ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งเสริมการใช้รถยนต์ไฟฟ้าด้วยการยกเว้นภาษี ชาร์จไฟฟรี ขึ้นด่วนฟรี และที่จอดรถฟรี  (อ่าน 10403 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
อยากให้ท่านผู้นำ ใช้ ม.44 ประกาศแบบเขาบ้างจัง
ข้าฯ กระผม จะได้มีวาสนาขับรถไฟฟ้ากะฝรั่งมังค่าสักที
นี่ขนาดที่ว่าเศรษฐกิจบ้านเขาต้องพึ่งน้ำมันนะเนี่ย

http://www.headlightmag.com/news-dubai-promotes-ev-usage/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2017, 13:38:35 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Turin

... ตราบใดที่เรายังไม่มีคำตอบเรื่องการผลิตไฟ การส่งเสริมรถไฟฟ้า ไม่เกิดผลในระดับโครงสร้างแน่ครับ

ถ้าจะมีเรื่องนึงที่ผมอยากเห็น ม.44 เห็นจะเป็นเรื่องโรงไฟฟ้า และความมั่งคงทางพลังงานนี่แหละครับ

ปล. ถ้าจะมาสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์หลังบ้านผม ผมยอมนะ ขอแค่ใช้ไฟฟรีก็พอละ  8)

ออฟไลน์ apinui

เห็นช้างขี้ อย่าไปขี้ตามช้างครับ ...

สาธารณูปโภคพื้นฐานของบ้านเค้าครบถ้วน รองรับสำหรับรถยนต์ไฟฟ้าได้ เค้าก็ประกาศได้ครับ

บ้านเรา แค่ไฟฟ้าใช้ในครัวเรือนในบ้าน ที่ใช้ๆกันอยู่ยังต้องซื้อจากประเทศเพื่อนบ้านเลย .... ถ้ามีรถไฟฟ้า เพิ่มมาอีกแค่ 2% ของรถยนต์ทั้งประเทศก็แย่แล้ว

แค่รถไฮบริจอะ กล้าใช้กันหรือยัง .... มาร้องหา EV กันอะ ....

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
... ตราบใดที่เรายังไม่มีคำตอบเรื่องการผลิตไฟ การส่งเสริมรถไฟฟ้า ไม่เกิดผลในระดับโครงสร้างแน่ครับ

ถ้าจะมีเรื่องนึงที่ผมอยากเห็น ม.44 เห็นจะเป็นเรื่องโรงไฟฟ้า และความมั่งคงทางพลังงานนี่แหละครับ

ปล. ถ้าจะมาสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์หลังบ้านผม ผมยอมนะ ขอแค่ใช้ไฟฟรีก็พอละ  8)

กลัวว่า ม.44 จะยกโรงถ่านหินมานะสิครับ แผนเคยมี
เส้นทาง(คอ..ห่าน)พร้อม ตบโป้งอิ่มกันเทันทีเลย
นิวเคลียร์ไม่ทันกิน เพราะขอเวลาอีกไม่นาน ;D ;D ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
No way!!!

ไม่ใช่กับ 25 ปีนี้สำหรับเมืองไทย  ::)

บางทีโลกหมุนเร็ว แต่เราไม่ได้หมุนตามโลกครับ

อยากน้อยคุณต้องเห็น กฎหมายแรงๆ "ได้ผล" ในประเทศก่อนครับ

โอ้ยเรื่องเร่งด่วนแบบนี้เอาไว้ท้ายๆ เลยอ่ะ

ค่อยๆ ครับไม่ต้องรีบ เรานี่ผู้นำที่ไม่เคยทันใครอยู่แล้ว

ม.44 ที่จะมาจะเป็น
ภาษี 8%
มาตรการ เพิ่มเงินเดือนราชการ

ใจเย็นๆ ไม่ได้บอกว่าเขาผิดนะ แต่เป็นไปตาม Roadmap!!!!!!  ::)

