ผู้เขียน หัวข้อ: หาตัวช่วยครับ ผมอยากทราบว่า Cruise control สำหรับรถกระบะ มีความจำเป็นมั๊ย  (อ่าน 10075 ครั้ง)

ออฟไลน์ OngKrab

• Newbie
  • *
ผมเรียนปริญญาโทอยู่ครับ ผมอยากขอร้องให้ กูรูทั้งหลายช่วยแชร์ความเห็นหน่อยนะครับ
ถ้าเห็นว่ามีความจำเป็น ควรจะมีทั้งในเกียร์ออโต้ และเกียร์กระปุกทั้ง 2 แบบเลยไม๊

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
กระบะหรือไม่กระบะผมว่าไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ
ปัญหามันอยู่ที่ว่าความจำเป็นคือขับทางไกลๆบ่อยหรือเปล่ามากกว่า
ถ้าขับ 600 โลเท่ากัน ไม่ว่าเก๋ง หรือกระบะ เมื่อยเท้าเท่ากัน

นั่นก็แปลว่าจะเกียร์ธรรมดาหรือออโต้ก็ไม่ใช่ประเด็น แต่ถ้ามีได้ก็ควรมี
ยิ่งเห็นพวกฮอนด้าใหม่ๆเขาไปติดเพิ่มกัน ไม่กี่พันบาทก็เสร็จ แปลว่าไง? ถ้าไม่กี่พันบาท
แล้วติดได้ทำไมไม่ทำมาจากโรงงานเลยเพราะรู้กันแล้วว่าขนาด cost ที่ end user ยังไม่กี่พัน
cost ที่โรงงานย่อมต้องถูกกว่าหรือไม่ก็เท่ากันไงครับ

แต่สำหรับรถบางค่าย ตรงไหนตัดได้เป็นตัด เพราะราคาหน้าป้ายจะได้ถูก
อีกอย่างหนึ่ง คนส่วนมากที่ขับในเมืองแทบไม่ได้ใช้ครูสเลย เพราะวิ่งๆหยุดๆตลอด
ดังนั้นการให้มา ก็เหมือนกับเอาของที่นานๆใช้ทีมาให้ ก็ไม่ให้ซะ แล้วลดราคารถให้ถูกลงดีกว่า

แต่สำหรับผม ถึงขับทางไกลแค่เดือนละครั้ง ถ้าต้องจ่ายเงินเพิ่ม 4พันแลก Cruise Control ล่ะก็
ผมยินดีจ่าย ซวยตรงที่ Tiida 1.6 มันติดไม่ได้ เท่านั้นเอง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่าในอนาคต ฟังก์ชั่นนี้ น่าจะติดมาหมด ไม่ว่าจะรถเก๋ง รถกะบะ เกียร์ธรรมดา หรือ เกียร์ออโต้นะคับ
ส่วนจำเป็นหรือไม่แล้วแต่คนครับ ขับรถแค่วิ่งได้ตามที่เราเหยียบก็พอแล้ว
เหนื่อยเมื่อยเท้าเวลาเดินทางไกลก็หยุดแวะพักตามปั๊มก็ได้

สรุปคือ สำหรับ พื้นฐานความเป็นรถ มันไม่จำเป็น

แต่สำหรับ สิ่งที่รถควรจะมี

ผมว่าออฟชั่นที่อำนวยความสะดวกได้แบบนี้ ที่มีราคาไม่กี่พันบาท ควรจะติดตั้งมาให้ในรถทุกรุ่นได้แล้ว
และผมว่าจำเป็นที่ต้องมีด้วย เมื่อเทียบกับการที่เราต้องซื้อรถราคาเป็นแสนเป็นล้าน ส่วนติดมาแล้ว
อยากใช้หรือไม่อยากใ้ช้ก็แล้วแต่คนครับ  ;D

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
แก้เมื่อยได้ครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
เห็นด้วยครับ

