ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการแต้มสีรถให้หน่อยครับ  (อ่าน 4396 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
แนะนำการแต้มสีรถให้หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 16:59:35 »
เป็นรอยสีกระเทาะจุดเล็กๆ เลยสั่งสีมาแต้มครับ อยากทราบเทคนิคการแต้มให้เนียนๆ หน่อยครับ ท่านใดมีประสบการณ์รบกวนด้วยครับ :)

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: แนะนำการแต้มสีรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 20:13:52 »
ผมทำประมาณนี้ครับ

1.เอากระดาษกาวmarkแผลก่อน โดยฉีกเป็นชิ้นเล็กๆติดรอบรอยแผลก่อนครับ  เวลาฉีกอย่าฉีกเป็นเส้นตรงครับจะได้เอาเหลี่ยมมุมของรอยฉีกมาเข้ากับรอยแผล  ติดให้ชิดรอยแผลที่สุดเท่าที่ทำได้

2.ตอนติดให้ติดไปในทิศเดียวกันเรียงกันเป็นวงรอบรอยแผลโดยให้ชิ้นแรกมีขนาดใหญ่หน่อยแล้วพับมุมไว้เวลาดึงออกมันจะติดออกมาทุกแผ่นพร้อมกัน

3.ใช้พู่กันใหญ่หน่อยครับเพราะเราต้องแต้มสีตรงรอยแผลให้ชุ่มพอประมาณเพื่อให้สีเรียบและให้มีเนื้อสีลงไปในรอยกระเทาะ   แต้มลงไปครั้งเดียวไม่ตรงถูซ้ำครับมันจะทำให้สีไม่เรียบเป็นรอยลากพู่กันเป็นเส้นๆเพราะทินเนอร์ในสีจะระเหยเร็วมากจนสีข้นอย่างรวดเร็ว

4.ดึงกระดาษออกทันทีย้ำว่าทันทีโดยไม่ต้องรอให้สีแห้ง  หากทิ้งไว้สักพักแล้วดึงสีที่แต้มลงไปใหม่จะกระเทาะหลุดออกมาเป็นแผ่นตรงขอบที่ติดกับกระดาษกาวรอยแต้มจะไม่เรียบ  ตอนดึงให้ดึงชิ้นแรกที่อยู่ใต้สุดตามเทคนิคข้อ2จะช่วยให้กระดาษหลุดออกมาทุกชิ้นอย่างรวดเร็ว

5.ทิ้งไว้จนแห้ง  ส่วนมากผมจะแต้มวันละครั้งเท่านั้นแต่จะทำซ้ำตามข้อ1-4อีกสองถึงสามครั้งในหนึ่งสัปดาห์เพื่อให้เนื้อสีหนาขึ้นมามากที่สุดเท่าที่จะมากได้

ลองทำดูครับ เลือกลองตำแหน่งที่มันต่ำๆหรือเห็นไม่ชัดดูก่อนเพื่อเป็นการซ้อมมือครับ

ปล.ก่อนแต้มสีร้านที่ผมสั่งสีมาเขาให้เขย่า5-10นาทีด้วยเพื่อให้สีเข้ากันก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 20:16:03 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: แนะนำการแต้มสีรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 23:25:05 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 01:03:43 »
ยี่ห้อหาใน google เจอบนๆ ขวดพลาสติก มี qr code สีเพี้ยน ผมสั่งทั้ง แดง และ บรอนซ์ เพี้ยนทั้ง 2 สี ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 08:39:38 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 10:14:28 »
 ;) จุดเล็ก ต้องมือนิ่งๆนิดนึงครับ
ของผมมองตรงๆไม่เห็น มองเฉียงๆ ชัดเจน hahaha

มันยังมีสูตรเพิ่มครับ คือต้องเอากระดาษทรายขัดพร้อมน้ำ
แล้วตามด้วยเครื่องขัดแบบเต็มรูบแบบครับ เนียลใช้ได้เลย
ผมยังไม่ได้ลองทำ

ทุกวันนี้ก็ยังไม่ลอกน้ะครับ ติดแน่นดี ทาครั้งแรกบางๆ เห็นสีมันบางไม่ต้องกลัวครับ รอแห้งก่อนใจเย็นๆ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 11:19:14 »
ผมแต้มไม่เนียนนะครับ อารมณ์ดูออกแต่ก็พอใจ
ผมใช้ Detal microbrush แล้วเด็ดปลายสำลีออก จะเหลือเป็นก้านพลาสติกปลายเล็กมาก ครับ (วิธีนี้ เอามาจาก AMMONYC ครับ)

หลักการคือเอาวัสดุอะไรก็ได้ที่ เล็ก แหลม (ไม้จิ้มฟัน ผมลองแล้วมันใหญ่ไป) จุ่มสีแล้วเอาสีไปเติม (fill) ในรู (ไม่ใช่การป้ายหรือระบายสี)
ตอนสีลงไปใหม่ๆ จะนูน เพราะ solvent ยังอยู่ เมื่อแห้งแล้วจะยุบลงไป ทีนี้ถ้ายุบแล้วแต่ยังไม่เสมอ ก็เติมเพิ่มแล้วรอแห้งใหม่ครับ
เติมทีละน้อย ทีละชั้น ยิ่งเติมหนาก็ยิ่งแห้งยากครับ (ผมทำแผลละประมาณ 2-3 รอบ)

จบงานด้วยการขัดเหมือนกับขัดสีครับ เพื่อให้ความเงาเสมอกัน (แต่เฉดสีจะแตกต่างกันตามความเพี้ยนของสีที่แต้มครับ)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 20:44:23 »
ขอบคุณครับ :)