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ ps000000

ทุกวันนี้ไฟฟ้าในประเทศก็ไม่ค่อยจะพอใช้

ออฟไลน์ Devil13

ล่าสุด น้ำมันบ้านเราขึ้น รอบ ติดต่อกัน ใน 1 สัปดาห์เลย
ตอนนี้น้ำมันแพงจะเท่าตอนที่มันเคยแพงที่สุดแล้วครับ  :'(

ออฟไลน์ Auto

ส่งเสริมการใช้รถยนต์ไฟฟ้าด้วยการยกเว้นภาษี ชาร์จไฟฟรี ขึ้นด่วนฟรี และที่จอดรถฟรี         

เป็นไปไม่ได้เลยนทุกกรณี   ของฟรีไม่มีในโลกครับ   
- ค่าชาร์จไฟ หรือค่าไฟแพงพอกับการจ่ายเงินเติมน้ำมันครับ   แพงพอกันเลย  เพราะรถที่ชาร์จไฟมันก็กินค่าไฟพอกับการใช้น้ำมัน ไม่ได้ประหยัดเลย    รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาออกค่าไฟให้แทน 
- ยกเว้นภาษี  สุดท้ายมันยังมีชิ้นส่วนนำเข้า ต้นทุนแฝง ที่ยังต้องมีภาษีอยู่ครับ 
- ขึ้นทางด่วนฟรี  เห็นมีแล้วเฉพาะเทศกาล นอกนั้นมันทำไม่ได้ครับ
- ที่จอดรถฟรี  ยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่เลย   ที่จอดนเมืองมีราคาทั้งนั้น  ใครจะให้จอดฟรี   

ออฟไลน์ lay

กำลังสงสัยอยู่พอดีเลย     ทำไมประเทศผู้เป็นเจ้าของบ่อน้ำมัน ส่งเสริมรถ ev ?

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห็นช้างขี้ อย่าไปขี้ตามช้างครับ ...

สาธารณูปโภคพื้นฐานของบ้านเค้าครบถ้วน รองรับสำหรับรถยนต์ไฟฟ้าได้ เค้าก็ประกาศได้ครับ

บ้านเรา แค่ไฟฟ้าใช้ในครัวเรือนในบ้าน ที่ใช้ๆกันอยู่ยังต้องซื้อจากประเทศเพื่อนบ้านเลย .... ถ้ามีรถไฟฟ้า เพิ่มมาอีกแค่ 2% ของรถยนต์ทั้งประเทศก็แย่แล้ว

แค่รถไฮบริจอะ กล้าใช้กันหรือยัง .... มาร้องหา EV กันอะ ....
Ev น่ากลัวน้อยกว่า Hybrid นะครับ ชิ้นนส่วนเพิ่อการขับเคบื่อนมันน้อย ไม่ซับซ้อนเท่า เกียร์ยังมีแต่ 1 Speed เลยแต่อย่างว่า ชาร์จทีนึงขั้นต่ำครึ่งชั่วโมง ประเทศเราไม่ได้มาดูแลเริ่องสถานีชาร์จจริงจังด้วย
 ขับเชียงใหม่-กทม คงใช้เวลาหลายวัน หาจุดชาร์จก็ยาก จะไม่น่าใชัก็เพราะเรื่องนี้ไม่ใช่เพราะตัวรถ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: ส่งเสริมการใช้รถยนต์ไฟฟ้าด้วย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 15:48:57 »
บ้านเรา กำลังมีรถไฟที่ใช้ไฟฟ้าเพิ่ม มีรถเมล์ไฟฟ้า มีรถชาร์จไฟ

แต่ดัน มีคน "ค้านสร้างโรงไฟฟ้า" ต่อให้ โซลาร์เซล โรงไฟฟ้าขยะ โรงไฟฟ้าชีวะมวล ฯลฯ

ก็ต่อต้านกัน ย้ำนะ โซลาร์เซล ก็ไม่ให้สร้าง กลัวนกอพยพ ไม่มีที่บินลง (บ้าไหม นกมันเปลี่ยนทิศทางบินได้นะเว้ย เคยดูสารคดีกันเปล่าน้อNGO ที่นำชาวบ้านค้านน่ะ)  ปีนี้ มันมาอีก 3ปีก็มา แต่ปีที่4 -5 -6 อาจจะไม่มาก็ได้ เหมือนที่แถวเหนือๆ บ้านผม นกเป็ดน้ำ นกอีแร้งไซบีเรีย  .... อะไรพวกนั้น มันก็มา แต่ตอนนี้มันไม่มาแล้ว  มันแทบไม่มา หรือมาก็ไปอ่างเก็บน้ำแทน ไม่ได้มาบึงที่เคยมา

