ผู้เขียน หัวข้อ: // โปรดนึกถึงใจเขาใจเรา ตอนโพสต์กระทู้ ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ด้วยครับ //  (อ่าน 14345 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ผมว่าสั้นๆง่ายๆเลยครับ ก่อนตอบให้คิดถึงใจเขาใจเราครับ เราไม่ได้อยากโดนว่าก็อย่าไปว่าคนอื่น เราอยากให้คนอื่นพูดเพราะกับเราเราก็ต้องพูดเพราะกับคนอื่น และ อีกข้อที่อยากจะบอกคือ คนอื่นไม่ดีใช่ว่าเราจะต้องทำไม่ดีตามเขา เพราะว่าคนพวกนี้ถ้าไม่มีใครไปโต้ตอบหรือสนใจพวกเขา เขาจะหายไปเอง

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
ร่วม ด้วย ช่วย กัน รับ
เพื่อน บ้าน หลัง นี้ ของ พวก เรา
ผมติดตาม ฝังตัว อยู่หลายปีครับ
เห็น ทั้ง ดี และ ไม่ ดี
ถ้าช่วยกัน บรรยากาศ จะดีขึ้นครับ 8)

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เห็นด้วยครับ เพื่อรักษาบรรยากาศดีๆไว้
เพื่อพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็นกันครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมตอบน้อยลงมาก ยิ่งพวกดราม่าจะไม่ค่อยอยากยุ่ง พิมพ์ไปนั่นแหละแต่ก็ไม่ส่ง

ส่วนอีกอันผมล่ะเกลียดในแฟนเพจมากกว่าครับ บางคนในนี้ตอบดีแหละแต่ไปอยู่ในแฟนเพจกลายเป็นอีกคน  ถึงผมไม่เคยไปตอบในแฟนเพจเลยก็ตาม
แต่ไปอ่านแล้วเสียอารมณ์แทบทุกข่าว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

อย่าไปต่อเติม จะได้จบๆกันไปครับ บางกระทู้ ช่วงที่เป็นดราม่า ผมไม่อ่านเลย ข้ามไปเลย จะมาอ่านแค่ที่ จขกท โพส แล้วก็แสดงความคิดเห็นของผมลงไปครับ

ออฟไลน์ rtong

รับทราบพร้อมแก้ไข  และจะระวังให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ earrt

เอ ไม่น่าใช่เรานะ เราก็อ่านก่อนจะโพสตลอดๆ

ออฟไลน์ Nouiii1

ก็เห็นมีแต่เพจ ไทยนี่แหละ ทุกเพจเลย เหมือนเด็กพึ่งเล่น คอม เอามันไว้ก่อน เพจต่างประเทศ ผมว่าเขาสุภาพมากนะ ถึงจะต่อความยาวสาวความยืดกันบ้างแต่ก็อยู่บนหลักการและเหตุผล ไม่ได้อ้างลอยๆหรือด่าทอเอามันส์ ไปวันๆ

ประเทศกำลังพัฒนา  :-X

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เท่าที่ผมเห็นนะ บางคนถ้าคิดต่างจากตัวเองนี่คือผิดเลย ผมขี้เกียจปะทะใครนะยังเคยโดน

อยากให้ใจกว้างๆยอมรับฟังความคิดเห็นผู้อื่นบ้าง เปิดกว้างเห็นต่างแชร์มุมมอง ฟังกันและกันบ้าง

บางคนนี่โคตรขวางโลกเลย ใช้คำพูดรุนแรง แบบรู้เลยชีวิตจริงน่าจะไม่มีใครคบ หรือถ้ามีแสดงว่าเขาคนนั้นทนคุณอยู่

ขออภัย นิดนึงครับ อิอิ

ออฟไลน์ JeansZ

ตอนที่ผมโดนกระบะแต่งซิ่งปาดหน้าแล้วลงมาหาเรื่อง ผมก็มาตั้งกระทู้ด้วยอารมณ์ครับ ประกอบกับอยากแชร์ประสบการณ์เจอนักเลงถนน โดยผมรู้ว่าก่อนเกิดเหตุ ออกมาจากข้างทางแล้วได้ยินเสียงแตรยาว จึงนำมาเล่าตรงๆ แต่สมาชิกส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยที่ผมไปว่าเขานักเลง และวิธีการเหยียบคันเร่งเพื่อเปิดทางหนี หลายคนให้คำแนะนำดีๆ แต่บางคนมาแบบโหดมากครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ swan

งานนี้ admin มาเอง ผมอยู่เว็ปนี้ได้นานก็เพราะมีการสอดส่องดูแลความเรียบร้อยแบบนี้อยู่บ่อยๆ อยากให้สังคมดีทุกคนต้องช่วยกัน เริ่มที่ตัวเราครับ

