ผู้เขียน หัวข้อ: " ประมาทร่วม " คำนี้มีอยู่ในภาษากฎหมายไหม ?  (อ่าน 4661 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

สืบเนื่องจากกระทู้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=61448.0

เห็นคำนี้ ผมก็ยังข้องใจคาใจมานานแล้ว เลยไปลองค้นเจอมา
น่าจะมีประโยชน์สำหรับทุกท่านที่ยังต้องใช้กฎหมายจราจร
(และอีกหลายท่านที่ชอบดูคลิบอุบัติเหตุจราจร แล้วถกเถียงกัน)

และดูฎีกาสองกลุ่มที่ยกมาเป็นตัวอย่าง น่าสนใจดีครับ
http://www.stdlawcenter.com/index.php?option=com_content&task=view&id=13058&Itemid=397

และจากอีกอันหนึ่ง
https://th-th.facebook.com/BrisathSanaknganKdhmayKrRphiCakad/posts/972820379416479

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: " ประมาทร่วม " คำนี้มีอยู่ในภาษากฎหมายไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 22:02:04 »
ไม่ได้อ่านลิ่งค์ที่ส่งมานะครับ. ขอแสดงความเห็นในมุมของคำว่า. ประมาทร่วมนั้น
คงเป็นคำที่ใช้สื่อกันไม่เป็นทางการ

ซึ่งคำที่ถูกกว่า. ควรจะเป็น ร่วมกันประมาท
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Re: " ประมาทร่วม " คำนี้มีอยู่ในภาษากฎหมายไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 23:33:24 »
ไม่ได้อ่านลิ่งค์ที่ส่งมานะครับ. ขอแสดงความเห็นในมุมของคำว่า. ประมาทร่วมนั้น
คงเป็นคำที่ใช้สื่อกันไม่เป็นทางการ

ซึ่งคำที่ถูกกว่า. ควรจะเป็น ร่วมกันประมาท

ใช้คำว่า.. ต่างฝ่ายต่างประมาท , ประมาททั้งคู่

ไม่ใช้...ประมาทร่วม ,ร่วมกันประมาท ...

เพราะ การประมาทนี้ต่างฝ่าย " ต่างกระทำ"  (ไม่ได้ร่วมมือกันกระทำ)

ลองเข้าไปอ่านรายละเอียดลิงค์ข้างต้นครับ แล้วจะเข้าใจว่ากรณีรถทางเอกชนรถทางโทที่ตัดออกมา
ก็อาจต้องรับผิดชอบจ่ายค่าเสียหายด้วย มากน้อยตามศาลพิจารณา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2017, 23:44:54 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 06:48:46 »
ขอบคุณมากครับ...ตามนั้นเลย
ประมาทคือไม่เจตนาจึงไม่มีตัวการร่วม ต่างคนต่างประมาทแต่ดันมาร่วมเหตุเดียวกัน..พี่รวจเลยตีประมาทร่วมซะเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 12:37:27 »
ผมเกลียดคำว่าประมาทร่วมมาก ๆ เพราะมันไม่ยุติธรรม

มันควรจะมีแค่ "ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดผิด" กับ "ผิดเพราะเจตนาชน" แค่ 2 อย่างนี้เท่านั้น

ตัวอย่างเช่น...

ถ้าคนข้ามทางม้าลายถูกเสมอ รถที่เจอทางม้าลายจะชลอความเร็วและระวัง แบบในญี่ปุ่น

แต่จงใจฆ่าตัวตาย วิ่งไปให้รถชนก็อีกกรณีนึง

ถ้ารถในวงเวียนจากทางขวาถูกเสมอ รถที่เริ่มเข้าวงเวียนจะระวัง

ทางที่ได้สัญญาณไฟเขียวจะถูกเสมอ อีกทางหนึ่งต้องระวังไม่ฝ่าไฟแดง

ถ้าทำได้จะเกิดความยุติธรรม ชัดเจน ไม่ต้องตีความให้มาก

แล้วจะเกิดความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 16:49:25 »
ผมเกลียดคำว่าประมาทร่วมมาก ๆ เพราะมันไม่ยุติธรรม

มันควรจะมีแค่ "ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดผิด" กับ "ผิดเพราะเจตนาชน" แค่ 2 อย่างนี้เท่านั้น

ถ้าคนข้ามทางม้าลายถูกเสมอ รถที่เจอทางม้าลายจะชลอความเร็วและระวัง แบบในญี่ปุ่น

แต่จงใจฆ่าตัวตาย วิ่งไปให้รถชนก็อีกกรณีนึง

ถ้ารถในวงเวียนจากทางขวาถูกเสมอ รถที่เริ่มเข้าวงเวียนจะระวัง

ทางที่ได้สัญญาณไฟเขียวจะถูกเสมอ อีกทางหนึ่งต้องระวังไม่ฝ่าไฟแดง

ถ้าทำได้จะเกิดความยุติธรรม ชัดเจน ไม่ต้องตีความให้มาก

แล้วจะเกิดความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

ตามนี้ครับโดนขับมาปกติพอถึงจุดแยกโดนตัดหน้าผิดประมาทร่วมเฉยเลย2ครั้งแล้วเกลียดมาก ขับไม่ได้เร็วด้วย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 17:00:16 »

ตามนี้ครับโดนขับมาปกติพอถึงจุดแยกโดนตัดหน้าผิดประมาทร่วมเฉยเลย2ครั้งแล้วเกลียดมาก ขับไม่ได้เร็วด้วย
ไม่ประมาทคือระมัดระวัง

ทางตรงขับไม่สนใจอะไรเลย คิดว่าไปได้เลย ทั้งที่กฎหมายบอกว่า ทางร่วมทางแยกต้องระมัดระวัง หยุดดู ก็เป็นความประมาทนั้นแหละครับ ไม่ใช่ผลักภาระให้ทางโท เราทางเอกก็ควรดูครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 18:51:11 »

ถ้ามั่นใจว่าขับระวังแล้ว และไม่ได้ขับเกินกฎหมายกำหนด ก็สามารถสู้คดีแสดงเหตุผลให้ศาลรับฟังได้

เจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ได้เป็นผู้ตัดสินเด็ดขาดแบบผู้พิพากษา(ตามกระบวนการยุติธรรม)

แต่ส่วนมากเราจะเบื่อสู้คดีค้าความเสียมากกว่า เสียเวลายุ่งยากและอะไรๆอีกหลายอย่าง

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 11:21:37 »

ร่วมกันประมาทในทางกฎหมายไม่สามารถมีได้ครับ

คำว่าร่วมกันสื่อถึงการกระทำโดยเจตนา

ส่วนการประมาท คือ กรณีที่ผู้กระทำไม่ใช้ความระมัดระวังให้เพียงพอโดยเปรียบเทียบกับบุคคล (วิญญููชน) ว่าในวิสัย ภาวะ พฤติการณ์นั้น

เค้าจะใช้ความระมัดระวังเพียงใด หากผู้กระทำใช้ความระมัดระวังน้อยกว่า ถือว่าเป็นการประมาทครับ

ส่วนใหญ่ที่ใช้กันคือ ต่างฝ่ายต่างประมาท หรืออาจจะกร่อนคำว่าประมาทร่วมครับ