การจะใช้รถไฟฟ้า พวกนี้ได้ ผมว่า ต้องมีต้นทุนไฟฟ้า ที่ถูกลง ไม่งั้น คนใช้เยอะๆ การไฟฟ้าก็คงขึ้นราคาเอาๆ เหมือน กลุ่มโอเปค กำหนดราคาได้เลย(มั๊ง) อาจจะมีไฟตก ดับ ก็ได้นะ

ลอง นิสสัน ตัวE power ขายคันละ 999,999 บาทดู ผมว่า....  ระบบไฟอาจจะมีปัญหาก็ได้นะ....

ออฟไลน์ Devil13

Re: ส่งเสริมการใช้รถยนต์ไฟฟ้าด้วย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 16:00:29 »
บ้านเรา กำลังมีรถไฟที่ใช้ไฟฟ้าเพิ่ม มีรถเมล์ไฟฟ้า มีรถชาร์จไฟ

แต่ดัน มีคน "ค้านสร้างโรงไฟฟ้า" ต่อให้ โซลาร์เซล โรงไฟฟ้าขยะ โรงไฟฟ้าชีวะมวล ฯลฯ

ก็ต่อต้านกัน ย้ำนะ โซลาร์เซล ก็ไม่ให้สร้าง กลัวนกอพยพ ไม่มีที่บินลง (บ้าไหม นกมันเปลี่ยนทิศทางบินได้นะเว้ย เคยดูสารคดีกันเปล่าน้อNGO ที่นำชาวบ้านค้านน่ะ)  ปีนี้ มันมาอีก 3ปีก็มา แต่ปีที่4 -5 -6 อาจจะไม่มาก็ได้ เหมือนที่แถวเหนือๆ บ้านผม นกเป็ดน้ำ นกอีแร้งไซบีเรีย  .... อะไรพวกนั้น มันก็มา แต่ตอนนี้มันไม่มาแล้ว  มันแทบไม่มา หรือมาก็ไปอ่างเก็บน้ำแทน ไม่ได้มาบึงที่เคยมา

การจะใช้รถไฟฟ้า พวกนี้ได้ ผมว่า ต้องมีต้นทุนไฟฟ้า ที่ถูกลง ไม่งั้น คนใช้เยอะๆ การไฟฟ้าก็คงขึ้นราคาเอาๆ เหมือน กลุ่มโอเปค กำหนดราคาได้เลย(มั๊ง) อาจจะมีไฟตก ดับ ก็ได้นะ

ลอง นิสสัน ตัวE power ขายคันละ 999,999 บาทดู ผมว่า....  ระบบไฟอาจจะมีปัญหาก็ได้นะ....

เอาจริงๆ ไม่มีใครสนใจว่านกจะบินไปที่ไหนเหรอกครับ
ที่มีคนไปโวยเพราะมีคนจ้างให้ไป โดยใช้ช่องทางกฏหมายเป็นเครื่องมือ เห็นมาเยอะแล้วครับดูอย่าตอนสร้างเขื่อน จะมีคนออกมาโวยว่ากลัวสัยว์โน้่นนี่สูญพันธ์ุ แล้วตอนนี้ละเป็นไง ฝนตกเขื่อนก็ปล่อยน้ำออกมาท่วม หน้าแล้งน้ำก็ไม่พอใช้ คนที่ประท้วงหายไปไหนหมด???

เพลียเหมือนกันครับ...

