ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ สิงหาคม 60 แบ่งตาม Segment //  (อ่าน 10574 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Sales Report ยอดขายรถยนต์ เดือน สิงหาคม 60 แบ่งตาม Segment :
อันดับ 1 ของแต่ละกลุ่ม ได้แก่ Ciaz, Mazda2, Civic, Accord, Sienta,
HR-V, CR-V, D-max, Fortuner, H-1, Commuter

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/sales-report-august-2017/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 12:03:42 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ tnp_super

Ciaz. มาไงอ่ะ...

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
อึ้ง ทึ่ง เสียว กัล เซียส

แต่ช่วงนี้ซูซูกิโปรดีนะครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ผมว่าแล้ว การมาของ เอทีฟ ทำให้ยอดขายคู่แข่ง เพิ่มจริงๆ

ออฟไลน์ bravo

เดือนต้นเดือนสิงหา ผมไปถามราคายาริส ที่โชว์รูมใกล้บ้าน ไม่มีรถ

เพราะรอเปิดตัว เอทีฟ

ส่วน เอทีฟ จะขายดีหรือไม่ ต้องรอดูยอดถัดๆ ไปล่ะครับ ตอนนี้ยังตัดสินอะไรไม่ได้ครับ

ผมเป็น 1 ใน 2,800 คันของมาสด้า 2  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 13:36:35 โดย bravo »

ออฟไลน์ Staples

ผมว่าแล้ว การมาของ เอทีฟ ทำให้ยอดขายคู่แข่ง เพิ่มจริงๆ

ต้องรอดูเดือนหน้าครับ เอทีฟข่ายแค่ครึ่งเดือนยังยอดเป็นพัน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ต้องรอดูเดือนหน้าครับ เอทีฟข่ายแค่ครึ่งเดือนยังยอดเป็นพัน

ผมเป็นหนึ่งในพันคัน ของ Ativ ครับ

แต่รับรถวันที่ 2 แทน 555

ออฟไลน์ SM.

Benz ได้ตั้ง พันห้าร้อยกว่าคัน  ??? ??? ??? ??? ??? ตัวเลขนี้ไม่เคยเห็นเลย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ุภผมมองว่าเซียสครองแชมปก้ไม่แแลกนะเพราะรถมันสวย ตอบโจทย์คนไทยส่วนใหญ่ ส่วนเอถีฟ ผมว่า มันเหมือนวีออสไปหน่อยด้านหน้านะ ดูไม่ค่อยสวย แถวบ้านผมนานๆจะเจอป้ายแดงสักคันคับ

ออฟไลน์ ariazero

Benz ได้ตั้ง พันห้าร้อยกว่าคัน  ??? ??? ??? ??? ??? ตัวเลขนี้ไม่เคยเห็นเลย

เดาว่า Change To EQ  ::) ::) ::)

คนไทยหัวใจรักษ์โลกครับผม  8)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ pjs6306

ขอแค่เดือนนี้พอคับ..🤗

ออฟไลน์ rtong

Ciaz ขายดีขึ้นเล็กน้อยเท่านั้น
ที่จริงแชมป์กลุ่มนี้เดิมคือ Yaris ขนาดยอดหายไป  ยังไม่รุ่นอื่นเลย

แต่ที่น่าหนักใจก็คือ toyota นั่นแหละ yaris ativ จะตัดยอดกันเองไหม vios ก็จะตายไปแล้ว  ไม่รู้การตัดสินใจครั้งนี้จะผิดไหม

คนรู้จักไปดู ativ แต่เลือกเอา city บอกว่ารถมันคนละชั้นเฮ้อ 
คนมองที่ขนาดเครื่อง  และภาพลักษณ์แบบนี้ยังมี

ออฟไลน์ aod

Ciaz ขายดีขึ้นเล็กน้อยเท่านั้น
ที่จริงแชมป์กลุ่มนี้เดิมคือ Yaris ขนาดยอดหายไป  ยังไม่รุ่นอื่นเลย

แต่ที่น่าหนักใจก็คือ toyota นั่นแหละ yaris ativ จะตัดยอดกันเองไหม vios ก็จะตายไปแล้ว  ไม่รู้การตัดสินใจครั้งนี้จะผิดไหม

คนรู้จักไปดู ativ แต่เลือกเอา city บอกว่ารถมันคนละชั้นเฮ้อ 
คนมองที่ขนาดเครื่อง  และภาพลักษณ์แบบนี้ยังมี

1.2   จะมาแทน 1.5 ได้ยังไงครับถ้ายังอืดอยู่

ออฟไลน์ Untouchable

เทียน่าาาาาาา :'(

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
Yaris, Yaris Ativ มาเร็ว เคลมเร็ว แปบเดียวแถวบ้านเห็น 3 คันแระ หน้าตาภายนอกดูดีเกินราคาจริงๆ
ถ้าอยากแก้ปัญหายอด Vios ตก ก็แค่เอา Ativ มาใส่เครื่อง 1.5 ของ Vios ก็น่าจะพอช่วยได้นะ เพราะหน้าตา Vios ตัวนี้ มองยังไงก็ไม่เข้าตาซักที รอว่าเมื่อไหร่จะมีวัยรุ่นเอาไปแต่งสวยๆ เหมือนตอนรุ่นเห็บหมา
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ SRY

