ผู้เขียน หัวข้อ: ดีเดย์!! 1 ตุลาคม 2560 ขนส่ง-ตำรวจเอาจริง ลุยจับรถป้ายแดงเกินกำหนด  (อ่าน 6220 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ดีเดย์!!! 1 ตุลาคม นี้ พบรถป้ายแดงไม่จดทะเบียนภายใน 60 วัน นับจากวันรับรถ ปรับทันทีในอัตราเบื้องต้น พร้อมเตรียมเข้มมาตรการตั้งแต่วันที่
1 มกราคม 2561 รถป้ายแดงต้องจดทะเบียนภายใน 30 วัน นับจากวันรับรถ

นายสนิท พรหมวงษ์ อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม จนถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2560
กรมการขนส่งทางบกและสำนักงานตำรวจแห่งชาติ จะเริ่มดำเนินการตามมาตรการขั้นแรกของการเข้มงวดการใช้รถป้ายแดง
หลังจากที่ผ่านมาได้ทำความเข้าใจกับผู้จำหน่ายรถ และประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนได้รับทราบมาตรการดังกล่าวมาอย่างต่อเนื่องเป็นระยะ
ทั้งนี้ ภายในช่วงระยะเวลา 3 เดือนแรก จะดำเนินการบังคับใช้กฎหมายเปรียบเทียบปรับในอัตราเบื้องต้น
กรณีพบผู้ใช้รถป้ายแดงโดยยังไม่ดำเนินการจดทะเบียนภายใน 60 วันนับจากวันรับรถ ควบคู่กับการแนะนำ
ตักเตือนให้เร่งดำเนินการจดทะเบียนรถให้ถูกต้องตามกฎหมายโดยเร็ว ซึ่งในปัจจุบันกรมการขนส่งทางบกใช้ระยะเวลาในการจดทะเบียนรถใหม่เพียงวันเดียว
ก่อนจะเริ่มยกระดับความเข้มข้นขึ้นในปีหน้า ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2561 เป็นต้นไป ตรวจจับรถป้ายแดงที่ยังไม่จดทะเบียนภายใน 30 วัน
นับจากวันรับรถ ซึ่งจะมีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 6 ฐานใช้รถที่ยังไม่จดทะเบียน ปรับไม่เกิน 10,000 บาท
โดยกรมการขนส่งทางบกและสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ดำเนินการเข้มงวดตรวจจับอย่างต่อเนื่องไปจนกว่ากฎหมายยกเลิกการใช้ป้ายแดงจะมีผลบังคับใช้
ดังนั้น ผู้จำหน่ายรถต้องระบุวันที่รับรถในสมุดคู่มือการใช้ป้ายแดง เพื่อให้เจ้าของรถแสดงต่อเจ้าพนักงานได้ทันทีเมื่อถูกเรียกตรวจสอบ
พร้อมทั้งผู้จำหน่ายรถ ต้องจัดทำรายงานข้อมูลการรับรถส่งกรมการขนส่งทางบกเป็นประจำทุกเดือน

อธิบดีกรมการขนส่งทางบก กล่าวเพิ่มเติมว่า ทั้งนี้ มาตรการเข้มงวดดังกล่าว เพื่อป้องกันปัญหาการใช้รถผิดกฎหมาย
และอาจเป็นช่องทางการก่อปัญหาอาชญากรรมของกลุ่มมิจฉาชีพ ที่ส่งผลกระทบต่อความปลอดภัยและยากต่อการควบคุมกำกับดูแลการใช้รถใช้ถนน
เนื่องจากตามกฎหมายแล้ว ป้ายแดง เป็นเพียงเครื่องหมายพิเศษที่กรมการขนส่งทางบกออกให้แก่
บริษัทจำหน่ายรถอนุญาตให้ใช้เฉพาะกรณีเพื่อขายหรือเพื่อซ่อมเท่านั้น เช่น การขับจากโรงงานผู้ผลิตไปส่งยังผู้แทนจำหน่าย
หรือขับจากผู้แทนจำหน่ายส่งไปยังผู้ซื้อ ยังไม่ถือว่าเป็นรถที่ได้รับการจดทะเบียนและเสียภาษีตามกฎหมายกำหนด
ซึ่งในการเคลื่อนย้ายแต่ละครั้งต้องใช้คู่กับสมุดคู่มือประจำรถและใบอนุญาตให้ใช้รถ หรือได้รับอนุญาตเป็นครั้งคราว
โดยจะเข้มงวดกวดขันตามมาตรการดังกล่าว จนกว่ากฎหมายการยกเลิกป้ายแดงจะมีผลบังคับใช้
ซึ่งในปัจจุบันกรมการขนส่งทางบกใช้ระยะเวลาในการจดทะเบียนรถใหม่เพียงวันเดียว จึงขอให้ประชาชนจดทะเบียนรถให้ถูกต้องตามกฎหมาย
เพื่อการใช้รถที่ถูกต้องและปลอดภัย