ออฟไลน์ Auto

Ev น่ากลัวน้อยกว่า Hybrid นะครับ ชิ้นนส่วนเพิ่อการขับเคบื่อนมันน้อย ไม่ซับซ้อนเท่า เกียร์ยังมีแต่ 1 Speed เลยแต่อย่างว่า ชาร์จทีนึงขั้นต่ำครึ่งชั่วโมง ประเทศเราไม่ได้มาดูแลเริ่องสถานีชาร์จจริงจังด้วย
 ขับเชียงใหม่-กทม คงใช้เวลาหลายวัน หาจุดชาร์จก็ยาก จะไม่น่าใชัก็เพราะเรื่องนี้ไม่ใช่เพราะตัวรถ
  EV  น้อยกว่าจริงครับเรื่องชิ้นส่วนกลไกขับเคลื่อน         แต่ผมสงสัยคนในเวป Headlight  หลายคนมีการศึกษาดีและหาข้อมูลกันมากพอสมควร        ทำไมคิดว่ามันจะจุกจิกน้อยกว่า   ขนาดก่อนหน้านี้ยังมาแสดงความเห็นกันว่า  ค่าซ่อมแซมจะถูกว่า เพราะชิ้นส่วนน้อยกว่า   ซึ่งมันไม่ไ่ด้เป็นความจริงเลย    นอกจากสันนิษฐานกันไปเอง

ออฟไลน์ rvsmart

ควรมีแผนแม่บท 1 3 5 10 20 ปี เพื่อให้เห็นภาพการเปลี่ยนแปลง

ทุกภาคส่วนจะได้ปรับตัวทัน ไม่ใช่เอะอะก็ทำ ทำแล้วก็หยุด

ปล.เพิ่งอ่านข่าวความล้มเหลวของ bike lane ในกทม.ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สำหรับบ้านเรานั้นถ้าเตรียมความพร้อมตั้งแต่ตอนนี้ก็จะดีมากครับ  :D  ตอนนี้ได้แต่ดูต่างประเทศลองอะไรใหม่ๆเป็นกรณีศึกษาไปก่อนพลางๆ หวังว่าบ้านเราจะไม่อยู่เฉยๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ได้โรงไฟฟ้าใหม่สัก 2-3 โรงฯก่อนค่อยว่ากัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

โห... พี่  ถ้าลุงแกใช้ ม.44 เว้นภาษี ชาร์จไฟฟรี ด่วนฟรี จอดรถฟรี... นะ

ประเทศเราก็รู้กันอยู่  จะมีตัวแทน xxx มาโวยเลยว่า นโยบายอุ้มชูคนรวย 
ปล่อยให้คนเงินน้อยใช้รถเก่า ๆ จ่ายภาษีเอง, เติมน้ำมันเอง, ค่าทางด่วนเอง บลา ๆ ๆ

ออฟไลน์ locomotive

คนชั้นกลางนี้ คิดเอาแต่ได้เนอะ อยากโชว์ก้าวหน้าจะเอารถ EV เคยมองย้อนดูไรบ้างปล่าว หลายๆหมู่บ้านไฟฟ้าเข้าไม่ถึงมาเกือบชั่วอายุคน ขำฟันหัก คิดเหรอว่าค่าไฟในอนานาคตจะถูกกว่าค่าน้ำมัน อย่าโลกสวย   ไปหาดูใน Youtube ดูนะ  ว่าเยอะขนาดไหน

ออฟไลน์ CarameLon

ประเทศไทยไม่ได้ศิวิไลซ์ขนาดนั้น เลิกเปรียบเทียบเถอะครับ ยิ่งเทียบยิ่งรู้สึกต่ำตมกันเอง
เอาไว้เลิกต่อต้านโรงไฟฟ้านิวเคียร์ให้ได้ก่อนค่อยว่ากัน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

คนชั้นกลางนี้ คิดเอาแต่ได้เนอะ อยากโชว์ก้าวหน้าจะเอารถ EV เคยมองย้อนดูไรบ้างปล่าว หลายๆหมู่บ้านไฟฟ้าเข้าไม่ถึงมาเกือบชั่วอายุคน ขำฟันหัก คิดเหรอว่าค่าไฟในอนานาคตจะถูกกว่าค่าน้ำมัน อย่าโลกสวย   ไปหาดูใน Youtube ดูนะ  ว่าเยอะขนาดไหน

