ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ MB E220 D w213 ประกอบไทย ไม่ผลิตแล้วหรือครับ  (อ่าน 6752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chaiyan

• Newbie
  • *
กำลังมองหารุ่นนี้ วันนี้ไป BENZ รามอินทรา มา น้องเชลล์ บอกเลิกผลิตไปแล้ว มีแต่ตัว E350 e ไม่ทราบจริงเท็จประการใดครับ เพราะพึ่งเปิดสายการผลิตเมื่อต้นปีนี้เอง ทำไมปิดสายการผลิตเร็วจัง

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
Re: ตอนนี้ MB E220 D w213 ประกอบไทย ไม่ผลิตแล้วหรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 17:07:00 »
เครื่องสันดาปเพียวๆ เลิกผลิตในประเทศนี้ แต่ประเทศอื่นยังมีปกติครับ ไม่ได้หยุดผลิต
คนที่อยู่อยู่เมืองไทยแต่ชอบเครื่องสันดาปเพียวๆต้องทำใจครับตอนนี้ เศร้าเลยแหละครับ 

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: ตอนนี้ MB E220 D w213 ประกอบไทย ไม่ผลิตแล้วหรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 17:23:10 »
บังคับขายตัวเสียบปลั๊กครับ

ปัญหาในคลับ บานเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 18:43:00 »
ใช่ครับ

แล้วก็ไม่น่าลงในไทยแล้วนะครับ ไม่มีเหตผลต้องลงเลย

-ภาษีรถยนต์เอื้อ Plug-in / Hybrid : ไม่ลดราคาเพิ่ม option

-เสียเยอะปัญหาเยอะ : จัดทีมซ่อมกรุ้ปทดลอง ศึกษาปรับปรุงพัฒนา ตัวHybrid (กลุ่มหนูทดลอง=ผู้บริโภค Gen นี้ และ รถผู้บริหาร)

-เปลียนแนวทางการใช้รถของ Gen ถัดไป = เหมือน Smartphone ใช้ จนผู้บริโภค รู้สึกว่าแบตเสื่อมไม่ใช่ส่งซ่อม แต่เป็นการซื้อคันใหม่ ชิ้นส่วนคันเก่า จะกลับมา Recycle ได้มากขึ้น จนถึง 99% สามารถนำกลับมาบดเป็นคันใหม่ได้ใน Genถัดไป ราคาแบต เดียวก็ลดเอง

ผลลัพธ์
ผมว่ามองแบบนี้ก็เป็นรูปธรรมดี ไม่มีเหตผลที่ MBTH จะไม่ทำด้วยนะครับ(ก็เขาขายดีสุดแล้วในตลาด Luxury ขายของได้มากขึ้น ทีมช่างชำนาญขึ้น ตัวรถ(ในอนาคต) ก็น่าจะคงสภาพราคาได้ option ที่มากขึ้น "แถม" เป็นบริษัทที่ดีต่อสังคมช่วงสิ่งแวดล้อม

อีกหน่อย Audi / Volvo ก็โลกสวยตามไปครับ

Benz (2022)
Audi (2020)
Volvo (2019)

จะดูว่าทำได้จริงใหม เหอะๆ ไม่ค่อยจะเชื่อ

แต่อีก 2-5ปี ไม่ยาวเลย คอยดูครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 22:41:05 »
หมดไปนานแล้วนะครับตัว 220D

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 00:19:40 »
ผมหละจำได้ เคยถามในนี้เกี่ยวกับ W213 CBU โดนคนในนี้บอกว่าไม่ฉลาดที่ไม่รอ CKD มีเงินอย่างเดียวไม่ได้ต้อง .... ด้วย พอเอาจริง ๆ E220D CKD ปัญหาเยอะกว่าตัว CBU มาก พอมาเป็น E350e อนาถสุด อ่านในกลุ่ม Benz ใน FB ถึงขั้นมีน้องคนหนึงออกป้ายแดงขับออกมาจากศูนย์ยังไม่ถึงบ้านต้องขึ้นยานแม่ซะก่อน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 00:59:32 »
ใช่ครับ ไม่ผลิตแล้วครับ

ท่านๆที่ตามในคลับ GLC 250d ตัวนี้มีปัญหาอะไรมั้ยครับ พอดีกำลังหาข้อมูลครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 10:14:02 »
เคยมีความคิดแบบนี้ไหมครับ