ที่มา https://www.khaosod.co.th/special-stories/news_539830 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bravo

อยากให้กวดขัน รถที่ขาดการต่อทะเบียนด้วยนะครับ

เฉพาะแถวสมุทรปราการน่าจะมีหลายร้อยคันขึ้นไปครับ

ที่ดูสภาพรถแล้วน่ากลัว ก็รถส่งแก๊ส รถขนเหล็ก รถรับซื้อของเก่า ไฟท้ายไม่มีหรือมีไฟท้ายแต่ไม่มีฝาครอบไฟท้าย เจออทบจะทุกวันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่แคร์กฏหมายข้อนี้  ;D ;D ;D

เพราะไม่ได้ซื้อรถในช่วงนี้  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

เอาจริงทุกเรื่องได้ไหมครับจะส่งรูปส่งคลิปให้
แต่ต้องปิดเป็นความลับนะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ยกเลิกป้ายแดงไปเลยครับ

พวกคนชั่วหนีภาษีลากจดจะได้หมดๆไป >:( >:(

ออฟไลน์ HLRx

ผมอ่านแล้ว ขรรมหนักมาก กี่เรื่องมาแล้วที่เอาจริง ดีเดย์วันที่ 1 พอวันรุ่งขึ้นก็ลืม

ออฟไลน์ XC90 D5

• Jr. Member
  • **
ผมว่า ยกเลิกป้ายแดง แล้วให้ศูนย์รถรับผิดชอบเรื่องทะเบียนเลย เพราะปกติศุนย์ก็ไปจดทะเบียนให้อยู่แล้ว
ส่วนถ้าใครอยากจะไปจดหรือเลือกเลขทะเบียนเอง ก็ต้องทำภายในระยะเวลาที่กำหนด
หรือไม่อีกอย่างก่อนออกรถใหม่ทุกคัน ทำทะเบียนให้เรียบร้อยก่อน แล้วจึงออกรถได้

ออฟไลน์ motakung

• **
จะดีเดย์อะไร ผมยื่นเรื่องจดให้ศูนย์ไปเดือนกว่าแล้ว ป้ายขาวยังไม่มาเลย แล้วผมก็ต้องใช้ป้ายแดงต่อไป
มันเป็นเรื่องของศูนย์กับขนส่งรึเปล่าครับ เรื่องป้ายแดงเนี่ย เหมือนมาโยนเรื่องให้ประชาชน
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ khai72

• **
จะดีเดย์อะไร ผมยื่นเรื่องจดให้ศูนย์ไปเดือนกว่าแล้ว ป้ายขาวยังไม่มาเลย แล้วผมก็ต้องใช้ป้ายแดงต่อไป
มันเป็นเรื่องของศูนย์กับขนส่งรึเปล่าครับ เรื่องป้ายแดงเนี่ย เหมือนมาโยนเรื่องให้ประชาชน
ศูนย์ควรรับผิดชอบถ้าโดนปรับ บอกว่าจะได้ป้ายปลาย กย ยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ SM.

