ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป Ativ ออกมาฆ่า Vios?  (อ่าน 11109 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สรุป Ativ ออกมาฆ่า Vios?
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 23:14:42 »
รู้สึกแผนการของโตโยต้าที่จะเอา Ativ มาสู้กับมาสด้า 2 เบนซินจะพังไม่เป็นท่ารึเปล่าครับ เพราะยอดขายคู่แข่งทั้งใน B-segment และ Eco car ไม่ได้มีใครยอดลดลงอย่างมีนัยสำคัญ

รุ่นที่ลดอย่างมีนัยสำคัญดูจะเป็น Vios ที่ก่อนหน้านี้ยอดตกลงมาเหลือพันปลายๆ พอ Ativ ออกมาปุ๊บ คนที่จะซื้อกลายเป็นไปซื้อ Ativ แทน แถมเท่าที่ได้ยินมาก็ไม่ได้ปังมากแบบยอด 4 พันคันแบบที่หวัง

ดูแล้วก็สงสารโตโยต้าเหมือนกันนะครับ แต่ Vios มันก็แพงและอ็อปชันน้อยจริงๆ แล้วก็ไม่ได้ขับสนุกหรือมีจุดเด่นอะไรอีกต่างหาก แบบหาความคุ้มค่าไม่ค่อยเจอ พรีเมี่ยมอย่างเดียวคือราคา

คิดว่าโตโยต้าจะแก้เกมยังไงต่อไปครับ สำหรับ B-segment

ออฟไลน์ Carrera

Re: สรุป Ativ ออกมาฆ่า Vios?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 23:35:33 »
ยอมเฉือนตัวเอง  ก็น่าจะดีกว่ารอคู่แข่งมาเฉือนนะครับ
อย่างน้อยลูกค้าก้ไม่ได้ย้ายไปไหน  ก้แค่เปลี่ยนรุ่นมาเป็น Ativ

ผมมองว่าเป็นเรื่องปกตินะ  ในเมื่อเครื่องใหญ่แล้วเสียเปรียบ  รวมถึงตัวรถที่ออกมาวางขายนานแล้วด้วย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 23:42:54 »
ทำไมผมรู้สึกว่า Toyota ยอมฆ่า Vios เพื่อให้ Ativ เกิด  :-\ :-\

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 23:43:48 »
ผมคิดว่าเค้าไม่โง่ และไม่ใช่ไม่รู้ ทำงานมามากกว่าเรา มองอะไรออกกว่าเราครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 00:09:50 »
ผมว่าคนซื้อ Mazda 2 กับ Yaris Ativ นี่ต่างกันมากนะครับ

อย่างผม ที่ซื้อ Ativ ผมไม่มอง Mazda 2 เลยทั้งที่รถประหยัดกว่า เพราะศูนย์บริการน้อยกว่า คนแน่นกว่า ซ่อมสีคิวนาน
ราคาค่าบริการแพง ซ่อมอู่นอกลำบาก

ผมว่าคนใช้ Toyota ก็คงคิดว่า อนาคต จะเอาไปทำข้างนอก เน้นซ่อมง่าย ราคาขายต่อถูก เลยมา Toyota เท่านั้นครับ

จริงๆ...ตอนนี้ พอผมมานั่งคิดว่า จะใช้คันนี้ซ่อมศูนย์ยาวๆ สัก 5 ปี

ผมศึกษา เรื่อง ราคามือ 2 ของทุกเจ้าญี่ปุ่น พบว่า

ราคามือ 2 Toyota Honda Mazda (รุ่นใหม่)

มันแทบไม่ได้ต่างกันเลย Honda ราคาดีสุด รองลงมาเป็น Toyota กับ Mazda

อย่าง Nissan กับ Mitsu มันราคาตกจริงแต่มันก็ไม่ได้ต่างแบบราวฟ้ากับเหว

ผมมาคิดๆ ดู ผมว่า การที่ออกรถราคา 4 แสนกว่าๆ - 5 แสน ออกคันไหนก็ได้จริงๆ ครับ

...ขับ Ativ มาสักพัก ตอนนี้เริ่มคิดถึงความคล่องตัว...ที่หายไปครับ

ถ้าไม่คิดอะไร ผมว่า เอา Brio amaze + ส่วนลดส่วนต่างแสนนึง ยอมถุงลมหายไม่มี VSA ก็คุ้มนะครับ ::)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 00:13:02 »
ลืมบอก จขกท ไปครับ...พอดีผมอยู่ในคลับ มาสักพัก จะบอกว่า

