ผู้เขียน หัวข้อ: BMW x1 F48 หรือ Lexus nx300h มือ2 ขอเหตุผลการเลือกทั้ง2รุ่นหน่อยครับ  (อ่าน 6846 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
ในงบที่ตั้งไว้ค่อนข้างจำกัด 2.5ล้านไม่เกินนี้   อยากได้รถแนว SUV หรือ SAV เพราะใช้เดินทางไกลเป็นส่วนใหญ่ (250กม.) ก็มีในใจ คือ X1 F48 18d M sport ราคาตั้ง 2.59ล้านส่วนลดเยอะพอประมาณเลย 200,000+  ได้ bsi5ปี/100,000โล ส่วนตัวที่บ้านคุณแม่ x3 F25 กับ 1series F20 อยู่ครับ  ก็ยอมรับว่าชอบพัดฟ้าขาวเป็นพิเศษ   แต่พอได้ไปลอง Lexus nx300h กลับรู้สึกชอบภายใน และพอลองขับรู้สึกตัวรถนั่งสบายดีเลยคับถูกใจเลยครับ แต่มือ1ราคาเกินงบไปเลยว่าจะหามือ2สภาพดีๆๆไมล์ไม่เยอะมากเท่าที่ดูราคาก็ใกล้กับ x1 18dป้ายแดงเลยตัดสินใจยากเลยครับ อยากฟังเหตุผลของเพื่อนในนี้ว่าจะเลือกทางไหนดีคับ

ปล.ใช้รถระยะทางมาตราฐานคับ ปีละประมาณ 20,000โล. กะใช้ 5ปีแล้วคงเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 10:12:35 โดย ho-mannie »

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

ขอตอบในฐานะคนใช้ F48 m Sport ละกันนะครับ

เบาะคู่หน้า นั่งสบาย ขับสบาย ไม่เมื่อย เพราะเบาะ m นั่งสบายมาก

ข้างหลังไม่สบายอย่างแรง (แต่ผมไม่มีใครนั่งอะ เลยไม่ได้เป็นปัจจัยในตัวเลือก)

อัตราเร่ง - แซงมั่นใจ ถ้าอยากแรงกว่านี้ เติมกล่องอีกนิด 3-4 หมื่น แต่ผมว่าแค่นี้ก็เพียงพอแล้วนะ

ประหยัดน้ำมัน - 15-19 km/l มีให้เห็นประจำครับ

รถใหม่อยู่ได้ยาวๆ - ผมก็ใช้รถ 5 ปีขายเช่นกัน

มี BSI  - ใช้สบายใจ

นึกไม่ออกละ

ปล. แต่ถ้ามี F25 อยู่แล้ว จะซื้อ F48 ทำไม มันแปลกๆนะครับ

ลองไปเล่น S90 ไหมคับ มีตัวช่วยเยอะแยะเลย อัตราเร่งโคตรดี ประหยัดมากๆ

Lexus nx300h - รถดีคับ มีแต่คำชม แต่โมเดล เริ่มเก่าละครับ

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
ขอเสนอตัวเลือกเพิ่ม ไม่ลอง GLA 250 ดูครับ ขับมัน กินโครต 555   12 km/l หลังติดเบาะ ข้างหลังนั่งพอได้ ถ้าใช้สองคนพอดีๆ ครับ 8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ho-mannie

ขอตอบในฐานะคนใช้ F48 m Sport ละกันนะครับ

เบาะคู่หน้า นั่งสบาย ขับสบาย ไม่เมื่อย เพราะเบาะ m นั่งสบายมาก

ข้างหลังไม่สบายอย่างแรง (แต่ผมไม่มีใครนั่งอะ เลยไม่ได้เป็นปัจจัยในตัวเลือก)

อัตราเร่ง - แซงมั่นใจ ถ้าอยากแรงกว่านี้ เติมกล่องอีกนิด 3-4 หมื่น แต่ผมว่าแค่นี้ก็เพียงพอแล้วนะ

ประหยัดน้ำมัน - 15-19 km/l มีให้เห็นประจำครับ

รถใหม่อยู่ได้ยาวๆ - ผมก็ใช้รถ 5 ปีขายเช่นกัน

มี BSI  - ใช้สบายใจ

นึกไม่ออกละ

ปล. แต่ถ้ามี F25 อยู่แล้ว จะซื้อ F48 ทำไม มันแปลกๆนะครับ

ลองไปเล่น S90 ไหมคับ มีตัวช่วยเยอะแยะเลย อัตราเร่งโคตรดี ประหยัดมากๆ

Lexus nx300h - รถดีคับ มีแต่คำชม แต่โมเดล เริ่มเก่าละครับ
อ่อ พอดี F25 คุณแม่ใช้เป็นหลักครับ เลยอยากหามาไว้ใช้ส่วนตัวเลย

ออฟไลน์ Mos37257

Lexus มือสองราคากับมือหนึ่งต่างกัน 5เเสนเองนะครับ ตอนนี้ได้ส่วนลดเยอะ เเนะนำถ้าจะเล่นเล่นมือหนึ่งไปเลยเพิ่มหน่อยเดียว

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
NX300h จะ Minor แล้ว รอหน่อยถ้าจะเล่นตัวมือสอง หรือไม่ก็จัดมือหนึ่งเลยครับ ส่วน X1 ถ้าได้เบาะ M Sport ก็น่าสนครับ เคยไปลอง X line เบาะนั่งสั้นและแข็งไปจริงๆ นอกนั้นไม่ติ

ออฟไลน์ SM.

