ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกยางรถขับเร็วๆหน่อยครับ (อีกครั้ง)  (อ่าน 6208 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ผมใช้มาสด้าCX-3 2.0 SP ยางติดรถ Toyo Proxes R40 215/50 R18 4ล้อ วิ่งมา3หมื่นโล ขับเร็ว150-170ตลอดบนทางด่วนถ้าทางโล่ง ต่างจังหวัดถ้าโล่งๆก็ประมาณนี้ ชอบมุด เล่นโค้ง ช่วงล่างรถเป็นสตรัท H Drive S Spec โหลดประมาณ3เซน จากรถเดิม

อยากเปลียนเป็นยาง โดยมีตัวเลือกดังต่อไปนี้
 225/45 R18 BS Potenza S001, Michelin PS4, Michelin Pilot SuperSport, Pirelli P Zero
 225/50 R18 Michelin Pilot SuperSport
 235/45 R18 BS Potenza S001, Michelin PS4
 235/50 R18 BS Potenza S001, Pirelli P Zero
โดยยางบางขนาดมีเพียงบางยี่ห้อบางรุ่นที่มี

อยากได้ยางที่ทำให้รถนุ่มขึ้นสักนิด แต่การขับขี่ เข้าโค้งดีกว่าเดิม รวมถึงไม่ทำให้รถอืดหรือกินน้ำมันมากขึ้น
ควรจะเลือกยางเบอร์ไหน ยี่ห้อ รุ่นอะไรดีครับ ตามข้อมูลด้านบน รบกวนผู้ที่เคยใช้แนะนำ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ amiyama

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยเลือกยางรถขับเร็วๆหน่อยครับ (อีกครั้ง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 11:21:42 »

225/45 R18 BS Potenza S001, Michelin PS4, Michelin Pilot SuperSport, Pirelli P Zero
 225/50 R18 Michelin Pilot SuperSport
 235/45 R18 BS Potenza S001, Michelin PS4
 235/50 R18 BS Potenza S001, Pirelli P Zero

ถ้าล้อเดิมใส่ได้ถึง 235 ก็จัด 235 ไปเลยครับ ถ้างบไม่มีปัญหา ก็ Super Sport, S001, P Zero ได้หมดเลย

แต่ถ้าล้อเดิมใหญ่ไม่พอ  ก็เอา 225/50 R18 Michelin Pilot SuperSport

คราวนี้น่าจะขับมันส์ขึ้นเยอะ เพราะระบบช่วงล่างแน่นแล้ว

ออฟไลน์ TheZero

Re: ช่วยเลือกยางรถขับเร็วๆหน่อยครับ (อีกครั้ง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 11:53:31 »
ถามนอกเรื่องครับ H Drive S Spec  ฟิ่งลิ่งเป็นไงบ้างครับ OK รึเปล่า

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 12:24:33 »
อยากจะให้เปลี่ยนหน้ากว้าง เพิ่มจากเดิมไม่เยอะครับ235ถ้าไม่ทำอะไรกับเครื่องเลยปมว่ามันจะอืดและกินน้ำมันเปล่าๆ ในขณะที่effectด้านการเกาะถนนไม่ต่างกันมากนัก และ จะอืดจากเส้นรอบวงที่มากขึ้นด้วย

ส่วนยาง ถ้าไม่ได้ขับในสนามผมว่า ps4ก็น่าจะพอครับ ลุยฝนดีด้วย pss เกาะกว่าก็จริงแต่ต่างกันไม่มากแต่ราคามันจะโดด และเสียสมรรถนะตอนถนนเปียกไปด้วย

ส่วนs001นึ่ไม่เคยลองครับเลยตอบไม่ได้

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 12:44:16 »
อยากจะให้เปลี่ยนหน้ากว้าง เพิ่มจากเดิมไม่เยอะครับ235ถ้าไม่ทำอะไรกับเครื่องเลยปมว่ามันจะอืดและกินน้ำมันเปล่าๆ ในขณะที่effectด้านการเกาะถนนไม่ต่างกันมากนัก และ จะอืดจากเส้นรอบวงที่มากขึ้นด้วย

ส่วนยาง ถ้าไม่ได้ขับในสนามผมว่า ps4ก็น่าจะพอครับ ลุยฝนดีด้วย pss เกาะกว่าก็จริงแต่ต่างกันไม่มากแต่ราคามันจะโดด และเสียสมรรถนะตอนถนนเปียกไปด้วย