ออฟไลน์ Peter Wen

เบื่อมากครับ ไอ้พวกที่ชอบดูถูกคนอื่นว่า "หัดอ่านซะมั่ง/หัดดูซะมั่ง/ถามแบบนี้ถ้ามาจริงจะซื้อเหรอ"
長樂.文

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ดีครับ ที่นี่ถือว่าดีกว่าหลายๆที่มากมาย เพราะมี admin คอยดูแลกันเข้มข้น  ;D

ใจเขาใจเรา อยู่กันแบบพี่น้องผองเพื่อนกัน จะได้อบอุ่น
คนจะได้กล้ามาเสนอมุมมองแปลกๆให้ได้อ่านกันครับ

กระทู้ความรู้เกิดน้อยมาก นึกว่าไม่ค่อยมีคนเก่งๆมาเล่น
ที่ไหนได้ ใครโพสต์อะไรมานี่โดนเก๋าจิ้งมายันจนคนโพสต์เป็นเก๋าเจ้งเบย  :P

บางทีก็อยากให้คนมายันลองตั้งกระทู้แบ่งปันกันบ่อยๆดูบ้าง
คนอ่อนๆจะได้ได้ความรู้โดยไม่ต้องหน้าแหก  ;D ;D ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เมื่อ4-5ปีก่อนผมตอบกระทู้บ่อยมาก จนมาระยะ2-3ปีนี้เห็นสถานการณ์แบบนี้บ่อยๆเข้า เลยผันตัวเป็นผู้อ่านอย่างเดียว :)

ออฟไลน์ dht_tubes

ดีใจที่แอดมิน ยังหาเวลามาคอยสอดส่อง ทั้งที่งานล้นมือจริงๆ ขอชื่นชมครับ

ส่วนตัวผมใช้วิธีว่า ถ้าดูหัวกระทู้ และชื่อเจ้าของกระทู้ขาประจำ ที่คิดว่าใช่ ผมจะไม่ตอบเร็วครับ รออ่านซัก 1-2 วัน แล้วมาไล่อ่านๆให้ครบ แล้วค่อยคิดว่าจะตอบมั๊ย หรือตอบอะไรดี แน่ใจแล้วค่อยพิมพ์ ซ้ำก็พยายามไม่เขียนซ้ำลงไป

การใช้ภาษาผ่านตัวหนังสือ โดยปราศจากเสียง มันแตกต่างกับคุยต่อหน้ามากนะครับ หลายคนเขียนดูไม่น่าอ่าน แต่ได้เจอตัวจริงนิสัยดี น่ารักมีเยอะแยะครับ

แต่เราใช้เวปบอร์ด มันรู้จักกันแต่บนตัวหนังสือ ยากที่จะเข้าใจคนมากมายได้อย่างลึกซึ้ง

ดังนั้นการมีมารยาท ตามมาตรฐานในสังคมนั้น ผมว่าเป็นสิ่งจำเป็น การให้เกียรติกัน แลกเปลี่ยนด้วยความคิดเห็น บน "เหตุและผล" เป็นสิ่งสำคัญ แย้งกันได้ แต่ถ้าเจอทางตัน ก็ต่างคนต่างแยกย้าย

เรา "ตัดสิน" เพื่อนสมาชิก ด้วยเพียงแค่ตัวหนังสือ โดยไม่ได้รู้จักตัวตนที่เเท้จริงส่วนตัวผมว่าเป็นเรื่องไม่ควรทำ และเชื่อว่า ถ้าอยู่บนพื้่นฐาน หรือหลักการที่ใช้ร่วมกันได้

ปัญหามันจะหายไป หรือไม่ค่อยเกิดได้ครับ

ช่วยๆกัน คนละไม้ คนละมือ มันจะน่าอยู่ไปได้อีกนานครับ.

ออฟไลน์ Sacrifice

ตอบเอามันให้คนด่าเล่น

ออฟไลน์ oatekung

คนที่ชอบหาเรื่องอีกคนยังไม่มานะ คนนึงมาแล้ว กระทู้นี้  555

ออฟไลน์ tyong

เห็นด้วยครับ คนเรารัก ชอบ ไม่เหมือนกัน เช่นเดียวกันกับความคิดเห็นไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน และไม่จำเป็นต้องเป็นศัตรูกันเลยครับ
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ ttcl

จากที่อ่านหลายๆท่านในกระทู้นี้ที่บอกว่า หลังๆ บางทีไม่ค่อยอยากแสดงความเห็น เพราะมักจะเกิดดราม่า
ผมก็คิดว่า คนที่มีความรู้ในเรื่องต่างๆเกี่ยวกับรถยนต์ ที่อ่านเว็บนี้ก็น่าจะเยอะนะครับ และคนเหล่านั้นอาจจะคิดเหมือนที่หลายๆท่านได้กล่าวมา เลยไม่อยากแสดงความเห็น เพราะไม่อยากเปลืองตัว