ลองหา lexus ดูก่อนก็ได้นะครับ เหมือน จขกท จะเอนมาทางนี้ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็กลับไป BMW

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้าซื้อ lexus มือสอง ลองดู lexus มือ 1 รถเกรย์ ก็น่าสนใจนะเพราะ ได้รถใหม่ในราคาใกล้กับมือสอง

ออฟไลน์ oatekung

ลองดู rx หรือ land cruiser มือสองด้วยจิคับ อยู่ในงบ
ใหญ่ปลอดภัยดีคับ

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
NX เทียบกับ X3 นะครับถึงจะเหมาะ ถ้าไปเทียบ X1 ใจก็ต้องเอนไปทาง Lexus อยู่แล้วครับ เพราะรถมันเหนือกว่า 1 segment อยู่แล้ว

NX ตัว Minor จะเข้ามากลางเดือนนี้และเปิดตัวเดือนหน้านะครับ เค้าเคลมว่าช่วงล่างจะนิ่มขึ้นเพราะติดตัวปรับโช๊คมาแบบ Rx เลย จอจะกว้างขึ้น กระจังหน้าจะสวยขึ้นสำหรับตัวธรรมดา และราคาจะแพงขึ้นด้วย นี่ผมก็นัดเซลจะเข้าไปลองอยู่ ส่วนตัวผมมองว่าถ้าปรับช่วงล่างได้นุ่มขึ้น NX จะกลายเป็นรถที่น่าใช้คันนึงเลยทีเดียว ถึงแม้ราคามือสองหลังสี่ปีคงตกมาก แต่ถ้าซื้อใช้เองยาวๆ รูปทรง ความดูดีผมว่า กี่ปีก็ไม่เบื่อง่ายๆ เพราะรถมันไม่โหล แถมภายในปราณีตสุดๆ ต้องดูว่าเค้าจะเคาะราคามาเท่าไหร่ นี่ยังกลัวว่าถ้าตัวใหม่เปิดมาเป็น 3.29 นี่ ปวดขมับเลย เพราะมันจะไปใกล้ RX ตัวล่าง เดี๋ยวตัดสินใจลำบากอีก 

สำหรับผม NX ตัวปัจจุบันหลังที่ลองขับแล้ว รับไม่ไหวจริงๆครับ ช่วงล่างมันแข็งกระด้าง เด้งๆ เบาะพิงหัวด้านหลังก็แข็งเป็นก้อนเลย โยนด้วย คนนั่งหลังบอกไม่ผ่านครับ จะไป RX ก็เสี่ยเกินไป

ออฟไลน์ GoatGoat

ถ้าซื้อ lexus มือสอง ลองดู lexus มือ 1 รถเกรย์ ก็น่าสนใจนะเพราะ ได้รถใหม่ในราคาใกล้กับมือสอง

มีคนรู้จักใช้ Lexus รถเกรย์อยู่ ยังสบายดีนะครับ รถค่อนข้างทน ไม่ค่อยมีอะไรให้เสีย เสียมาก็เข้าอู่นอก Lexus ซ่อมได้ไม่ยากอะไร

ออฟไลน์ scotch_fillet

NX เทียบกับ X3 นะครับถึงจะเหมาะ ถ้าไปเทียบ X1 ใจก็ต้องเอนไปทาง Lexus อยู่แล้วครับ เพราะรถมันเหนือกว่า 1 segment อยู่แล้ว

NX ตัว Minor จะเข้ามากลางเดือนนี้และเปิดตัวเดือนหน้านะครับ เค้าเคลมว่าช่วงล่างจะนิ่มขึ้นเพราะติดตัวปรับโช๊คมาแบบ Rx เลย จอจะกว้างขึ้น กระจังหน้าจะสวยขึ้นสำหรับตัวธรรมดา และราคาจะแพงขึ้นด้วย นี่ผมก็นัดเซลจะเข้าไปลองอยู่ ส่วนตัวผมมองว่าถ้าปรับช่วงล่างได้นุ่มขึ้น NX จะกลายเป็นรถที่น่าใช้คันนึงเลยทีเดียว ถึงแม้ราคามือสองหลังสี่ปีคงตกมาก แต่ถ้าซื้อใช้เองยาวๆ รูปทรง ความดูดีผมว่า กี่ปีก็ไม่เบื่อง่ายๆ เพราะรถมันไม่โหล แถมภายในปราณีตสุดๆ ต้องดูว่าเค้าจะเคาะราคามาเท่าไหร่ นี่ยังกลัวว่าถ้าตัวใหม่เปิดมาเป็น 3.29 นี่ ปวดขมับเลย เพราะมันจะไปใกล้ RX ตัวล่าง เดี๋ยวตัดสินใจลำบากอีก 

สำหรับผม NX ตัวปัจจุบันหลังที่ลองขับแล้ว รับไม่ไหวจริงๆครับ ช่วงล่างมันแข็งกระด้าง เด้งๆ เบาะพิงหัวด้านหลังก็แข็งเป็นก้อนเลย โยนด้วย คนนั่งหลังบอกไม่ผ่านครับ จะไป RX ก็เสี่ยเกินไป

3.29 นี้ราคาเกรย์หรือ Lexus Thailand ครับ?

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
3.29 นี่ผมเดาเองครับ เอาเข้าจริงอาจจะเพิ่มแค่ 5 หมื่นแต่ไม่มีส่วนลดก็ได้ครับ