ยอดขายที่เห็น บอกเลย มันคือ ยอดขายคนที่เตรียมผ่อนมานานแล้ว

หรือซื้อสดนะครับ

เพราะคนในคลับ ที่ไม่ได้รถ คือ รอผ่าน ไฟแนนซ์

อย่างผม sale ซื้อสด ก็ขอยอดเดือน สิงหา เหมือนกัน

ผมว่าดูกันยา นี้ดีกว่าครับ จะเห็นยอดเต็มๆ จริงๆ กัน

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 02:05:40 »
รวม 2 รุ่นก็น่าจะเท่ารุ่นเดิม แค่เป็นทางเลือกจะเอาแบบมีตูดหรือไม่มี

จะเยอะหน่อยก็น่าจะช่วงแรกมันก็ปกติรถออกใหม่ก็ต้องน่าสนใจ เพราะถ้าไม่เยอะก็ถือว่าไม่เข้าตาครับ

ถ้าเป็นยาริส ativ 1.3 diesel + 1.2 เบนซินเทอร์โบ ก็อาจจะเร้าใจหน่อย
1200 ใช้กันจนเบื่อตั้งแต่รถคันแรกรู้กำลังกันดีอยู่จะว้าวยอดกระจายคงไม่มั้ง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 04:56:29 »
ผมไม่แคร์ในมุมมองผู้ผลิตสักเท่าไร แต่ในมุมมองของผู้บริโภคนี้ได้ประโยชน์เต็มๆครับ มีตัวเลือกที่ดีเพิ่มเข้ามาอีกคันนึงเชียวนะ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 07:01:13 »
มันมีผลกระทบกับ vios แน่นอนอยู่แล้วครับ

แต่ที่ยอดเดือนสิงหา ได้แค่พันต้นๆ เพราะเขาส่งมอบกันแค่ครึ่งเดือนหลัง

ต้องรอดูยอดเดือนกันยายนอีกทีครับ

แต่จะถึงเดือนละ 4 พันคันตามที่โตโยต้าตั้งไว้ไหม ผมว่าเฉพาะ ativ อย่างเดียวไม่ถึงแน่ๆ

แต่ถ้ารวมกับ yaris 5 ประตู ก็ดูเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 07:33:35 »
ผมกลับมองว่า ที่ต้องทำ เพราะ กำไร มากกว่า มั้ง
แม้จะอัดออพชั่นไปเยอะขึ้น แต่ราคารถ ภาษี ทำให้สัดส่วนกำไรมีมากขึ้น รถราคาถูกลง โวลุ่มมากกว่าเดิม ก็กำไรมากกว่ารถแพงๆขายน้อย
และอนาคต รถ 1500 1800 2000 ก็คงจะหายไปจากตลาด จะเป็น 1200 กับ 1500ติดโบ มาแทน
แล้วก็จะไป ไฮบริด ไป EV กันเลย
สุดท้าย พฤติกรรมการใช้รถเราก็เปลี่ยนด้วย การขับรถทางไกล ก็น้อยลงแล้ว ตอนนี้ก้นั่งเครื่องบินกันหมดแล้ว(ไม่นับกลับบ้านช่วงเทศกาลนะ)
การขับในเมือง ก็จะลดลงๆ เพราะรถไฟฟ้ามาแทนที่ รถเล็ก เครื่องเล็กในเมืองจะโตขึ้น
สภาพถนน ปริมาณฝนตก ปัญหาน้ำท่วมขัง ทำให้รถเก๋งจะหายไปจากตลาด แทนที่ด้วยSUV เล็กๆ ที่ลุยน้ำได้ดีกว่า อเนกประสงค์กว่า
ผมว่า พี่โต น่าจะเตรียมปรับตัวรองรับปัญหาพวกนี้แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 07:56:20 »
ผมกลับมองว่า ที่ต้องทำ เพราะ กำไร มากกว่า มั้ง
แม้จะอัดออพชั่นไปเยอะขึ้น แต่ราคารถ ภาษี ทำให้สัดส่วนกำไรมีมากขึ้น รถราคาถูกลง โวลุ่มมากกว่าเดิม ก็กำไรมากกว่ารถแพงๆขายน้อย
และอนาคต รถ 1500 1800 2000 ก็คงจะหายไปจากตลาด จะเป็น 1200 กับ 1500ติดโบ มาแทน
แล้วก็จะไป ไฮบริด ไป EV กันเลย
สุดท้าย พฤติกรรมการใช้รถเราก็เปลี่ยนด้วย การขับรถทางไกล ก็น้อยลงแล้ว ตอนนี้ก้นั่งเครื่องบินกันหมดแล้ว(ไม่นับกลับบ้านช่วงเทศกาลนะ)
การขับในเมือง ก็จะลดลงๆ เพราะรถไฟฟ้ามาแทนที่ รถเล็ก เครื่องเล็กในเมืองจะโตขึ้น
สภาพถนน ปริมาณฝนตก ปัญหาน้ำท่วมขัง ทำให้รถเก๋งจะหายไปจากตลาด แทนที่ด้วยSUV เล็กๆ ที่ลุยน้ำได้ดีกว่า อเนกประสงค์กว่า
ผมว่า พี่โต น่าจะเตรียมปรับตัวรองรับปัญหาพวกนี้แล้วล่ะครับ