ส่วนs001นึ่ไม่เคยลองครับเลยตอบไม่ได้

+1 เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ

ถ้าขับเร็วทางตรงเฉยๆ ไม่ได้ขับมุดตีโค้งลึกนรก หรืออัดโค้งในสนาม ยางหน้ากว้างเท่าโรงงานใส่มาก็เหลือๆเลยครับ
ยางหน้าที่กว้างกว่า นอกจากข้อเสียเรื่องความอืดลง และกินน้ำมันมากขึ้น ยังมาพร้อมกับความกระด้างที่มากขึ้น เสียงยางที่ดังขึ้น
เพราะหน้าสัมผัสถนนที่มากขึ้น มันก็จะทำให้การรับรู้สภาพถนนจากล้อส่งขึ้นมาบนรถนั้นมากขึ้น (เช่นความไม่เรียบความขรุขระของถนน)
และน้ำหนักล้อที่มากขึ้น จะทำให้ช่วงล่างทำงานด้อยลง และอายุสั้นลง (หมายถึงถ้าเปลี่ยนล้อแล้วยังใช้ช่วงล่างเดิมอยู่นะครับ)

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนให้กว้างขึ้นจริงๆ ก็กว้างขึ้น 10มม. ก็พอครับ คือ 225 ในกรณีของท่าน จขกท นะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 13:00:10 »
เน้นขับทั้งทางแห้งและทางเปียก รวม
ถึงการเล่นโค้งครับ แต่ก็มีแอบอยากติดสบายบ้างที่ความเร็วต่ำ งบไม่จำกัดเพราะเบิกบริษัทได้ครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 13:56:25 »
ผมเคยใช้อยู่รุ่นเดียวในรุ่นยางที่ให้มา คือ BS Potenza S001 หน้า205/50/17 หลัง255/40/17 (ตอนนี้ก็ใช้อยู่)

ตอนแรก ถ้าดูแค่ขนาดยางอย่างเดียว ผมจะเลือก 225/50/18 เพราะกลัวว่าจาก 215 เป็น 235 อาจจะทำให้รถอืด แต่ถ้า size นี้ก็มีตัวเดียวใน choice คือ Michelin Pilot SuperSport
(มีรถอีกคันที่ผมอยากใส่ Michelin Pilot SuperSport อยู่ เท่าที่อ่านรีวิวทั้งไทยทั้งต่างประเทศ เห็นชมกันมาก)

แต่ถ้าอยากเลือกยางรุ่นอื่นด้วย ผมจะใช้ 225/45/18 คราวนี้เลือกได้หลายรุ่น

BS Potenza S001 ที่ผมใช้ใน size ที่บอกข้างบน ผมว่าเกาะถนนดีนะ ทั้งทางแห้ง ทางเปียก แต่มีนุ่ม(นิดๆ)ติดมาบ้าง ยังไม่ใช่ยางสปอร์ตจ๋าแบบแก้มแข็งมากๆ ถ้าใครชอบแบบ hardcore แข็งๆดิบๆ คงไม่ชอบ S001
S001 เข้าโค้งก็เกาะใช้ได้อยู่ แต่คงเกาะไม่เท่าพวก michelin pilot sport cup 2
(ผมชอบทางโค้ง เห็น porsche gt2 rs วิ่งทำเวลาดีที่สุดใน nurburgring ที่โค้งโหดๆ โดยใช้ cup2 นี่ผมแทบอยากเอา cup2 มาใส่เลย 555 ดีที่ไม่มี size  ::) กับผมไม่ได้ขับคนเดียว กลัวคนอื่นในบ้านเอา cup2 ไปเจอฝนแล้วจะหมุน)

แต่ผมไม่กล้าพูดว่า s001 จะเกาะกว่า Michelin Pilot SuperSport หรือไม่ เพราะไม่เคยใช้ครับ
เท่าที่อ่านรีวิวผมว่า Michelin Pilot SuperSport น่าจะเกาะทางแห้งมากกว่า

ไว้ถ้าผมมีโอกาสใช้ Michelin Pilot SuperSport คงได้เปรียบเทียบกัน
(อีกตัวที่ผมใช้อยู่กับอีกคันคือ goodyear eagle f1 asymmetric3 แต่ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกของคุณ  Vipvipvip)