ก็ถูกนะครับ ยังไง 1500 ก็ยังดูมาตรฐานสำหรับการใช้งานในบ้านเราสำหรับไปขึ้นเขาลงห้วยได้ทุกที่ เครื่อง 1200 ก็ตามขนาดครับไปได้แต่มันก็เหนื่อยตามกำลังไม่แปลก พัฒนายังไง 1500 เค้าก็พัฒนาเหมือนกันนะครับ จะให้ด้อยกว่า 1200 ก็แย่สิ พี่แพนไปลองขับมายังบอกว่ายาริสตัวใหม่เน้นประหยัดเลยวิ่งสู้ยาริสตัวเก่าไม่ได้ด้วยซ้ำไม่ต้องไปเทียบรุ่นใหญ่ครับ วีออสกินขาดอยู่ดี ถ้าจะซื้อมาเป็นอีกคันที่วิ่งแถวๆนั้นมันก็ดูน่าสนใจครับ แต่จะซื้อมาใช้เป็นหลักแล้วจะเอาไปลุยได้ทุกที่เที่ยวเขาลงห้วยยังไงวีออสหรือซิตี้ก็เหมาะกว่า

ส่วนยอดดูล่าสุดส่วนตัวก็ยังคงคิดว่ายอดมันรวมกันสองตัวถังจะเท่ารุ่นเดิมครับ หรือถ้ามากก็แค่ช่วงเปิดตัวใหม่ๆนี่แหละครับของใหม่มันก็ต้องว้าวๆแรกๆธรรมดา มันก็น่าจะประมาณเดิมรวมกันแค่มีทางเลือกให้ใช้ว่าจะชอบแบบมีตูดหรือไม่เท่านั้นเอง แถวๆนี้ก็ยังไม่เห็นถี่ตาเลย ยังเจอน้อยมากกว่าที่ควรจะเป็น เห็นคันจริงมาสองสามคัน สีดำหมด รุ่นธรรมดา บอกตรงๆ ถ้าไม่ท็อปสีใหม่ดูธรรมดามากเพราะมันเคยเห็นวีออสมาจนชินตาครับ เห็นของจริงแล้วดูมันแคบๆยาวๆยังไงไม่รู้ เลยเห็น ciaz สวยกว่าซะงั้น ส่วนตัวป้าย ativ สีส้มนั้นไม่เข้ากับตัวรถเลย ยิ่งรถสีดำไม่เข้าตาเลยบอกตรงๆครับ
เอาจริงๆ ส่วนตัวก็ยังว่า 1200 คงไม่ว้าวเท่าสองสามปีก่อนครับ เพราะผมเองก็ใช้ 1200 อยู่ ถ้าจะเปลี่ยนหลังจากพวกรถคันแรก ผมก็ไป 1500 อย่างน้อยครับ เพราะใช้งานจริงมาแล้วรู้อยู่ครับ ว่ามันใช้ได้ดีประมาณไหนไม่ใช่ไม่ดีมันก็ดีแต่มันก็ไม่ได้คล่องไปทุกสภาพการณ์ 1500 ดูจะเป็นตัวที่เหมาะกับทุกสภาวะในแบบที่กำลังพอเหมาะทั้งราคาและความประหยัดประมาณนึง และกำลังเร่งแซงก็ใช้ได้ คนที่ใช้ 1200 กันอยู่จนเบื่อและอึดอัดกับอัตตราเร่งถ้าจะเปลี่ยนก็คงไม่เอา 1200 เหมือนเดิมล่ะครับคงขยับขึ้น ถ้าจะใช้ 1200 อยู่ก็ใช้คนเดิมต่อไปดีกว่า คงไม่ขายแล้วมาเอา 1200 ซ้ำ ช่วงรถคันแรกมาคนซื้อไปใช้กันซะจนเบื่อครับมันเยอะจนส่วนมากรออยากจะขายกันออกกันซะด้วยซ้ำ ไปลุยกับมาสด้า 2 ดีเซล วีออส หรือซิตี้ จะคุ้มและมันกว่าครับ
ไปอืดตอนไปเที่ยวขึ้นเขาลงเขาผมว่ามันกินน้ำมันซะอีกครับเคยมาแล้ว

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **

ยุคนี้รู้สึกเจ้าตลาด T ตกต่ำจริงๆ 

หมดความขลังเจ้าตลาดไปแล้วหรือไงครับ

ออฟไลน์ AkE

Tmt = Apple = BMW product ออกใหม่แต่ไร้ความดึงดูด ที่ต้องบอกว่า tmt เพราะระดับ global toyota อยู่ในเกณฑ์ดีด้วยซ้ำ ปีนี้ Isuzu Honda Ford Mercedes ลอยมาเลย