ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้หนีน้ำ ถ้าไม่ใช้ PPV หรือกระบะแล้ว เรามีตัวเลือกอะไรบ้างครับ  (อ่าน 13446 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
จากหัวกระทู้
อยากได้ความเห็นท่านๆ สมาชิกครับ

"ถ้าไม่ใช้ PPV หรือกระบะแล้ว เรามีตัวเลือกอะไรบ้างครับ สำหรับรถที่อาจต้องลุยน้ำรอระบาย
หรือก็รถทั่วๆ ไปนี่หละ เพียงแต่ไปใส่ชุดยกหรือสเปเซอร์อะไรนั่นเพื่อเพิ่มความสูงเอา"

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
คงต้องพวกตระกูล  Hiso อย่าง Landrover discovery หรือ Range Rover  ไม่ก็ Land Cruiser  Hummer แนวนั้นน่ะครับ

ออฟไลน์ PAN

hyundai H1 สูงมากไม่ต่างจากกระบะ

ออฟไลน์ O_o"

รถหกล้อ ก็สบายๆไหวอยู่ครับ

ออฟไลน์ locomotive

ถ้าลุยไม่ได้ มาเหยีบหน้าผม เพราะตอน ปี 54 เกษตรกร เอาอีแต๋นมาช่วยคนเมืองหนีน้ำ ไปได้ฉลุย ทุกคัน เครื่องไม่มีดับ บางคันมีเกียร์ Low กับ แบบ 4x4 อีกด้วย อย่าดูถูกเครื่อง สูบเดียว

ออฟไลน์ meeuwarn

คูโบต้า หรือ ควายทอง ลุยได้สบายๆ

จักรยาน ถ้าคนแรงพอ

ออฟไลน์ bravo

ระยะต่ำสุดจากพื้น 210
ต่ำกว่า PPV นิดเดียวครับ

คงต้องพวกตระกูล  Hiso อย่าง Landrover discovery หรือ Range Rover  ไม่ก็ Land Cruiser  Hummer แนวนั้นน่ะครับ

แพงเกินไปมากครับ ตระกูลพวกนี้ เอาเป็นพวกบ้านๆ ดีกว่าครับ  ::)

hyundai H1 สูงมากไม่ต่างจากกระบะ

โอ้ ความรู้ใหม่ครับ ขอบคุณครับ ยังไม่เคยได้ลองนั่งเลยครับ รุ่นนี้

ใจเย๊นนนนนน เอารถทั่วๆ ไปก็พ๊อออ  ;D

ออฟไลน์ ps000000

รอรถเล็กสายลุย อย่าง SUZUKI NEW JIMNY 4x4 เข้าไทยไหมไม่รู้

ออฟไลน์ AboveGod

ลุยน้ำได้สบายหายห่วงครับ  ;D ขำๆนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2017, 19:28:46 โดย Friday13 »

คูโบต้า หรือ ควายทอง ลุยได้สบายๆ

จักรยาน ถ้าคนแรงพอ

ยอมใจท่านๆ  ;D

ระยะต่ำสุดจากพื้น 210
ต่ำกว่า PPV นิดเดียวครับ

โอ้ ตัวนี้ คนในบ้านปลื้มมันพอควรครับ แต่ส่วนตัวผมเฉยๆ นี่เพิ่งรู้ว่า ระยะจากพื้นมัน 210 เพราะผมเข้าใจมาตลอดว่าระยะจากพื้นมัน 180 แค่นั้น

รอรถเล็กสายลุย อย่าง SUZUKI NEW JIMNY 4x4 เข้าไทยไหมไม่รู้

ดูกะทัดรัดดีครับ แต่มีเวอร์ชั่น 4 ประตูมั้ยครับ

ลุยน้ำได้สบายหายห่วงครับ  ;D ขำๆนะครับ

สูงป๊ายยยยยยยย  ;D

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ฮุนได h1 ในคลับเคยมีคนเอาไปลุยน้ำ ในน้ำท่วมใหญ่ปี54 แล้วครับ (แบบเลี่ยงไม่ได้) ในคลับเคยอัดคลิปโชว์ไว้ ลุยได้น้องๆ กะบะ ดีกว่ารถเก๋งพอควร
เห็นเมืองนอก ตัวท็อปมีขับเคลื่อน4ล้อด้วย(แต่เมืองไทยไม่ได้นำมาขาย)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Subaru Xv กับ Forester ครับ ระยะสูงจากพื้น 220มม เท่ากับกระบะ Ppv แต่ขับดีกว่าฟ้ากับเหวลึกเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ฮุนได h1 ในคลับเคยมีคนเอาไปลุยน้ำ ในน้ำท่วมใหญ่ปี54 แล้วครับ (แบบเลี่ยงไม่ได้) ในคลับเคยอัดคลิปโชว์ไว้ ลุยได้น้องๆ กะบะ ดีกว่ารถเก๋งพอควร
เห็นเมืองนอก ตัวท็อปมีขับเคลื่อน4ล้อด้วย(แต่เมืองไทยไม่ได้นำมาขาย)

