ผู้เขียน หัวข้อ: // โปรดนึกถึงใจเขาใจเรา ตอนโพสต์กระทู้ ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ด้วยครับ //  (อ่าน 14284 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
พักหลังมานี้ มีรายงานถึงพฤติกรรมของสมาชิกในเว็บบอร์ด หลายคน
ที่มักแสดงความคิดเห็น โดยไม่สนใจว่าใครจะคิดอย่างไร สนใจแต่ว่า "กูจะคิดเช่นนี้ มึงจะทำไม"
โพสต์ข้อความ กันดุเดือด ก่อดราม่า หรือสร้างปัญหา การทะเลาะเบาะแว้ง ในเว็บบอร์ดของเรา

อยากจะถามสมาชิกเหล่านั้นว่า พูดจากันดีๆ หนะ เป็นไหม? คิดก่อนพูดหนะ เป็นไหม?
พ่อแม่ชอบก่อดราม่า กับชีวิตคุณมาแต่เด็กกัหรืออย่างไร
ถึงต้องเอาอุปนิสัยของตนเอง มาระบายกึ่งประจานให้คนอื่น เห็นกันในเว็บบอร์ดแห่งนี้ด้วย?

ไม่รู้เลยหรือว่า หลายคนเขาเอือมระอา กับพฤติกรรม ในการสำรอก ทางการใช้ภาษาของคุณกันเต็มทนแล้ว

ผมให้โอกาสนะครับ ปรับปรุงตัว ลดอีโก้บ้าบอคอแตกของคุณลงซะ
ถ้ายังทำผิดอีก และมีสมาชิกท่านอื่น รายงานมาถึงผมอีก
ผมแบนคุณถาวร นะครับ

คุณอาจจะไม่กลัว คิดไปว่า แบนมาได้ ฉันก็จะไปจดล็อกอิน ใหม่ มาได้

ไม่ต้องกลัวครับ มาอีก ก็แบนอีก แบนได้เรื่อยๆ ไม่กลัว และเราไม่ง้อสมาชิกที่มีความคิดแบบนี้
เพราะเรา เห็นว่า เราควรจะรักษา มิตรภาพ และความเป็นเพื่อนของสมาชิกส่วนใหญ่ในบอร์ดเอาไว้
มากกว่าจะยอมเก็บรักษาคนที่ไม่เคยคิดถึงคนอื่น อย่างคุณ ไว้ให้รกบอร์ด หนะครับ

เรียนาเพื่อทราบ และโปรดพิจารณาปรับปรุงตัวด้วย
อย่าให้ต้องเอ่ยชื่อประจานว่าเป็นใครบ้าง....

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ เพื่อให้บอร์ดนี้เป็นสังคมที่น่าอยู่ สนับสนุนเรื่องนี้เต็มที่ครับ   :D

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จริงแก้ง่ายมากเลย  หลังจากพิมพ์อ่านทวนอีกรอบก่อนตอบ  :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Krongbun

ออฟไลน์ ps000000

ก็เห็นๆกันอยู่ครับว่าใครบ้าง

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
รับทราบและจะปรับปรุงครับ

ยุคมือถือบางครั้งพิมพ์ก่อนคิดประจำ :(

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณกระทู้นี้ครับ ผมก็เป็นอีกคนที่บางครั้งก็ใส่อารมณ์ร่วมกับประสบการณ์ของท่านสมาชิกที่ได้ประสบกับการกระทำของคนผิดปกติบนท้องถนน
หรือไม่ก็ตอบกลับความเห็นของท่านสมาชิกบางท่านที่ต่อว่าหรือดราม่าออกมาอย่างมีสติไม่มากเท่าที่ควร

ช่วงหลังมาเริ่มปลง โดยพยายามไม่อ่านและไม่ตอบกระทู้ที่เริ่มเห็นว่าเกิดดราม่านอกเรื่องที่ จขกท. ต้องการจะสื่อให้เราทราบ
ขอขอบคุณอีกครั้ง และหลังจากนี้จะตั้งหรือตอบกระทู้อย่างสร้างสรรค์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2017, 08:37:36 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Untouchable