ถึงคำพูดจะดูแรง แต่จริงทุกคำครับ

ไม่เชื่อหรอกว่ารถไฟฟ้าจะขายดี และกล้าพูดได้ว่าคนที่อยากได้ๆ พอเอามาขายจริงๆไม่ซื้อหรอก ซื้อจริงคือคนมีเงินเหลือ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

ไม่ต้องฟรีหลายอย่างก็ได้ครับ สิ่งสำคัญของให้ราคาถูก ทน และดี อาจจะลดภาษี ชิ้นส่วน อะไหล่ อะไรที่เกี่ยวข้องด้วยครับ
และที่สำคัญควรเปิดโอกาสให้คนไทยได้พัฒนามีส่วนในการทำขายบ้าง (ทำให้ง่ายแต่มีมาตรฐาน) เพราะผมเชื่อว่าคนไทยทำได้ แต่ทุนเราน้อย
สิ่งที่จำทำให้เกิดได้คือผู้ที่เกี่ยวข้อง ต้องตัดเรื่องผลประโยชน์ออกไปครับ เอาแต่พองามตามที่สมควรจะได้ ครับ
จริงๆ เราอาจจะไม่ต้องรถไฟฟ้าก็ได้ แต่เราต้องการรถที่ใช้งานได้แต่ประหยัดพลังงาน และประหยัดเงินตอนซื้อ ตอนใช้ครับ และต้องขับดีด้วย 555

ออฟไลน์ CJ.

ลดภาษีรถนำเข้าด้วยก็ดีครับ เผื่อจะได้ซื้อหา Tesla มาใช้บ้าง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BigCat

5555 ยกเว้นภาษี นั่นตัดรายได้เค้าเลยนะนั่น ใครมันจะไปยอม ปัดโธ่ว
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Mp4_007

ของฟรีไม่มีในโลกครับ อย่าเอา ม.44มาใช้พร่ำเพื่อเลย ทุกวันนี้ก็จะแย่อยู่แล้ว ฟรีตรงนั้นแต่เก็บเพิ่มที่อื่นไง vat8% ภาษีมรดกและอื่นๆ ปัญหารถev ไม่ได้อยู่ที่ค่าไฟเป็นหลักครับ
ผมว่าอยู่ที่ราคารถเป็นอันดับแรก ตัวอย่างนะตอนนี้เลย tesla คันละกี่ล้านละ จะมีสักกี่คนมีตังซื้อteslaมาขับ คนทั่วไปหมดสิทธิ เมื่อไหร่ที่มีรถ ev ราคา6-7  แสนค่อยว่ากันใหม่ นี้ยังไม่รวมสถานีชาร์ตไฟที่ยังไม่มีหรือมีน้อยมากอีก  ราคาอะไหล่ ชิ้นส่วนน้อยจริง แต่ว่าราคาแต่ละอย่างเวลาเสียแพงบรรลัยเลย

ออฟไลน์ Barracuda

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

EV  น้อยกว่าจริงครับเรื่องชิ้นส่วนกลไกขับเคลื่อน         แต่ผมสงสัยคนในเวป Headlight  หลายคนมีการศึกษาดีและหาข้อมูลกันมากพอสมควร        ทำไมคิดว่ามันจะจุกจิกน้อยกว่า   ขนาดก่อนหน้านี้ยังมาแสดงความเห็นกันว่า  ค่าซ่อมแซมจะถูกว่า เพราะชิ้นส่วนน้อยกว่า   ซึ่งมันไม่ไ่ด้เป็นความจริงเลย    นอกจากสันนิษฐานกันไปเอง
ดีนะที่ผมไม่ได้พูดถึงความถูกหรือแพงในการซ่อมบำรุง พูดถึงแค่แบบไหนน่ากลัว(ในระยะยาว) ซึ่งแค่ลองค้นเกี่ยวกับ drivetrain ของ hybrid vehicle vs electric vehicle ก็พอจะตอบได้แล้ว
ส่วนเรื่องราคายกให้เป็นเรื่องของอุปสงค์อุปทานดีกว่า รถไฟฟ้าในอนาคตชิ้นส่วนอาจถูกลงได้เยอะ แต่อย่างว่ากำลังมอเตอร์หรือขนาดแบตรถไฮบริดเทียบรถไฟฟ้าล้วนไม่ได้เลยนั่นย่อมส่งผลต่อค่าใช้จ่ายโดยตรง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ lay