ว่าไป มันก็กระดูกกระบะนะครับ ขานั้น
เผลอๆสูงกว่าคอมมิวเตอร์ที่ใช้กระดูกกระบะเหมือนกัน

จริงๆที่เกาหลีเค้าก็เอาไว้ขนของครับ

ออฟไลน์ veronic

ออฟไลน์ tvm

ฝากเรื่องหนีน้ำ ดูแค่ระยะ ground clearance อย่างเดียวไม่ได้
เพราะเวลาลุยน้ำ ระดับน้ำมันไม่ได้นิ่งๆ ชิลๆ นะครับ มีคลื่น รถส่วน โน่นนี่นั่น

เครื่องยนต์ ลักษณะรถ ฯลฯ ก็ต้องนึกถึงนะ เอาพวกเบนซิน ยกสูงนิดๆ คิดลุยอาจจะเจ็บได้ครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

h1 สูง ตำแหน่งนั่งสูง แต่ท้องรถเตี้ยนะครับ

ระดับท้องรถและขอบล่างกันชนหน้าพอๆกับกระบะตัวเตี้ย หรือสูงกว่ารถเก๋งทั่วไปนิดหน่อยไม่เยอะ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ariazero

Suzuki Vitara 1st Gen ครับ

อ่อ ลุยน้ำได้พอตัว เครื่องพังยากมาก

แต่ถ้ารถใหม่ ลองเป็น CR-V

ไม่งั้นลอง 1nz ของ vios หรือ 2AR-FXE ของ Camry  โดยเฉพาะ 1nz  คืออะไรที่ได้มากกว่ามันน่าจะเป็น กระบะยกสูงขึ้นไป เหอะๆ

เดาว่าไปได้มากกว่า กระบะเตี้ย เพราะสาบานว่า ปี 54 เห็น  vios gen 2 วิ่งนำหน้าแหวกท่วมแล้วแบบ ท่วมไปถึงกระบังหน้า(แบบแหวกน้ำให้กระบะคือท่วมเต็มซุ้มล้อ ผ่านเป็นแถว แล้ว ด้านหลังสุด เป็น Vigo ตัวเตี้ย แล้วVigo ดับ หู้!!!! คืออะไล้  ::)

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ prai

ถ้าน้ำรอระบายในกรุงเทพ ผมใช้ Camry ลุยประจำ ไม่เคยดับ หรือมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Honda BR-V ก็ดีนะคับ

น่าจะลุยได้พอสมควรเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

H1 อีกเสียงครับ เป็นรถที่ทนมากไม่ว่าสภาพไหน

ขายดีทั้งในดินแดนอาหรับ อัฟริกา ประเทศแถบทะเลแคริบเบียน หรือหมู่เกาะทะเลแปซิฟิก

เรื่องลุยน้ำท่วมนี่กระบะยังอายครับ เคยเห็นคนเอามายกสูงอยู่ครั้งนึง แปลกๆดี แต่ก็ยังขับแบบจรวดเหมือนเดิม ยอมใจเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ voyager

สำหรับเส้นทางที่ผมเคยใช้นะครับ
X3 พอเพียงครับ  ระดับ 30 cm รถเก๋ง รถแท็กซี่จอดเครื่องดับ
X3 ไปได้สบาย สมัยผมขับกระบะ 4WD ยังไม่เคยลุยน้ำถึง 30 cm เลย 555 รู้สึกน้ำท่วมมากกว่าแต่ก่อน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Almera เกียร์ธรรมดา ใส่ยางรถกระบะครับ สูงมาเกือบเท่าHRV

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
avanzaครับ ขับหลัง

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
มือสอง  ซูซูกิ  วีทาร่า  ขับ 4  ครับ  ยกสูงเพิ่มได้  ...  มือหนึ่ง  ซูบารุ  ฟอเรสเตอร์  ขับ 4 ตลอดเวลา  หนีน้ำแนะนำรถที่มีระบบขับ 4 ครับ  เผื่อเหนียวไว้ก่อน อาจจะต้องเผชิญเหตุหนัก ๆ

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
ใต้พื้นน้ำ ในบางจุดที่มองไม่ชัดเจน ไม่ทราบว่าจะมีสภาพอย่างใด  ระบบขับสี่  จะช่วยแก้ไขสถานการณ์ ตลอดจนช่วยเหลือเพื่อนร่วมทางได้ครับ

ออฟไลน์ BigCat

เคยขับแต่ CARIBIAN ของเพื่อนเมื่อนานมาแล้ว คล่องดีครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อะไรก็ได้ครับ  ต่อท่อสน็อกเกิ้ล  ดำน้ำได้หมด 

เคยท่อง club mazda Australia  มีคนเอา Cx-5 2.2  ไปยกสูงได้เพิ่ม 2 นิ้ว ใส่ยาง Mud ใส่ Snorkel 

ดำน้ำมิดฝากระโปรง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ gundam126

มอเตอร์ไซค์ Honda wave ในช่วงน้ำรอการระบาย น้ำสูงๆจนเก๋งขยาด พี่วินมอเตอร์ไซค์ขี่ลุยน้ำสบายๆเลย ท่อสูงกว่าเก๋งทั่วไปแน่ๆ