เห็นด้วยครับ

ถ้าผมเคยตอบโพสต์ไม่ดีก็ขอโทษไว้ตรงนี้ด้วยครับ :)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เฝ้ามาระยะหนึง หลังๆเริ่มเหมือน...แล้ว จนบางที ไม่อยากแสดงความเห็นอะไรเลย
ขอบคุณที่ admin ยังเห็นความเปลี่ยนแปลงของ board อยู่ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณครับ จะพิจารณาและปรับปรุงเพื่อรักษาบรรยากาศส่วนรวมให้ดีขึ้นครับ  :-*
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Boyja

คิดต่างกันได้ครับ แต่อยากให้ใช้คำพูดคุยกันแบบคนในครอบครัวเดียวกัน สบายๆ ไม่เครียดกันนะครับ  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จริงแก้ง่ายมากเลย  หลังจากพิมพ์อ่านทวนอีกรอบก่อนตอบ  :-X :-X

จริงเลยครับ บางทีพิมพ์ๆเอามันส์พออ่านอีกรอบก็แก้ใหม่หรือไม่กดส่งไปถือว่าได้ระบายละแต่ไม่มีใครรับรู้แค่นั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออนไลน์ Stp

เฝ้ามาระยะหนึง หลังๆเริ่มเหมือน...แล้ว จนบางที ไม่อยากแสดงความเห็นอะไรเลย
ขอบคุณที่ admin ยังเห็นความเปลี่ยนแปลงของ board อยู่ครับ

เห็นด้วยชัดเจนเลยครับ เดี๋ยวนี้บางทีคนถามถึง Defect ของรถรุ่นที่เราเจออยู่ ผมใช้วิธีหลังไมค์ส่งไปบอกโดยตรง เบื่อดราม่าที่พวกไม่เคยใช้แต่ตามๆ กันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2017, 08:54:38 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Ws pattaya

อยาก กดๆๆๆๆๆ ถูกใจ สัก ร้อยๆๆๆๆรอบๆๆๆๆ ครับแต่ไม่มี 555

ออฟไลน์ bubball

จริงเลยครับ บางทีพิมพ์ๆเอามันส์พออ่านอีกรอบก็แก้ใหม่หรือไม่กดส่งไปถือว่าได้ระบายละแต่ไม่มีใครรับรู้แค่นั้น

เป็นเหมือนกันเลยครับ 5555555

ออฟไลน์ ariazero

การก่อดราม่าจะไม่มีเลยถ้าเราพิมพ์อย่างมี"สติ"

อยากตอบจริงรึปล่าวให้พิมพ์เสร็จแล้วลบไปถ้าพิมพ์เรื่องเดิมๆได้เกิน10รอบ อ่านให้หนัก

แปลว่าเราอยากตอบจริงๆกดได้เลยครับอย่าลังเล
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ดีครับที่คุณจิมมี่ออกมาปรามซะบ้าง ไม่รู้ว่าเป็นที่นิสัยหรืออารมณ์พาไป แต่คนยุคดิจิตอลมันความอดทนต่ำเกินไป บ้านเมืองถึงวุ่นวายอยู่อย่างทุกวันนี้

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ O_o"

ดราม่า ส่วนใหญ่ที่พบกันบ่อยๆช่วงหลังมานี้ จะเป็นคลิปกล้องหน้ารถต่างๆ

ถ้ามีประเด็นเกี่ยวกับการขับขี่รถ เช่น ขับแช่ขวา กระทู้ยาวทะลุ 3 หน้าทุกที

ออฟไลน์ tvm

ขอบคุณครับ

หากเคยผิดพลาดพลั้งไปจะปรับปรุงนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ขอบคุณครับที่โพสเตือนสติกันบ้าง หวังว่าหลายคนที่อยู่ในข่ายจะปรับปรุงตัวให้ดีขึ้น :)

