ผู้เขียน หัวข้อ: Chevy CRUZE เป็น Chevy จริงๆ รึเปล่า  (อ่าน 8794 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
Chevy CRUZE เป็น Chevy จริงๆ รึเปล่า
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 17:05:11 »
Chevy CRUZE เป็น Chevy จริงๆ รึเปล่า?
หรือ เป็น Daewoo เหมือนใน Body ที่แล้วครับ?

ถ้าไม่ได้เกิดมาเป็น Chevy 100% แล้วในตลาดโลก มันไปเป็นยี่ห้ออะไรบ้าง?
อยากรู้จริงๆ ไม่ได้ Dis-Credit ใครครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: Chevy CRUZE เป็น Chevy จริงๆ รึเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 17:09:52 »
Chevrolet เค้าอยากให้เรียกว่า CHEVROLET นะครับ เค้าไม่อยากให้เรียก CHEVY แล้ว อิอิ ล้อเล่นครับ link ข่าว : http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1332:gm-said-dont-call-me-chevy-pls-call-chevrolet&catid=54:special-report&Itemid=55

น่าจะเป็น Daewoo นะครับ ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไร เคยเห็นในกระทู้ที่แล้วครับ

J300 รถไทยรู้สึกว่าจะไม่มี SunRoof นะ
Cruze ก็ออกแบบโดย GMDAT เหมือน Optra นั่นแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 17:11:29 โดย Best_Vorakit »

Re: Chevy CRUZE เป็น Chevy จริงๆ รึเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 21:45:54 »
Chevrolet เค้าอยากให้เรียกว่า CHEVROLET นะครับ เค้าไม่อยากให้เรียก CHEVY แล้ว อิอิ ล้อเล่นครับ link ข่าว : http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1332:gm-said-dont-call-me-chevy-pls-call-chevrolet&catid=54:special-report&Itemid=55

น่าจะเป็น Daewoo นะครับ ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไร เคยเห็นในกระทู้ที่แล้วครับ

J300 รถไทยรู้สึกว่าจะไม่มี SunRoof นะ
Cruze ก็ออกแบบโดย GMDAT เหมือน Optra นั่นแหละ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 22:46:52 »
ก็ถ้าอยู่ในเกาหลี ก็คงเรียกว่าแดวูละครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 23:05:58 »

คำตอบคือ ไม่ใช่ครับ..

Global Platform คืออะไร รู้จักมั้ยครับ

ถ้ารู้จัก คุณคงจะเข้าใจว่า สมัยนี้รถยนต์เขาพยายามพัฒนาแพลทฟอร์มให้ใช้กันทั่วโลก

อย่างวอลโว่ S40 ก็ใช้พื้นฐานเดียวกับ มาสด้า 3

หรือสโกด้า ออกตาเวีย ก็ใช้พื้นฐานเดียวกับ ออดี้ TT

ผมว่ามันเป็นเชพวี่แบบโกลบอล ดีกว่าเป็นแบบเมกันเดิมนะ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 00:17:33 »
ตัวนี้ GM ให้ความรับผิดชอบการพัฒนากับทาง GM Daewoo ประเทศเกาหลีใต้ครับ

และตอนผมไปเกาหลีเมื่อ ตุลา 52 ก็เจอ ขับกันให้เห็นแล้ว ที่นั้นจะแปะตรา Daewoo และใช้ชื่อว่า Daewoo Lacetti ครับ
ซึ่งก็เป็นประเทศแรกที่ทำตลาด

หน้าแบบนี้ครับ

ปล.รถเกาหลีแล้วมันจะทำไม เดียวนี้แข่งกับยุ่นกับฝรั่งในคลาสเดียวกันได้สบายๆเลย

เกาหลีเดียวนี้มีไตล์มากขึ้น ช่วงล่างความปลอดภัยก็อเมกายุโรป เครื่องเบนซินดีเซลก็ไม่น้อยหน้าใคร ไฮบริทก็ตามมาติดๆ เกียร์ก็กำลังจะลงครัชต์คู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2010, 00:34:48 โดย U9WS »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 02:00:49 »
ก็ถ้าอยู่ในเกาหลี ก็คงเรียกว่าแดวูละครับ

รับทราบ...แต่ตัวนี้ดูลงตัวดีเน๊อะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 02:44:38 »
รถคันนี้ จะถือว่า เป็น ชเฟวี แท้ๆ ก็พอกล้อมแกล้ม ได้อยู่
เนื่องจาก งานนี้ มีแม่งานร่วมกัน คือทั้ง GM North America กับ GM Daewoo เกาหลีใต้ ร่วมกันหนะครับ

แตกต่างจากกรณีของ Optra นิดหน่อย ตรงที่ ความเกี่ยวดองของบริษัทแม่ ในโครงการ Optra
จะยังไม่มากเท่ากับ Cruze ครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 12:51:11 »
บ.รถหลายบ. มันเป็นระดับ Global (ระดับโลก) ไปแล้ว

ยังจะมาถามกันอีกหรือว่า เป็นเกาหลี หรือ อเมริกัน

สมมตินะ  ถ้ารถรุ่นนี้ ออกแบบออกมาจากสำนักงานออกแบบในอเมริกา

แต่คนที่ทำงานใน Office นั้นทั้งหมด เป็นทีมงานจากเกาหลีล่ะ ?

คุณว่า มันเป็น Chev US หรือ Chev เกาหลี ?

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 23:45:28 »
แต่ถ้าออปตร้า ที่อเมริกาติดป้าย S ซูซูกิ ก็งงไปสักพักน่ะครับ

ออฟไลน์ popteen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 04:59:10 »
แต่ถ้าออปตร้า ที่อเมริกาติดป้าย S ซูซูกิ ก็งงไปสักพักน่ะครับ

ติดตรา ซูซูกิ  จริงๆครับ

แรกๆผมเห็นก็  งง  เหมือนกัน

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:06:16 »
ที Zafira ผมยังได้ตรา Chevy แทนที่จะเป็นตรา Opel เลยง่ะ ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 13:15:48 »
บ.รถหลายบ. มันเป็นระดับ Global (ระดับโลก) ไปแล้ว

ยังจะมาถามกันอีกหรือว่า เป็นเกาหลี หรือ อเมริกัน

สมมตินะ  ถ้ารถรุ่นนี้ ออกแบบออกมาจากสำนักงานออกแบบในอเมริกา

แต่คนที่ทำงานใน Office นั้นทั้งหมด เป็นทีมงานจากเกาหลีล่ะ ?

คุณว่า มันเป็น Chev US หรือ Chev เกาหลี ?

ผมก็ว่างั้นละครับ
เดี๋ยวนี้อะไรๆก็เป้น global ไปหมดแล้ว
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