เพิ่มเติม : ในรูปแรกที่ Diameter บวกลบเป็น % คือเทียบกับยางเดิมติดรถ 215/50 R18 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2017, 14:08:41 โดย ttcl »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 16:24:11 »
ผมเคยใช้อยู่รุ่นเดียวในรุ่นยางที่ให้มา คือ BS Potenza S001 หน้า205/50/17 หลัง255/40/17 (ตอนนี้ก็ใช้อยู่)

ตอนแรก ถ้าดูแค่ขนาดยางอย่างเดียว ผมจะเลือก 225/50/18 เพราะกลัวว่าจาก 215 เป็น 235 อาจจะทำให้รถอืด แต่ถ้า size นี้ก็มีตัวเดียวใน choice คือ Michelin Pilot SuperSport
(มีรถอีกคันที่ผมอยากใส่ Michelin Pilot SuperSport อยู่ เท่าที่อ่านรีวิวทั้งไทยทั้งต่างประเทศ เห็นชมกันมาก)

แต่ถ้าอยากเลือกยางรุ่นอื่นด้วย ผมจะใช้ 225/45/18 คราวนี้เลือกได้หลายรุ่น

BS Potenza S001 ที่ผมใช้ใน size ที่บอกข้างบน ผมว่าเกาะถนนดีนะ ทั้งทางแห้ง ทางเปียก แต่มีนุ่ม(นิดๆ)ติดมาบ้าง ยังไม่ใช่ยางสปอร์ตจ๋าแบบแก้มแข็งมากๆ ถ้าใครชอบแบบ hardcore แข็งๆดิบๆ คงไม่ชอบ S001
S001 เข้าโค้งก็เกาะใช้ได้อยู่ แต่คงเกาะไม่เท่าพวก michelin pilot sport cup 2
(ผมชอบทางโค้ง เห็น porsche gt2 rs วิ่งทำเวลาดีที่สุดใน nurburgring ที่โค้งโหดๆ โดยใช้ cup2 นี่ผมแทบอยากเอา cup2 มาใส่เลย 555 ดีที่ไม่มี size  ::) กับผมไม่ได้ขับคนเดียว กลัวคนอื่นในบ้านเอา cup2 ไปเจอฝนแล้วจะหมุน)

แต่ผมไม่กล้าพูดว่า s001 จะเกาะกว่า Michelin Pilot SuperSport หรือไม่ เพราะไม่เคยใช้ครับ
เท่าที่อ่านรีวิวผมว่า Michelin Pilot SuperSport น่าจะเกาะทางแห้งมากกว่า

ไว้ถ้าผมมีโอกาสใช้ Michelin Pilot SuperSport คงได้เปรียบเทียบกัน
(อีกตัวที่ผมใช้อยู่กับอีกคันคือ goodyear eagle f1 asymmetric3 แต่ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกของคุณ  Vipvipvip)

เพิ่มเติม : ในรูปแรกที่ Diameter บวกลบเป็น % คือเทียบกับยางเดิมติดรถ 215/50 R18 ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 21:10:50 »
เคยใช้PSS มา1ชุด กับS001 มา2ชุด ส่วนตัวชอบPSS มากกว่าS001 การขับขี่ทางตรงทางโค้ง ทางแห้งทางเปียก การเปลี่ยนเลนกระทันหัน ทั้ง2ตัวผมให้คะแนนพอๆกัน ประทับใจมากๆทั้งคู่ครับ(แต่ผมว่าPSSหนึบกว่านิดนึง)

แต่ที่ให้PSSดีกว่า ตรงที่มันเงียบ+ นุ่ม กว่าS001ชัดเจน ตัวS001มันดังสนั่นตั้งแต่วันแรกที่ใส่แต่วันสุดท้ายที่ถอดออกก็ดังขึ้นไม่มากเท่าไร

PSSยางสึกไวมาก30000โลดอกก็หายไปเกินครึ่ง40000นี่เรียบเลย เห็นลายดอกบางๆ ในขณะที่40000โลS001ดอกยังหนาอย่แต่ผมทนไม่ไหวมันกระด้างเลยเปลี่ยน

ส่วนที่ใช้S001มา2ชุดทั้งๆที่ชอบPSSมากกว่าเพราะราคาS001ถูกกว่าหลายบาทคับ ถ้าตังถึงPSS จัดเลยครับขับรถสนุกขึ้นเยอะ แต่เตือนให้ดูดอกยางบ่อยๆนะครับ มันไปไวมากๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 21:24:34 »
เคยใช้PSS มา1ชุด กับS001 มา2ชุด ส่วนตัวชอบPSS มากกว่าS001 การขับขี่ทางตรงทางโค้ง ทางแห้งทางเปียก การเปลี่ยนเลนกระทันหัน ทั้ง2ตัวผมให้คะแนนพอๆกัน ประทับใจมากๆทั้งคู่ครับ(แต่ผมว่าPSSหนึบกว่านิดนึง)