บ.MB ใหญ่ที่คุมทุก MB ในโลก อาจจะเลือก ปท.ไทย เป็นกลุ่มทดลองตัวรถ hybrid หรือตัวไฟฟ้า
เพราะทั้งสภาพการจราจร รวมถึงภูมิประเทศและภูมิอากาศ ที่เหมาะสมในการเรียนรู้ในการทดสอบ

เท่าที่ผมพูดคุยกับคนรูู้จักที่มีความสามารถที่จะซื้อประมาณ 20 กว่าคน โดยส่วนใหญ่ประมาณ 98%
ไม่มีใครอยากได้รถ hybrid หรือตัวไฟฟ้า มาครอบครองเลย ทั้งที่การศึกษาของแต่ละท่านขั้นต่ำก็ ป.ตรี
และผู้ที่ซื้อก็เปลี่ยนใจจาก MB เป็น BMW ก็เพราะเครื่องยนต์

MB ทำแบบนี้ได้เพราะ ในไทย ยี่ห้อ MB แข็งกว่า BMW คนที่มีเงินใหม่ หรือจะบอกว่าประสบความสำเร็จ
มักต้องการดวงดาวเป็นเครื่องบ่งบอก เลยจำใจเลือกเครื่องที่ไม่ได้ต้องการเพราะ ได้ถูกบังคับไว้แทน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 11:11:10 »
แนะว่าไปซื้อ GLC หรือ ไม่ก็ CLS ครับ E ไม่มีแล้ว ผมซื้อตอนมอเตอร์โชว์ ส่งมอบก่อนที่เข้าจะเปิดตัว E350e แค่ 2 วัน ตัว E220d มีแต่คนหาครับ น่าจะหาำไม่ได้แล้ว
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 13:09:32 »
หลายครั้งเห็นมาเลเซียเปิดตัวรุ่นใหม่ก่อนหน้าเราอีกครับ E350e ก็เปิดตัวขายก่อน ผมว่าต่างประเทศก็มีที่อากาศร้อนแบบบ้านเราหรืออาจจะร้อนมากกว่าด้วย

ปัญหาที่โดนหนักๆ คือ บ้านเราการจราจรรถติดมาก อุณหภูมิที่เขาเผื่อไว้ก็ยังสูงเกิน พอเกิดการสะสมความร้อนสูงมากๆๆๆ การทดสอบตัวรถที่ไม่ได้คิดเผื่อสภาพรถติดหนักหน่วง ผลก็เลยออกมาเช่นนี้

บ.MB ใหญ่ที่คุมทุก MB ในโลก อาจจะเลือก ปท.ไทย เป็นกลุ่มทดลองตัวรถ hybrid หรือตัวไฟฟ้า
เพราะทั้งสภาพการจราจร รวมถึงภูมิประเทศและภูมิอากาศ ที่เหมาะสมในการเรียนรู้ในการทดสอบ

เท่าที่ผมพูดคุยกับคนรูู้จักที่มีความสามารถที่จะซื้อประมาณ 20 กว่าคน โดยส่วนใหญ่ประมาณ 98%
ไม่มีใครอยากได้รถ hybrid หรือตัวไฟฟ้า มาครอบครองเลย ทั้งที่การศึกษาของแต่ละท่านขั้นต่ำก็ ป.ตรี
และผู้ที่ซื้อก็เปลี่ยนใจจาก MB เป็น BMW ก็เพราะเครื่องยนต์

MB ทำแบบนี้ได้เพราะ ในไทย ยี่ห้อ MB แข็งกว่า BMW คนที่มีเงินใหม่ หรือจะบอกว่าประสบความสำเร็จ
มักต้องการดวงดาวเป็นเครื่องบ่งบอก เลยจำใจเลือกเครื่องที่ไม่ได้ต้องการเพราะ ได้ถูกบังคับไว้แทน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 13:59:42 »
จะไม่เอารถไฮบริด คงต้องไปหาตามเกรย์แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 20:20:13 »

จริงครับ พวกที่เพิ่งมีเงินซื้อรถ Premium คันแรกส่วนใหญ่ก็ไปคว้าดาวกัน กับพวกหัวเก่าหน่อยก็บอกว่าอยากได้ภาพลักษณ์ก็ต้องขับดาว
แล้ว 2 กลุ่มนี้ดันเป็นกลุ่มใหญ่ที่ซื้อรถพรีเมี่ยมในบ้านเราด้วยแหละ MB ก็ยังไปต่อได้สบายๆในไทย