เรื่องนี้ผมเห็นด้วยเลย แต่ถ้าโพสไปแล้วรู้สึกไม่ดีแน่ๆ ก็ยังไม่สายที่จะรีบจิ้มลบก่อนเกิดเรื่อง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SaiXaiZai

รักบ้านนี้จริงๆ ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ boyzz

• Jr. Member
  • **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ เพราะบางท่านที่ตอบก็ใช้คำที่รุนแรงเกินไปมาก ค่อยๆคุยกันนะครับ เห็นต่างแต่ไม่แตกแยกครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member

คนที่เคยตอบกระทู้ดีๆ ค่อนข้างหายไปเยอะ
บางทีผมอยากจะตอบ ผมยังไม่กล้าจะตอบเลยครับ
เพราะ ความเห็นข้างบน ดูท่าจะ ยาว เผลอๆผมจะโดนด่า

ออฟไลน์ ttcl

เยี่ยมครับ ผมอ่านมาตั้งแต่เว็บเปิดแรกๆ ที่ headlightmag นี่แสดงความเห็นกันแบบมีมารยาทมากกว่าที่อื่น
เพราะมีผู้ดูแลที่คอยแบนคอยลบอยู่
สมัยแรกๆของเว็บ ก็จะมีประเภทที่ว่า แสดงความคิดเห็นในทำนองเป็นผู้รู้ แต่หากมีใครเห็นต่างในเนื้อหาเมื่อไหร่ ก็เริ่มโจมตีตัวบุคคลผู้เห็นต่าง คือจะรู้อยู่คนเดียว ถูกอยู่คนเดียว คนอื่นผิดหมด คอยโจมตีตัวบุคคลผู้เห็นต่าง แสดงความเห็นแม้ไม่หยาบแต่เป็นเชิงจ้องวิวาทตลอดเวลา ดีที่โดนแบนไปซะก่อน

ผมว่ามีความรู้ด้านไหนก็แชร์ความรู้ด้านนั้นได้ แสดงความเห็นในเนื้อหาแบบมีมารยาท
แต่อย่าไปโจมตีในตัวบุคคลผู้ที่เห็นต่างกับเรา พอมีใครเริ่มเปิดด้วยการโจมตีตัวบุคคลอีกท่านเมื่อไหร่ มันก็กลายเป็นทะเลาะกัน หลุดไปจากเนื้อหา

แสดงความเห็นในเนื้อหาครับ อย่าไปโจมตีตัวบุคคล
เช่น คุยเรื่องไฟท้าย คนแรกบอกว่าสวยอย่างไร มีประโยชน์อย่างไรก็ว่าไป คนที่สองเห็นต่างได้ว่าเห็นว่าไม่สวยอย่างไรก็ว่ากันไป
แต่ไม่ใช่คนที่สองไปว่าคนแรกว่า มองเป็นรึเปล่า ขับรถมากี่คันแล้ว สงสัยไม่เคยมีรถที่ดีกว่านี้ ฯลฯ
แบบนี้เป็นการโจมตีตัวบุคคล ไม่มีมารยาทในการแสดงความเห็น และจะเริ่มทำให้เกิดการทะเลาะกันครับ

ออฟไลน์ Darkart

เห็นด้วยครับ เพราะหลายกระทู้ที่ผ่านมา ใช้คำรุนแรงพอสมควรครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ alpha14

