซื้อจริงๆ

1.----ไปที่โชว์รูม แล้ว "ได้ทดลองขับ" สิ่งนี้แตกต่างกับห้างฯ ในห้างทดลองไม่ได้
2.- ไม่รู้คนไหนเป็นเซล คนไหนเป็นใคร จะต่อรองได้แค่ไหน
3.- ความเชื่อเรื่อง ความน่าเชื่อถือของโชว์รูม ในยี่ห้อเดียวกัน ดีลเลอร์ หน้าตาเป็นไง ศูนย์อยู่ตรงไหน มีอะไรไปตามด่าใครได้ถูกคนไหม

3 ข้อ นี้ ทำให้ผม ถ้าไม่มั่นใจในรถรุ่นที่ต้องการจริงๆ   ก็ไม่แวะเข้าไปดูครับ ขนาดคนไปด้วย(หลาน)สะกิดยิกๆ   ผมก็แวะเข้าไปดูเซล ก็ไม่ได้ดื้อตื๊อ อะไรมากนะ

แล้วถามว่า บรรยากาศ ในการทำมาหากิน มันสะกดจิตให้ระแวงไว้ก่อนดีกว่าเจ็บเอง  เช่น คนรอบข้าง บอกขายส่งฯ(อุปกรณ์สื่อสาร คอมฯ ไฟฟ้าฯ ) ไม่ดีเลยว่ะ ขายล้อตใหญ่เจอเช็คเด้งแล้วนะ 

บางคนทำโรงแรม(มินิฯ) รีสอร์ท หอพัก อพาร์ทเมนต์อยู่ บอก ....มีที่เหลือ ว่าจะขยายอีกตึก 45ห้อง สบายแน่นักศึกษาเพียบอยู่ เพราะไอ้คนที่จะทำแข่งมันหมุนเงินไม่ทันเป็นโอกาสเราแล้ว แต่ปรากฏว่า... ไม่เอาดีกว่าแฮะ แบงค์ยุคนี้คุยยาก ไม่เสริมสนับสนุนแล้ว แปลน(ผังเมือง) ก็จะเปลี่ยนแล้ว เพราะมหาวิทยาลัย นิคมอุตฯ ที่ทำหอพักอยู่ มีรถไฟความเร็วสูงผ่านอีก นิคมนึง  เมืองมันน่าจะขยายออกไปทางโน้นด้วย เก็บไว้ดูสักพัก ซื้อแค่ที่ดินเปล่าไว้ก่อน ไม่เจ็บเยอะ อะไรๆ ก็เลย ชะงักไปหมด

คนรวย รวยจริงๆ ไม่ได้มาดูรถในห้างเท่าไร (ยกเว้นรถหรู) เพราะเขาซื้อแน่ๆ ไปซื้อที่ดีเลอร์ มากกว่า คนที่มีเงินตอนนี้ คือคน กลุ่มบนๆ ที่ไม่ได้เดือดร้อนมาก ไปเล่นหุ้นกระทิงตอนนี้ ก็อาจจะทำกำไรกว่าไปก่อสร้างอะไรใหม่ๆ

บิ๊กตู่ ...(นายกฯ) ก็บอกว่าจะไปๆๆ ตามโรดแมป(มั๊ง) คนก็เชื่อ ข้าราชการก็เชื่อ นักธุรกิจเชื่อ ชาวบ้านก็เชื่อ คนทำไร่ ทำสวน ฯลฯ เชื่อว่าแกจะไป  ................... แล้วใครจะลงมือทำ ตอนนี้ล่ะ ทำอะไรไป เกิดแจ๊คพ็อตแตก ก็ซวยดิ

ทุกอย่างเลย ................ "ติดกับดักโรดแมป"   ..... รอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เลือกตั้ง หวังว่ามันจะไม่ฆ่ากันแล้วกลับมาทางดีให้ได้

ทุกคน รอ  รอไม่ได้ไม่แปลว่า ไม่มีเงิน แต่การรอจนทำให้ "เงินไม่มีหมุน"   มันเกิดขึ้น   แล้วถ้าไม่มีเหตุการณ์อะไรเลย น่าจะดี แต่ต้องรอให้ "ระดับบน - คนมีตังค์ " ใช้ตังค์ก่อน ไม่งั้น รากหญ้า ยัน SMEs ไม่น่าจะมีเงินเข้ากระเป๋า