ไม่แน่นะครับ หากทางผู้ดูแล เตือนหรือแบนคนที่มีพฤติกรรมคำพูดที่เป็นไปในทางชวนให้เกิดการทะเลาะ หรือดูถูกคนอื่นๆ ทำให้เกิดดราม่าบ่อยๆ เตือนหรือแบนออกสื่อ กลางกระทู้เลย
เราอาจเสียคนแย่ๆคนนั้นไปคนเดียว แต่อาจได้คนดีๆมีความรู้ เริ่มเข้ามาตอบกระทู้ แสดงมุมมอง อีกเป็นสิบๆคนก็ได้ และคนที่เราได้เข้ามาใหม่ๆนี้ หลายคนอาจมีความรู้ที่ดีกว่าคนที่เราเสียไปก็ได้ แถมมีมารยาทดีกว่าอีก
(ผมเชื่อว่าคนที่มีความรู้ที่อ่านเว็บนี้ อ่านอย่างเดียว ไม่ตอบ ไม่อยากดราม่า น่าจะมีเยอะครับ)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
รับทราบครับ ผมก็ไม่ค่อยโพสต์ไรแล้วหลังๆ กลัวผิดใจกัน อยู่เฉยๆดีกว่า แหะๆ
ปล.มีคนนึง ที่ชอบก่อดราม่า มาตอบแล้วในนี้ ขอไม่เอ่ยชื่อละกัน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Terng

พูดตามตรงว่าอยู่บอร์ดและเว็บนี้มาตั้งแต่วันแรกที่ก่อตั้ง ที่แยกออกมาจาก Caronline.net ตอนแรกๆดีมากๆ จนเริ่มอยู่ไปอยู่มา เริ่มเจอคนประเภทนี้มากขึ้น ผมก็เลยได้แต่อ่าน ไม่อยากแสดงความเห็นมากนัก แต่ถ้าหากไปเผลอคอมเม้นท์อะไรให้ผิดหูใครไปบ้างผมต้องขออภัย ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไรครับ

เห็นด้วยว่า อยากเห็นคุณภาพสังคมมันดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่กว่านี้จริงๆ ทุกวันนี้กระทู้เข้ามากดอ่านนิดๆหน่อยๆแค่นั้นเอง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Peter Wen

คนที่ชอบหาเรื่องอีกคนยังไม่มานะ คนนึงมาแล้ว กระทู้นี้  555

คนนึงมาแล้วนี่หมายถึงคนเดียวกับที่ผมรำคาญรึเปล่าครับ คนที่ชอบแดกดันคนอื่นทำนองว่า อ่านเยอะๆ  อ่านให้เกิน...บรรทัดอะไรงี้ 55
長樂.文

ออฟไลน์ YAmodels

ช่วงที่ผมได้รู้จักบอร์ดนี้เวบนี้น่าจะตั้งมาหลายปีอยู่เหมือนกัน รู้สึกถึงความอบอุ่นความเป็นคนที่รักในสิ่งๆเดียวกัน
ได้มีโอกาสร่วมกิจกรรมกับทางเวบอยู่สอง-สามหน
มีตติ้งครั้งหลังๆมานี้ผมไม่ได้ไปเลยเพราะติดงานบ้าง และอีกอย่างนึงคือรู้สึกห่าง ห่างออกมา
เมื่อก่อนจะรู้สึกคุ้นเคยกับสมาชิกมากกว่านี้ แลกเปลี่ยนประสพการณ์กัน ใครไม่รู้อะไรก็ถามใครรู้อะไรก็บอก
ต่างคนต่างน้อมรับฟังความคิดของกัยและกัน ผมก็แสดงความเห็นอยู่เรื่อยๆ แต่หลังๆมานี้ขอเป็นผู้อ่านอย่างเดียวดีกว่า
หลายครั้งอ่านแล้วก้แอบหัวร้อน แต่ก็ขอเป็นผู้อ่านอย่างเดียวดีกว่า ถ้าเป็นผู้ตอบด้วยสถานการณ์คงจะแย่ลง

ออฟไลน์ SP

หลังๆมานี้อย่าว่าแต่ตอบกระทู้เลยครับ ไม่ค่อยอยากจะเข้ามาอ่านด้วยซ้ำ เข้ากระทู้ไหนก็มีแต่คนแดกดันกัน ดราม่ากัน บางทีเรื่องเล็กๆก็ทะเลาะกันเฉย

