ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋งกับรถยกสูงใช้ล้อแม็กและยางเหมือนกันมั้ยครับ  (อ่าน 3513 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ในกรณีที่ลายล้อเดิมไม่ถูกใจและต้องการจะไปเปลี่ยน สามารถนำล้อชนิดใดก็ได้มาใส่หรือจะมีเฉพาะเจาะจงสำหรับ SUV ครับ ทั้งนี้ SUV จะมีในส่วนของการขนของหนักเพิ่มเติมเลยไม่แน่ใจครับ ทั้งล้อและยางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2017, 17:19:31 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าล้อมีมาตราฐาน มีคุณภาพ ไม่ใช่ของปลอม  ใส่กันได้หมด

น้ำหนักจะกดลงบนยาง   ต้องดูที่ load index ของยาง

Nonlamer

ถ้าล้อมีมาตราฐาน มีคุณภาพ ไม่ใช่ของปลอม  ใส่กันได้หมด

น้ำหนักจะกดลงบนยาง   ต้องดูที่ load index ของยาง

ขอบคุณครับ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ load index ของยางที่บอกไว้ในสเปคนี่คือแต่ละเส้นใช่มั้ยครับ ถ้าจะนำมาคิดก็คือ   (น้ำหนักรถ+น้ำหนักบรรทุก) - (load index * 4 เส้น)    ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kez

ขอบคุณครับ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ load index ของยางที่บอกไว้ในสเปคนี่คือแต่ละเส้นใช่มั้ยครับ ถ้าจะนำมาคิดก็คือ   (น้ำหนักรถ+น้ำหนักบรรทุก) - (load index * 4 เส้น)    ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ  น้ำนักที่รับได้ต่อเส้น

ออฟไลน์ Turin

ตอบคร่าวๆก็ถือว่าได้ตามเม้นบนครับ

แต่ถ้าเอาละเอียดจริงๆ ล้อก้อมี load index ครับ ปั๊มอยู่บนล้อ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ต้องดูสภาพพื้นผิวที่วิ่งด้วยนะครับ

Nonlamer

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

คำนวน load index อย่าลืมเผื่อไว้ซัก 1.5-2 เท่าของน้ำหนักด้วยนะครับ เผื่อตกหลุม