ขอให้เข้มงวดกวดขันเอาจริงเอาจัง ไม่เลือกปฎิบัติแล้วกันนะครับ ไม่งั้นก็กลับมาเหมือนเดิม เหมือนไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้น

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
แทนที่จะยกเลิกป้ายแดงไปซะ
ปัญหามันก็จบรึเปล่าครับท่านไดโนเสาร์ แหมๆๆ ไทยแลนด์ 4.0
นี่ต้องมาเพิ่มภาระให้เจ้าหน้าที่อีก แทนที่จะเอาเวลาไปจับอย่างอื่น
เอาที่ท่านๆสบายใจเลยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมออกรถมาตั้งแต่วันที่ 2 เดือนที่แล้ว

วันนี้ยังไม่ได้ป้ายเลยครับ

เดือดร้อนมาก

ผมต้องทำงานเข้ากะร่วมกับ ผู้รับเหมา ช่วงกลางคืน กลับตี 2-3 ก็กลับไม่ได้

ต้องนอนที่ site กินข้าวเช้าที่บริษัท

เบื่อจังเลย ไม่รู้ว่าจะมีป้ายแดงมาทำอะไร ทำไมมันถึงได้ช้านักครับ

ทำงานลำบากมากเลย ขนาดไม่ได้เลือกทะเบียนนะครับ

เศร้า...ขอบ่นหน่อยครับ :'(

ออฟไลน์ lay

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถผม 2 คัน วิ่งป้ายแดงเกิน 2 เดือนทั้งคู่เพราะรอป้ายจากขนส่งครับ ได้จริงๆก็ 3 เดือน ยิ่งผมวิ่งหลัง 1 ทุ่มเป็นส่วนใหญ่ มีเสียวๆเหมือนะกันแถมตำรวจใกล้ๆคอนโดผมนี่จับแบบว่าไม่เลือกด้วย โชคดีรอดมาได้ 555

เอาจริงๆ ผมว่าน่าจะให้เวลามากกว่านี้สักหน่อย สัก 3-4 เดือน ก็โอเคนะ หรือไม่ก็ถ้าเกิน 2 เดือนแล้วยังไม่ได้ป้าย ก็ให้มีเอกสารการจองทะเบียนหรือรอจดทะเบียนแสดง ก็โอเคนะครับ ตอนนี้ผมกำลังรอดู Jazz คันนึงที่คอนโดป้ายแดงก่อนที่ผมจะซื้อ Jazz มานาน จนปัจจุบัน รถผมจะครบปีแล้ว มันยังป้ายแดงอยู่เลย ดูซิมันจะจดป้ายขาวมั้ย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ BigCat

2,3,4,5มาตรฐาน ครับ ถ้าทำเท่ากันหมด คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ก็รู้ๆกัน thailand only
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
คันที่บ้านนี่ก็จะครบ 3 เดือนแล้ว วิ่งกลางคืนทีไร เสียวสุดๆ ไม่เข้าว่านานอะไร เห้อ ไทยแลนด์ 4.0
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ HHHsung

ไม่ยอม ตัดหน้าผมไปได้ยังงัย เรื่องแบบนี้ พูดกันไม่กี่วันก็ลืมๆ กันไป

กฏจราจรพื้นฐาน ทำผิดซึ่งหน้า ยังจับยังบังคับกันไม่ได้ เอวัง......

ปล. ในอดีตที่จำได้ เล่นมือถือในรถ คาดเข็มขัดนิรภัย ไฟไอติม ไฟซิ่ง ไฟตัดหมอก 5 จอม บลาๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 19:49:31 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ fishfinger

2 เดือนยังไม่ได้ป้ายขาวเหมือนกัน
แต่ไม่เคยเสียวเลยครับ สังเกตดูเค้าจะจับแต่คันที่ยึกยักมีพิรุต+ถ้ารถใหญ่ๆราคาสูงๆไม่ค่อยเรียก
เพราะตั้งแต่ออกรถมาขับกลางคืนออกตจวและกทม ก็ไม่โดนเลย

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ผมว่า ยกเลิกป้ายแดง แล้วให้ศูนย์รถรับผิดชอบเรื่องทะเบียนเลย เพราะปกติศุนย์ก็ไปจดทะเบียนให้อยู่แล้ว
ส่วนถ้าใครอยากจะไปจดหรือเลือกเลขทะเบียนเอง ก็ต้องทำภายในระยะเวลาที่กำหนด
หรือไม่อีกอย่างก่อนออกรถใหม่ทุกคัน ทำทะเบียนให้เรียบร้อยก่อน แล้วจึงออกรถได้