ญาติผม ทำโรงงานกระทิงแดง ทำโรงงานชาเขียว (รับจ้างก่อสร้าง ติดเครื่องจักรฯลฯ ) อ้อ โรงงานกระทิงแดง คนละโรงกับขอนแก่นนะ   แล้วก็ไปทำโรงงานอีซูสุ แล้วก็ไปทำแถว ท่อส่งก๊าซ งานมาบตาพุด โรงไฟฟ้าทางใต้ ฯลฯ ทำทุกงาน ที่ว่ามา ในระยะแค่ ต้นปี ถึงครึ่งปีนี้ งานยังล้นมืออยู่เลย ออกรถมา 3คัน บ้านเพิ่มอีกหลังที่ระยองเอาไว้ตั้งฐานประจำการ ................ ถามว่า มันมีทางหากินกันได้สบายๆ ไหม ผมว่ามี แต่มันอยู่ที่คนกลุ่มไหนเขาจะอยากใช้ตังค์ แค่ไหน .... ครึ่งปี ... งานเยอะเหมือนปี ก่อนๆ เกือบทั้งปี

นี่แค่งานรับเหมาธรรมดาๆ ตอนนี้มีงานที่ อ่าวอุดมฯ ศรีราชา แล้วก็งานเฟสแรกของ อู่ตะเภาอีก ผมว่าถึงสิ้นปี คงมีเงินออกรถอีก เพราะต้องใช้ขนของ คนงาน วิ่งไปวิ่งมา

บางครั้ง อยู่ที่คน จังหวะจับงาน จังหวะชีวิตคนด้วยนะ เศรษฐกิจตกต่ำแค่ไหน มองโอกาส หาทางออกได้ ก็ไม่มีปัญหา 

ออฟไลน์ zgmx9900

ไม่มี Pretty คอยดึงดูดเหมือนงานใหญ่ๆ ความน่าสนใจเลยน้อยลง :P :P :P

ออฟไลน์ BigCat

้ผมไปดู พริตตี้ก่อนเลยครับ  8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ปกติผมก็จะไม่เข้าไปดูนะแค่เดินดูผ่านๆ คือถ้ามีความคิดที่จะเปลี่ยนรถ อันดับแรกที่จะหาข้อมูลคือบนเนต พอได้ลิสต์รถคร่าวๆที่ตรงความต้องการมาจะไปหาที่ลองนั่งลองขับก็ต้องเป็นที่ศูนย์บริการ จากนั้นถ้าพอใจค่อยล่าราคาทางโทรศัพท์หรือตอนจัดงานรถยนต์เอาครับ เจอรถบนห้างก็ดูเฉยๆ ยิ่งมีเซลล์มาประกบยิ่งกดดันอ่ะ คือรถคันนึงนี่พอซื้อก็จะใช้งานไปอีกนาน ให้ดูว่าสวยนั่งสบายดีลราคาเลยก็คงเร็วไปครับ

แต่ถ้าเป็นพวกเสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าเนี่ย พอเห็นก็จะเข้าไปดูได้เลย เทียบกันได้จะๆ ลองเสียงปลั๊กลองเปิดได้ทันที และถ้าซื้อกลับไปแล้วเสีย หรือรองเท้าดันใส่ไม่พอดี ก็เอากลับมาเปลี่ยนได้เลยแบบนี้ สะดวกกว่าครับ ตัดสินใจง่ายกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2017, 22:45:06 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ bravo

สังคมโซเชลทำให้คนเปลี่ยนไปมากในทุกเรื่องๆครับ

เห็นด้วยครับ

ไม่ต้องไปดูไกลตัว ผมเองก็หาข้อมูลจากเน็ต เข้าไปสิงในเฟสรถรุ่นที่สนใจครับ
เดินไปดูรถในห้าง เพื่อหาข้อมูง ผมขี้เกียจคุยกับเซลครับ ตัดสินใจซื้อแล้ว ถึงจะคุยกับเซล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 18:53:51 โดย bravo »