กำลังสงสัยอยู่พอดีเลย     ทำไมประเทศผู้เป็นเจ้าของบ่อน้ำมัน ส่งเสริมรถ ev ?

ที่สงสัยนี่ ไม่ใช่ว่าเห็นดีงามจะให้ทำตามเขานะครับ  แต่สงสัยเพราะสงสัยจริงๆ    คิดว่า ประเทสผู้ส่งออกน้ำมันน่าจะต่อต้านรถไฟฟ้า

ออฟไลน์ YenChar

เอารถไฟฟ้าแบบระบบรางขึ้นให้ครบก่อนดีกว่าครับ

ไม่ใช่แค่ไหนกรุงเทพนะ เอาตามตจว.ด้วย เมืองใหญ่ๆทั้งหลาย
เชียงใหม่ อุบล นครฯ รถไฟไป EEC อะไรพวกนี้ เอาให้ครบ

พัฒนาระบบรางให้ดี คนก็ใช้รถน้อยลงเอง ตอบโจทย์เรื่องมลพิษ กับแก้ปัญหารถติดไปด้วย

ออฟไลน์ SM.

ที่ขอมา ผมว่าเป็นไปไม่ได้ทั้งหมดครับ  ::) ::) ::) ::) ::)

ที่สงสัยนี่ ไม่ใช่ว่าเห็นดีงามจะให้ทำตามเขานะครับ  แต่สงสัยเพราะสงสัยจริงๆ    คิดว่า ประเทสผู้ส่งออกน้ำมันน่าจะต่อต้านรถไฟฟ้า

วันนึงน้ำมันเค้าหมดประเทศถ้าไม่มีอะไรมารองรับไว้ก็ไม่ต่างกับประเทศที่รอวันล่มสลายได้เลย

ซาอุดีอาระเบียมีแต่ทะเลทราย คลั่งศาสนาคนมาเที่ยวคงมีแค่มาฮัจญ์ ได้รายได้เข้าประเทศแค่ทางเดียว นอนกินมาจากน้ำมันมาตลอดมาเหลือแค่รับคนมุสลิมมาฮัจญ์ปีนึงครั้งเดียวไม่ไหวแน่

ประเทศอื่นอย่างการ์ตามีแหล่งก๊าซธรรมชาติเยอะ แต่เค้าเล็งเห็นว่าสร้างสถานที่ท่องเที่ยวไว้เยอะตั้งแต่ยังพร้อม อนาคตก๊าซหมดก็ยังมีรายได้ เช่นกันกับอาหรับหัวก้าวหน้าอื่นๆที่เปิดประเทศเป็นเมืองท่องเที่ยว

ส่วนเรื่องรถพลังงานไฟฟ้าก็เช่นกันครับ น้ำมันน้อยลงเรื่อยๆ ไฟฟ้ายังไงก็ต้องมาแทน หรือควบคู่กันไปตามกระแสโลก อนาคตรถพลังงานน้ำมันอาจไม่มีอีก หรือมีจำนวนไม่คุ้มกับการขายน้ำมันมาเติมรถเครื่องสันดาป น้ำมันก็แทบไม่มีประโยชน์อีก เพราะส่วนใหญ่ในโลกจะกลายเป็นไฟฟ้า

การที่เค้ารองรับไว้ก่อนก็ไม่แปลก เอาจริงๆรถไฟฟ้าในปัจจุบันมันเหมือนเป็นเทรนด์นึง หรือของเท่ ใครมีใช้จะทันสมัยมาก ประเทศที่รวยๆเลยเอามาเป็นจุดขายได้อีกอย่างว่าเราก็ใช้นะ