เป็นการวิเคราะห์ ที่ดีมากครับ
ทุกวันนี้ เวลาเดินทางไกลผมแทบไม่อยากขับรถไปเลย นั่งเครื่องบิน หาเช่ารถขับสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 08:01:53 »
เครื่อง 1.2กับเครื่อง1.5 ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องการเงิน ผมก็ไป1.5 ขอเลือกเครื่องใหญ่ไว้ก่อน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 08:02:04 »

เป็นการวิเคราะห์ ที่ดีมากครับ
ทุกวันนี้ เวลาเดินทางไกลผมแทบไม่อยากขับรถไปเลย นั่งเครื่องบิน หาเช่ารถขับสบายกว่าเยอะ
ครับผม ผมขับรถเที่ยวกับเพื่อนไกลๆ ครั้งล่าสุดราวๆ 2ปีที่แล้ว ไปอุดรหนองคาย
กลับมาถึงกทม. เพื่อน(จริงๆก็เมียเพื่อนแหละที่บ่น 555)บ่นอุบเลย เจอสภาพรถติดบนถนนมิตรภาพที่ถึงขั้นต้องจอดรอเป็นชั่วโมง(มีรถเทรลเล่อคว่ำแถวๆกลางดง) จากนั้น ก็ไปเครื่องกันเอาครับ เข็ดจริมๆ 555

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 08:09:25 »
ออกมาแทนครับ  ไม่ได้ออกมาฆ่า แถมกำไรต่อหน่วย ดีกว่าอีก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 08:43:24 »
ตอนแรกก็งงๆคือกันครับ เพราะว่าแค่เอาวีออสมาอัดออปชั่นเพิ่มแต่ขายราคาเดิมก็ไปได้อยู่แล้วตอนนี้คนที่จะซื้อวีออสกลายเป็นลงไปซื้อเอทีฟหรือไม่ก็ไปซิตี้ไปเลย แม้กำไรต่อหน่วยของเอทีฟอาจจะเยอะกว่าแต่ก็เสียยอดบางส่วนไปซิตี้ก็ไม่รู้ว่าจะคุ้มรึเปล่า

ส่วนตัวลองไปทดลองขับเอทีฟมาแล้ว ปรากฎว่าไม่ทันใจเอาเสียเลยถ้าให้เลือกซื้อคงต้องคิดหนัก ตอนนี้คิดจะไปเอาอัลติสมือสองละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 08:56:37 »
ผมมองแค่การ down size ของเครื่องยนต์เท่านั้นครับ
มันไม่น่าจะมีเกมใครฆ่าใคร ใครชนะใครเลย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 09:26:42 »
Toyota คงมีแผนเด็ดๆระยะยาวไว้สำหรับ Vios แล้วละครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 09:30:21 »
ที่ดูยอดativว่าไม่ปังเพราะรถยังส่งมอบไม่เต็มกำลังรึเปล่าครับ
รอดูยอดเดือนนี้ดีกว่าว่าปังหรือไม่ปัง

แต่ที่แน่ๆviosดับสนิท ไม่มีโปรอะไรมากระตุ้นยอดเลย

คหสต.คนเล่นtoyotaรุ่นentryเค้าไม่ได้ใส่ใจการขับขี่มาก ไม่สนภาพลักษณ์
เลือกเพราะเหมือนเป็นdefault choice
พอเจอรุ่นราคาถูกกว่า ขนาดตัวรถเท่ากัน ขับถึงจุดหมายได้เหมือนกัน ก็เอารุ่นถูก
ถ้าเป็นคนใส่ใจการขับขี่สักหน่อย ก็คงเล่น2

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 10:03:57 »
ที่ดูยอดativว่าไม่ปังเพราะรถยังส่งมอบไม่เต็มกำลังรึเปล่าครับ
รอดูยอดเดือนนี้ดีกว่าว่าปังหรือไม่ปัง