คนเราพิมพ์หลังคีย์บอร์ดไม่รู้จักกัน ไม่รู้หน้า ไม่รู้ใจกัน ยิ่งควรจะใช้ถ้อยคำให้เกียติ สุภาพ ละมุนละม่อมที่สุดเพื่อไม่ให้เข้าใจผิดกัน และเป็นการรักษามารยาทด้วย

ผมเล่นเว็บนี้มาตั้งแต่อายุ 15 จนอายุ 21 ยังอยากเห็นบรรยากาศดีๆแบบที่เคยเป็นเหมือนช่วงแรกๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
รับทราบครับพี่ J!MMY

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยครับพี่จิมมี่ เมื่อก่อนตอนผมยังเด็กๆผมเองก็เคยมีนิสัยอย่างที่พี่จิมมี่ว่านั่นแหล่ะครับ แต่ก็ได้แต่โกรธในใจแล้วก็คอมเม้นต์แบบสุภาพๆแก้เขินไปครับ จนตอนนี้ผมเองก็มีวุฒิภาวะที่จะรู้ว่าอันไหนดีไม่ดีนะครับ แต่ปัจจุบันนี้ผมเองยอมรับเลยนะครับว่าคนแบบนี้มีเยอะขึ้น ทำให้บรรยากาศที่เคยอบอุ่นนั้นได้หายไปอยู่นะครับ ยังดีนะครับที่พี่จิมมี่ออกมาเตือนนะครับ
ปล.ถ้าผมเคยคอมเม้นต์ไม่ถูกใจใคร ผมต้องขออภัยทุกคนด้วยนะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ nunix

ขอบคุณพี่จิมมี่ครับ สังเกตุได้ว่า มีสมาชิกรุ่นเก๋าๆหลายท่าน (ไม่เรียกว่าเก่านะ 55)
เริ่มออกห่างเมื่อเจอเหตุการณ์แบบพี่ที่พี่จิมมี่บอกมา ซึ่งไม่อยากให้เป็นแบบนั้นในบ้านหลังนี้
ขอบคุณคุณทีมงานทุกท่านพยายามรักษาให้บอร์ดแห่งยังเป็น OASIS ของพวกเราอยู่ครับ

ออฟไลน์ mr_jub

ดีครับ ที่นี่ถือว่าดีกว่าหลายๆที่มากมาย เพราะมี admin คอยดูแลกันเข้มข้น  ;D

ใจเขาใจเรา อยู่กันแบบพี่น้องผองเพื่อนกัน จะได้อบอุ่น
คนจะได้กล้ามาเสนอมุมมองแปลกๆให้ได้อ่านกันครับ

กระทู้ความรู้เกิดน้อยมาก นึกว่าไม่ค่อยมีคนเก่งๆมาเล่น
ที่ไหนได้ ใครโพสต์อะไรมานี่โดนเก๋าจิ้งมายันจนคนโพสต์เป็นเก๋าเจ้งเบย  :P

บางทีก็อยากให้คนมายันลองตั้งกระทู้แบ่งปันกันบ่อยๆดูบ้าง
คนอ่อนๆจะได้ได้ความรู้โดยไม่ต้องหน้าแหก  ;D ;D ;D
สนับสนุน และเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ

และจำนวนกระทู้ที่บ่งบอกแต่ละคน ว่ามากหรือน้อย
อาจไม่ได้วัดสติปัญญา ของคนที่เข้ามาตอบหรือแสดงความเห็นเลยครับ
และกลับกลายเป็นอย่างที่ท่าน J!MMY  ว่าไว้.......
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
บอกตรงๆผมไม่อ่านเว็บนี้มาสักระยะ เพราะสมาชิกบางท่านแสดงความคิดเห็นไปในเชิงดูถูกดูแคลนรถที่ราคาถูก สาดเสียเทเสีย ทำยังกะตัวเองขับรถคันละพันล้าน อคติเกินไปให้เหตุผลในการตอบเพื่อการดูหมิ่นเกินสมควร ซึ่งผมไม่โอเคกับคนที่มีนิสัยชอบดูถูกคนอื่นนัก
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอบกระทู้บ้าง...

Locomotive
อย่าว่าแต่คนอื่นเขาเลย คุณเองก็เป็นหนึ่งในคนก่อดราม่า นะครับ
หลายเดือนที่ผ่านมา E-Mail ผม มีแต่สมาชิกที่แจ้งเรื่องของคุณมาอยู่เรื่อยๆเลย
ไม่ต้องไปมองคนอื่นครับ เราปรับปรุงที่ตัวเราเองกันก่อน ลดโทนลงมาหน่อย เพื่อสังคมที่อยูร่วมกันอย่างสันติสุขครับ