+1 เห็นด้วยครับ
จริงๆน่าจะยกเลิกป้ายแดงไปตั้งนานแล้ว ต่างประเทศผมก็ไม่เคยเห็นมีรถป้ายแดงวิ่งซักคัน
ที่สำคัญการซื้อรถควรจะมี 1.ใบขับขี่ 2.จดทะเบียนล่วงหน้าก่อนออกรถ จะได้โปร่งใสและดูเป็นระเบียบมากขึ้น

ออฟไลน์ FyGI

ไม่อยากให้ใช้ป้ายแดง ยกเลิกน่าจะเป็นวิธีที่เห็นผลที่สุดนะ

หรือถ้าอยากจับปรับจริง ขนส่งควรต้องร่วมมือในการแก้ไขปัญหาด้วย

เคสผม สลับป้ายคันเก่ามาใส่คันใหม่ และจองเลขสำหรับใส่คันเก่า
กว่าจะเสร็จสิ้นกระบวนการจนได้เอกสารครบทั้งสองคัน
กินระยะเวลาไป 3 เดือนครับ

- เลขที่ผมจองเพื่อใส่คันเก่า รอ 1 เดือนกว่าจะเลขจะรันถึงแล้วจดทะเบียนได้
- พอรันเลขถึง ตัวแทนบอกว่าต้องทำเรื่องย้ายข้ามเขต เพราะคันเก่าจดที่เขต 4 แต่คันใหม่จดที่จตุจักร แถมระบบดันมามีปัญหาช่วงนั้นพอดีอีก
- พอได้ป้ายคันเก่ามา ของคันใหม่ดันไม่ตามมา ต้องรอสั่งทำป้ายใหม่ และเอาป้ายเก่าไปคืนด้วย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ซื้อรถใหม่ขับกลับบ้าน เช้าวันรุ่งขึ้นกดจองเลขป้ายทะเบียนทันที จากนั้นอีก 1 เดือนครึ่ง ค่อยได้ป้ายขาวครับ คิดว่า 1 เดือนไม่พอแน่ๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แก้ที่คนในหน่วยงานของตนเองก่อนเถอะ ปัญหาข้างในเยอะแยะใช้ได้เลย

อีกเรื่อง แล้วคนที่เขารอเลข หรือจะล็อกเลขกับเว็บไซต์ของ กรมฯ เองละ? จะทำยังไง?
ถ้าเขาไมไ่ด้เลขที่ถูกใจ เขาก็ต้องรอกันหลายๆเดือน พวกคุณหาทางออกให้เขาหรือยัง?

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
แถวบ้านผมมีคันนึงวิ่งป้ายแดงมี 4 ปีแล้ว ยังไม่เห็นเป็นไรเลย
แล้วพวกไม่ติดป้ายหลังนี่เอาจริงด้วยไหม  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
ผมตอนนี้ก็ขับป้ายแดง ก็รีบอยากได้ป้ายขาวนะ

แต่เซลล์บอกกว่าศูนย์จะประสานขนส่ง ทำเรื่องนู่นนี่นั่น กว่าจะได้ป้าย ก็ภายใน 45 วัน

แบบนี้ถ้ากฏหมายออกมา 30 วัน ก็ควรไปจัดการ process อะไรพวกนี้ให้เร็วขึ้นด้วยนะครับ จะได้สอดคล้องกัน

ออฟไลน์ oatekung

C class ตัวไม่มี E ,  a class โฉมเก่า x3โฉมเก่า ผมยังเห็นวิ่งอยู่เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าคำว่า "เอาจริง" คือการเอาจริง..อ่ะนะ

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
ที่คอนโดผม มี civic fb คันนึงออกหลังจากผมประมาณ 2 เดือน จนปัจจุบัน รถผมจ่ายภาษีประจำปีปีที่ 4 แล้ว รถคันนั้นยังใช้ป้ายแดงอยู่เลย เอวังงง

ปล.รถผมใส่ป้ายแดงอยู่แค่ 3 สัปดาห์ครับ