ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ เปลี่ยนยางแล้วรถกินซ้ายแก้ไม่หายครับ  (อ่าน 4148 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyzz

• Jr. Member
  • **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ขอรบกวนขี้แนะแนวทางแก้ไข หรือแชร์ประสบการณ์ครับ
ผมได้ไปเปลี่ยนแม็ก 15×7 et35 เป็น lenso รุ่น d1cs ร้อมเปลี่ยนยาง hankook
รุ่น v2 concept2 ผลิต อินโดนีเซีย ขนาด 195/55 ปัญหาที่พบคือ รถกินซ้ายครับ ตั้งศูนย์แล้วหลายครั้ง ล่าสุดคือเปลี่ยน น๊อตหูโช้คเป็นเบอร์เล็กลง แอบอันตรายนะครับผมว่า แต่เพื่อให้ล้อเอียง (ร้านว่ามาครับ)
ก็เอียงครับ ตั้งมาสามร้านแล้ว ตอนนี้ล้อซ้าย เอียงแบบนี้ /   ส่วนล้อขวา เอียง /  เมื่อมองจากหน้ารถ แบบนี้ปกติรึป่าวครับ รึต้องแก้แบบไหนครับ ตอนนี้กินซ้ายอยู่ครับแต่นิดๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
รถกินซ้ายนิดๆถือว่าปรกติครับ ถนนเค้าจะสร้างให้ลาดนิดๆ ไม่ได้เรียบขนานนะครับ
แม็กเป็นมือ 1 ไหมครับ?
ถ้าพึ่งเปลี่ยนใส่แม็กควรจะใส่ Hub Ring หรือ ปลอกกันสั่นด้วยครับ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
camber ด้านหนึ่ง ลบ ด้านหนึ่ง + นี่ไม่ดีแน่ๆล่ะครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
มีเพื่อเคยเจอใช้กะบะยกสูงเปลี่ยนยางยี้ห้อเดียวกับจขก รถกินซ้ายตังศูนย์ไม่หาย เลยให้ที่ร้านเดิมใส่ยางเส้นที่ถอดออกวิ่งปกติครับ ดังนั้นน่าจะเป็นที่ยางครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลองเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์​ล้อ​ ไปร้านเทพๆเลยครับ​ 
แก้ด้วยน็อตนี่ไม่ปกติจริงๆ :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ผมเเนะนำหาที่ตั้งศูนย์ดีๆจะดีกว่าครับ

ของผมตั้งศูนย์มาหลายที่ไม่หาย

บางทีเป็นจากที่ยางรถครับ

จบที่บางอ้อการยาง ครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ PAN

แคมเบอร์ล้อขวาผิดปกตินะครับผมว่า ปรับให้มันเป็นลบเท่าของซ้ายครับ น่าจะเพราะน็อตโช้คครับ

• **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ จะกลับไปใส่น๊อตเดิมก่อน ถ้ายังไม่หายจะลองเปลี่ยนยางครับ จะมารายงานเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ จะกลับไปใส่น๊อตเดิมก่อน ถ้ายังไม่หายจะลองเปลี่ยนยางครับ จะมารายงานเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

ถูกครับใส่น๊อตเดิมดีกว่า แล้วก็ตั้งค่าศูนย์ล้อตามสเปคโรงงานโลด เพราะยางแต่ละเส้นมีอาการหมด
ร้านก็จะปรับแก้มุมล้อให้เพี้ยนจากเดิม เพื่อให้รถวิ่งตรง
No pain No gain !!

ออฟไลน์ shikimaru

ปรับแก้ให้เป็นน็อตเดิมก่อนเลยครับ อันตราย เวลากระแทกหนักๆ สำหรับผมบงทีมันเป็นที่ยางด้วย บางรุ่นจะกินนิดๆแก้ยาก

• **
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ จะลองไล่ดูตามที่ทุกท่านแนะนำนะครับ