แต่ที่แน่ๆviosดับสนิท ไม่มีโปรอะไรมากระตุ้นยอดเลย

คหสต.คนเล่นtoyotaรุ่นentryเค้าไม่ได้ใส่ใจการขับขี่มาก ไม่สนภาพลักษณ์
เลือกเพราะเหมือนเป็นdefault choice
พอเจอรุ่นราคาถูกกว่า ขนาดตัวรถเท่ากัน ขับถึงจุดหมายได้เหมือนกัน ก็เอารุ่นถูก
ถ้าเป็นคนใส่ใจการขับขี่สักหน่อย ก็คงเล่น2
ถ้าจะพูดเชิงวิเคราะห์กว่านี้อีกนิดนึง คงต้องว่ากันเรื่องการขับขี่ ว่าคุณภาพการขับขี่ที่ดีคืออะไร สำหรับใคร
จะมาชุ่ยๆ ว่าคนซื้อโตโยต้าไม่สนใจการขับขี่เลย บราๆ แบบนี้ไม่ควรนะ บางคนอาจจะพอใจ หรือถูกใจการขับขี่โตมากกว่ามาสด้าก็ได้ฮะ
ปล. ส่วนตัวยอมรับว่า 2 ช่วงล่างโอเค มั่นใจ แต่ดีสำหรับคนอื่นไหม ไม่รู้!
จากคนไม่ได้ใช้รถโตและมาส แต่ไม่อวยและประชดเจ้าไหนครับผม

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 11:25:05 »
ถ้าจำไม่ผิด Ativ ผลิตบนพื้นฐานของ vios คืิอ vios เปลี่ยนเสื้อผ้าใหม่ ตอนนี้ vios ก็ลดบทบาทลงไปพอสมควร วันก่อนคุยกับเซลล์ที่ เอา Ativ มาทำตลาดที่ Central West Gate ไม่มี vios มาโชว์ เพราะความคุ้มค่าและราคามาอยู่ที่ Ativ (ไม่คิดถึงเครื่อง 1.5 CC.) เซลล์เองก็ยอมรับว่ายอด vios ลดลงอย่างมาก อนาคตของ vios คงต้องรอดูว่าจะเปลี่ยน FULL MODEL CHANGE เมื่อไร ตอนนั้นคงจัดเต็มให้ดีกว่าหรือไม่ด้อยกว่า Ativ ในขณะนี้

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 11:53:40 »
ช่วยไม่ได้ครับ คนในโตโยต้าตอนนั้นรีบเข็นวีออสออกมาให้ทันรถคันแรกเอง
ทั้งๆที่ตัวรถยังพัฒนาไม่เสร็จ เพื่อหวังภาษีรถคันแรก

ออกมาใหม่ก็ขายดีตามแบบของมัน แต่แล้วตอนนี้เป็นไงละ

ขนาดที่บ้านขับออสเห็บหมา เห็นภายในและภายนอกโฉมใหม่แล้วยังไม่อยากเปลื่ยนเลย ลดต้นทุนสุดๆ อะไรที่เคยมีหายไปหมด แถมราคาก็แพงกว่าเดิม

ฮอนด้าบอกฉันสบายๆ ไม่ต้องรีบ ทำตัวรถออกมาดีๆ อุปกรณ์ความปลอดภัยพร้อมเดี๋ยวคนก็ซี้อเอง แล้วก็เป็นจริงอย่างที่ผมกล่าวไว้ City ติดลมบนไปแล้ว
โตโยต้าอยู่ไม่ได้ ต้องเอา ATiV อัดออปชั่นเต็มมาสกัด แต่ปัจจุบันคู่แข่งออกมาเยอะมาก แถมหลายๆค่ายระบบความปลอดภัยก็ยังเหนือกว่า โดยแพ้แค่จำนวนถุงลมเท่านั้น

ต้องรอวีออสโฉมต่อไปครับ ซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อไร

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 12:24:17 »
รถมันไม่ได้ทำขายในไทยที่เดียวหนิ ในไทยขายไม่ได้นำหัวตาราง แต่ยอดส่งออกมันมากกว่าไทย 2-3 เท่าตัว จะเครียดทำไม ระดับ โตโยต้า องค์กรใหญ่ระดับโลกขนาดนี้ คิดว่าหัวคิดแค่ปลาซิวปลาสร้อยเหรอครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 14:05:27 »
ทางTayota คงมีแผนการหาทางออกให้ Vios แล้ว  จึงเปิดทางให้ Ativ มาแทนที่มากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 14:13:06 »
เรื่อง ativ ออกมาแข่งกับ vios อีกแล้วหรอ  :'( :'( :'( :'( :'(