พูดกันดีๆเถอะครับ บอร์ดแห่งคุณภาพ

ออฟไลน์ locomotive

เห็นด้วย จุดเดือนอารมณ์มีกันทุกคน รักษาบรรยากาศที่ดีใว้ก่อน แต่...... ขอสุดคิดใว้อีกอย่างนะครับ มันมีอีกพวกที่ชอบโพสคือ พวกติ่ง จิกกัดยี่ห้อ/รุ่น อื่น เสียๆ หายๆ ไม่ใช่รถเจ้าตลาด หรือยี่ห้อที่ตัวเองชอบ มองเป็นเกวียนไปเลย หรือพวกออกแนววิเคาระห์เนียนๆ โพส รุ้่น หรือ ยี่ห้อ ซ้ำๆ ติดๆ กันบ่อยๆ โพส-วนไป-วนมา ไม่ได้ถามปัญหา หรือสิ่งที่สนใจจะซื้อ พูดหลักการฉงนคนอื่นมึนไปด้วย ห่วงรุ่นนี้อยุ่ รุ่นนี้ไป พูดเหมือนห่วงบริษัท หรือมีส่วนได้เสียไรปล่าว ทำนองเนี้ย  กับพวกเหยียดรสนิยมผู้อื่น ความเห็นด้านล่างยังอยู่นะครับ แบบนี้ ฝากใว้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2017, 12:17:58 โดย locomotive »

ออฟไลน์ koko86

เยี่ยมครับ ผมอ่านมาตั้งแต่เว็บเปิดแรกๆ ที่ headlightmag นี่แสดงความเห็นกันแบบมีมารยาทมากกว่าที่อื่น
เพราะมีผู้ดูแลที่คอยแบนคอยลบอยู่
สมัยแรกๆของเว็บ ก็จะมีประเภทที่ว่า แสดงความคิดเห็นในทำนองเป็นผู้รู้ แต่หากมีใครเห็นต่างในเนื้อหาเมื่อไหร่ ก็เริ่มโจมตีตัวบุคคลผู้เห็นต่าง คือจะรู้อยู่คนเดียว ถูกอยู่คนเดียว คนอื่นผิดหมด คอยโจมตีตัวบุคคลผู้เห็นต่าง แสดงความเห็นแม้ไม่หยาบแต่เป็นเชิงจ้องวิวาทตลอดเวลา ดีที่โดนแบนไปซะก่อน

ผมว่ามีความรู้ด้านไหนก็แชร์ความรู้ด้านนั้นได้ แสดงความเห็นในเนื้อหาแบบมีมารยาท
แต่อย่าไปโจมตีในตัวบุคคลผู้ที่เห็นต่างกับเรา พอมีใครเริ่มเปิดด้วยการโจมตีตัวบุคคลอีกท่านเมื่อไหร่ มันก็กลายเป็นทะเลาะกัน หลุดไปจากเนื้อหา

แสดงความเห็นในเนื้อหาครับ อย่าไปโจมตีตัวบุคคล
เช่น คุยเรื่องไฟท้าย คนแรกบอกว่าสวยอย่างไร มีประโยชน์อย่างไรก็ว่าไป คนที่สองเห็นต่างได้ว่าเห็นว่าไม่สวยอย่างไรก็ว่ากันไป
แต่ไม่ใช่คนที่สองไปว่าคนแรกว่า มองเป็นรึเปล่า ขับรถมากี่คันแล้ว สงสัยไม่เคยมีรถที่ดีกว่านี้ ฯลฯ
แบบนี้เป็นการโจมตีตัวบุคคล ไม่มีมารยาทในการแสดงความเห็น และจะเริ่มทำให้เกิดการทะเลาะกันครับ
เห็นด้วยตามนึ้ครับใจผมอยากพิมพ์ตามนี้เลย
ผมว่าผู้ตั้งเวบบอร์ดแห่งนี้จุดประสงค์เพื่อ ความรู้ทางด้านยานยนต์และมิตรภาพระหว่างคนรักรถด้วยกันครับ
บางครั้งเห็นกระทู้อยากจะตอบแต่พอเห็นเริ่มแรงๆ เลยอ่านเฉยๆดีกว่า
ขอบคุณผู้ดูแลมากๆครับ

ออฟไลน์ paeybu

เห็นด้วยครับ อีกอย่างหนึ่ง คุยกับที่ไม่รู้จักกันมาก่อน ควรพูดจาไพเราะ มีหางเสียง ไม่ใช่พูดห้วนๆเหมือนเป็นเพื่อนสนิทคุณนะครับ