แต่ที่ให้PSSดีกว่า ตรงที่มันเงียบ+ นุ่ม กว่าS001ชัดเจน ตัวS001มันดังสนั่นตั้งแต่วันแรกที่ใส่แต่วันสุดท้ายที่ถอดออกก็ดังขึ้นไม่มากเท่าไร

PSSยางสึกไวมาก30000โลดอกก็หายไปเกินครึ่ง40000นี่เรียบเลย เห็นลายดอกบางๆ ในขณะที่40000โลS001ดอกยังหนาอย่แต่ผมทนไม่ไหวมันกระด้างเลยเปลี่ยน

ส่วนที่ใช้S001มา2ชุดทั้งๆที่ชอบPSSมากกว่าเพราะราคาS001ถูกกว่าหลายบาทคับ ถ้าตังถึงPSS จัดเลยครับขับรถสนุกขึ้นเยอะ แต่เตือนให้ดูดอกยางบ่อยๆนะครับ มันไปไวมากๆ
พอจะให้ความเห็น PSS vs PS4 ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 22:28:13 »
PS4 ผมยังไม่เคยได้ใช้เลยครับ เดาว่าสมรรถนะมันต้องเข้าใกล้PSSมากขึ้น

รถอีกคันผมใส่PS3อย่ กะว่าปลายปีนี้จะเปลี่ยนเป็นPS4 เห็นรีวิวหลายๆที่บอกว่าPS4ดีขึ้นกว่าPS3ในเกือบๆทุกมิติ จริงๆผมว่าCX3ใส่PS4น่าจะเพียงพอกับมันแล้วหละครับ

PS3ผมก็ใส่กับรถบ้านๆไม่ถึง200ม้า วิ่ง160+ ยังเอาอย่สบายๆ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 16:51:11 »
ถ้าต้องการนุ่มขึ้นมานิดๆ  ต้องไป Michelin ครับ

เพราะ BS S001  มันไม่นุ่มเลย มันหนัก แข็ง แต่มันเด่นตรงทนทาน และการขับขี่ทางตรง ด้วยน้ำหนักยางของ BS ที่มักจะหนักกว่าชาวบ้าน  ทำให้ handling มันค่อนข้างนิ่ง หนัก เสถียร  แต่ถ้าไป Michelin  จะได้ความนุ่ม และยังหนึบ แต่จะได้อารมณ์คล่องแคล่วว่องไวกว่า BS ครับ

ถ้าสำหรับผม  ผมชอบรถพวงมาลัยหนักๆ หน่อย 
เรื่องหนึบ ผมว่าไม่ค่อยต่างกัน แต่ BS ให้ความมั่นใจผมมากกว่า เพราะยางหนักทำให้พวงมาลัยนิ่ง  Mich แลดูจะเบาและคล่องแคล่วเกินไปสำหรับผม   มันนุ่มก็จริง  แต่ BS ที่ว่าแข็งๆ เด้งๆ  แต่ถ้าขับช้าลงบ้าง  มันก็นุ่มนวลพอได้ของมันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 13:26:06 »
เพิ่งใส่ PS4 เบอร์ 215/50-17 มาครับ

ปกติ เป็นแฟน BS มาตลอด ตระกูล Potenza ไล่ตั้งแต่ RE71 / RE711 / GIII / RE001 / RE002 / RE003 ใช้มาหมดครับ แทบไม่พลาดเลยสักรุ่น มารอบนี้ BS ยังไม่มีอะไรใหม่มา อีกทั้ง ราคาโดดไปโหด เลยลอง PS4 ละกัน (ปกติ ไม่ใช่แฟน MC ยกเว้น มอไซค์)

ประทับใจนะ ยางนุ่ม และ เงียบ เงียบในระดับ GR90 ที่เคยใช้ใน Tiida สู้ไม่ได้ครับ เกาะถนนดี ถ้าจะหาเรื่องติ ก็มีแค่ การเข้าโค้ง มันไม่จิก ไม่คมเท่า REทั้งหลายครับ พวกนี้ จิก คม ขับสนุกครับ

แต่ถ้าคนขับทั่วไป แอบซิ่งบ้าง ยางตัวนี้ใช้ได้เลยครับ