สรุปยอดรวม เค้าขายได้มากขึ้น กำไรมากขึ้น ทำไมจะไม่ทำล่ะครับ ถึง vios ขายได้น้อยลงก็ตาม

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 15:15:35 »
เรื่อง ativ ออกมาแข่งกับ vios อีกแล้วหรอ  :'( :'( :'( :'( :'(

สรุปยอดรวม เค้าขายได้มากขึ้น กำไรมากขึ้น ทำไมจะไม่ทำล่ะครับ ถึง vios ขายได้น้อยลงก็ตาม
บางคนคงอยากแค่มีความวิเคราะห์อ่ะครับ เลยพยายามวิเคราะห์ประเด็นกันบ่อยๆ หึหึ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 15:38:10 »

บางคนคงอยากแค่มีความวิเคราะห์อ่ะครับ เลยพยายามวิเคราะห์ประเด็นกันบ่อยๆ หึหึ

ทำไมถึงจะวิเคระห์ไม่ได้ครับ ถ้าผมเป็นพี่โตคงดีใจที่รถเรานั้นอยู่ในกระแสอย่างกว้างขวางแล้วก็นำเอาสิ่งที่เคาะๆพูดๆกันมารวบรวมแล้วพัฒนาต่อไปอีก ยิ่งหลากหลายความคิดก็ยิ่งดีความคิดเห็นมันก็มีบ้างที่แปลกๆหรือไม่ได้ความก็คัดๆออกได้ คนอ่านก็ผ่านๆไปบ้างก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 15:43:31 »
เรือล่มในหนอง ทองจะไปไหน
ถึงลูกค้าไม่ซื้อ Vios แล้วไปซื้อ Ativ โตโยต้าก็ยังได้เงินเข้ากระเป๋าอยู่ดีครับ

อีกอย่าง 2 รุ่นนี้มันใช้งานวิศวกรรมร่วมกันเยอะ ถ้ายอด Vios ลดลง มันก็คงไม่ได้กระทบกำลังการผลิตอะไรอยู่แล้ว 

ผมมองว่าโตโยต้าเอา Ativ มาอุดช่องว่างเรื่องราคาระดับนี้และไลน์รถเก๋ง 4 ประตูที่ยังขาดอยู่ ให้ครอบคลุม กันลูกค้าหนีไปซื้อยี่ห้ออื่นมากกว่าครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 15:44:01 »

ถ้าจะพูดเชิงวิเคราะห์กว่านี้อีกนิดนึง คงต้องว่ากันเรื่องการขับขี่ ว่าคุณภาพการขับขี่ที่ดีคืออะไร สำหรับใคร
จะมาชุ่ยๆ ว่าคนซื้อโตโยต้าไม่สนใจการขับขี่เลย บราๆ แบบนี้ไม่ควรนะ บางคนอาจจะพอใจ หรือถูกใจการขับขี่โตมากกว่ามาสด้าก็ได้ฮะ
ปล. ส่วนตัวยอมรับว่า 2 ช่วงล่างโอเค มั่นใจ แต่ดีสำหรับคนอื่นไหม ไม่รู้!
จากคนไม่ได้ใช้รถโตและมาส แต่ไม่อวยและประชดเจ้าไหนครับผม
ทานโทดฮะ ที่ว่าผมชุ่ยคือไรครับ อ่านดีๆคิดก่อนนะ ก่อนจะว่าคนอื่น
ผมบอกว่าไม่ได้สนใจการขับขี่มาก "ไม่ได้บอกไม่สนเลย"
และผมก็ไม่ได้เหมารวมหมด ผมหมายถึงคนที่มองโตโยต้ารุ่นล่างๆนะ
คิดก่อนนะก่อนแขวะคนอื่น เหอๆ เจ้าของเว็บเค้าก็เพิ่งจะเตือนๆ ยังไม่สำนึกอีก

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 16:10:52 »
ผมว่า Ativ กำไรเยอะกว่า เลยเน้นๆ ;)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 16:44:12 »
แล้วถ้าไม่มี ativ vios จะขายดีขึ้นรึเปล่า
ส่วนตัวคิดว่าไม่เพราะมันปลายอายุมากแล้ว
Ativ มีบทบาทของมัน คนจะซื้อ vios บางส่วนอาจเขวไป แต่ผมว่า ativ กับ vios มีอะไรต่างกันเยอะ