มันไม่เกี่ยวกับประเภทรถนะครับ

ถ้าขับทางไกล ถนนโล่ง บ่อยๆ และเมื่อย และต้องการ

ผมว่าติด หรือ มีก็ได้ครับ

แก้เมื่อยได้ ผมก็อยากมีนะ T^T"
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ OngKrab

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

แต่ผมสงสัยครับ ว่ารถเกียร์กระปุก ใช้กับ Cruise control ได้มั๊ย ผมเห็นมีแต่ในรถเกียร์ออโต้

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
เกียร์ธรรมดาก็ใช้ Tom cruse ได้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

เวลาไม่ใช้ก็ไม่จำเป็น แต่ถ้าอยากจะใช้แล้วไม่มีก็หงุดหงิดเหมือนกัน ส่วนใหญ่ใช้เป็นพักๆครับ เพราะว่าขับเร็ว แต่ถ้าขับ100-120 ผมว่าช่วยได้มาก จำเป็นมั๊ยขึ้นอยู่กันคนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

แต่ผมสงสัยครับ ว่ารถเกียร์กระปุก ใช้กับ Cruise control ได้มั๊ย ผมเห็นมีแต่ในรถเกียร์ออโต้

ได้หมดครับ ขอให้บริษัทเขียน  ECU รองรับไว้เป็นพอ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัว ผมไม่ชอบใช้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
อยากให้มีครับ  ตอนนี้ก็มีบ้างแล้ว vigo กับ  chevy ครับ ;)

ออฟไลน์ Tonaka

อันที่จริงก็มีกับบ้างแล้วสำหรับรถกระบะ  อย่างเช่น Vigo รุ่นท๊อปที่ขายกันอยู่

หรืออย่างเช่า Mitsubishi Pajero Sport และ Triton (ตัวส่งออก) ก็มีมาให้

ไม่จำเป็นต้องเป็นเกียร์ออโต้เท่านั้นถึงะมีครูสได้ครับ

จริงๆ ผมก็อยากได้เหมือนกันน่ะ  เพราะแค่ผมก็ขับทางไกลบ่อยใช้ได้
阿蘇山

keanetona

• บุคคลทั่วไป
กราบเรียนถามเจ้าของกระทู้ครับ

1. ขับที่ไหน
2. ขับไกลไหม

ถ้าขับในเมืองที่รถหนาแน่น หรือวิ่งระยะใกล้ๆ Cruise Control ไม่จำเป็นครับ ที่จะสำคัญคือต้องขับทางไกลๆและถนนโล่ง

ส่วนจะเกียร์ธรรมดาหรือออโต้ ค่อยมาว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
ถามคนรู้ Isuzu D-max สามารถติด  Cruise control  ได้หรือเปล่า  เพราะเห็นฝาแฝดมีแล้ว Colorado และติดที่ใหน :'(

ออฟไลน์ FyGI

ผมก็ไปติดเพิ่มมา

ใช้แล้วชอบครับ

บางทีออก ตจว

อยากวิ่งยาวๆ ชิวๆ มั่ง

ออฟไลน์ Arado_kung

ถามคนรู้ Isuzu D-max สามารถติด  Cruise control  ได้หรือเปล่า  เพราะเห็นฝาแฝดมีแล้ว Colorado และติดที่ใหน :'(
รถผม colorado รุ่นเก่า โทรไปถามช่างมาแล้วครับ ช่างบอกว่ารายละเอียด part กับ wiring ยังไม่ส่งมาที่ศูนย์เลย ต้องรอไปก่อนครับ ถ้า colorado ผมใส่เพิ่มได้ d-max ก็น่าจะใส่ได้ แต่คงต้องเป็นรุ่นก่อน gold series เพราะตั้งแต่รุ่นนี้อีซุซุเปลี่ยนกล่อง ECU ใหม่เป็นคนละยี่ห้อกับเชฟแล้วอ่ะ 

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ได้อยู่ที่การเป็นรถกระบะ แต่อยู่ที่ความจำเป็นครับ
สำหรับอเมริกา อีแลนทร่าปี 2003 ยังติดมาให้เลย