ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่คุณใช้ อายุรถไม่เกิน 10 ปีมานี้ รุ่นไหนในประเทศน่าจะมีไม่เกิน5 คันบ้าง?  (อ่าน 10943 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถที่ถูกขายในโลกนี้ แล้วเอาเข้ามาในประเทศมีน้อย ๆ ไม่โหล ไม่เกร่อ ขับได้ทุกวันใช้ได้จริง

แล้วคุณเป็นเจ้าของ หรือรู้จักคนที่เป็นเจ้าของอยู่ รบกวนบอกด้วยครับ

รถอะไร รุ่นไหน ปีไหน

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
อ้า  เห็นรุ่นหนึ่ง     มี 2 คัน เอง 

saab 95  2.0 aero  2011  เห็นสีขาวของท่านหนึ่ง  เก็บไว้แถว ๆ เขาใหญ่  กับอีกคัน  สีดำ  น่าจะเป็นของสถานทูตสวีเด็น  แค่นั้นครับ...

ไม่โหลแน่...

ออฟไลน์ off_033

มีแต่รถอายุ 40 ปี ตอนนี้คาดว่าเหลือคันเดียวที่ยังวิ่งได้ครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมไม่มีถึงขนาดนั้น   
     แต่มี TOYOTA  Fortuner เบนซิน 2.7 4x4 fulltime Exclusive   เป็นรุ่นพิเศษของ TOYOTA  สีขาว Solid White ผลิตเพียง 200 คันในช่วงเวลา 3 เดือน  คือผลิตช่วงเดือน พย 2006- มค.2007   รถของผมเป็นคันที่ผลิตในเดือน มค.2007 คันที่ประมาณ  No. 150-180 ได้    หารถรุ่นนี้ยาก  เป็นรถที่ใช้งานทุกวันใช้ประจำครับ            ไม่รู้จะเข้าข่ายไหม     เพราะว่าสเปกนี้มีแค่ในประเทศไทยเท่านั้น

ส่วนที่เห็นกันน้อย ๆ  และเป็นรถในฝันก็พวกที่นำเข้ามาในประเทศไทย
 1. Honda  S660 C  เห็นมีเจอรวมกันในเฟซแค่ประมาณ 5 คันในเมืองไทย 
 2.Mazda MX5 ND  หลังคาผ้าใบมียอดจำหน่ายในปีที่แล้ว  30 คันในเมืองไทยได้มั้ง   ดูจากข้อมูล Headlight   ส่วนหลังคาแข็งเพิ่งมีการส่งมอบกันไป              พวกนี้จัดเ็ป็นรถเฉพาะกลุ่มเพราะราคาสูง   ขายในบ้านเราตลอดอายุโมเดล 10 ปี น่าจะไม่ถึง 200 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2017, 11:14:20 โดย Auto »

ออฟไลน์ NoName__???

Accord G8 Coupe ในไทยน่าจะไม่เกิน 5 คัน อะไหล่หาง่าย

ออฟไลน์ Turin

ระดับ 5 คันนี่ยากไปหน่อย ... มี Subaru Outback BP9 ปีขาย 2008 แต่ปีผลิตน่าจะ 2005 ... ในไทยน่าจะราวๆ 30 คัน พอได้ไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ IS2000

รถอีโว 8 ของผมเกินสิบปีแล้วครับแต่น่าจะมีน้อย (อาจจะมีแค่คันเดียวในไทยที่เป็นพวงมาลัยซ้าย) และเป็นรถที่ยังหาอะไหล่ได้และใช้งานได้ทุกวันครับ นอกนั้นที่เห็นจะเป็นพวกรถรุ่นที่มีขายทั่วไปแต่เป็นตัว limited หรือขายไม่เยอะแบบพวก Porsche Cayman S Sport, Cayman R หรือ Boxster Spyder ส่วน Accord Coupe G8 ผมเคยเห็นครั้งสองครั้งตอนขับอีโวพอดี แอบมองกันแบบขำๆเพราะขับซ้ายทั้งคู่  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2017, 10:32:02 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ที่ยังเจออยู่  เห็นจอดในอู่ฟอร์ดเวลาไปเซอร์วิสบ้าง 

เป็น Ford Teritory SY ครับเจ้าของอยู่แถวเขาใหญ่   

กับอีกคัน  FORD EXPLORER   U152 คันนี้วิ่งแถวๆ 304 

ทั้ง 2 คัน ไม่น่าเกิน 10 คันในไทย   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

jaesz

Accord G8 Coupe ในไทยน่าจะไม่เกิน 5 คัน อะไหล่หาง่าย
รถอีโว 8 ของผมเกินสิบปีแล้วครับแต่น่าจะมีน้อย (อาจจะมีแค่คันเดียวในไทยที่เป็นพวงมาลัยซ้าย) และเป็นรถที่ยังหาอะไหล่ได้และใช้งานได้ทุกวันครับ นอกนั้นที่เห็นจะเป็นพวกรถรุ่นที่มีขายทั่วไปแต่เป็นตัว limited หรือขายไม่เยอะแบบพวก Porsche Cayman S Sport, Cayman R หรือ Boxster Spyder ส่วน Accord Coupe G8 ผมเคยเห็นครั้งสองครั้งตอนขับอีโวพอดี แอบมองกันแบบขำๆเพราะขับซ้ายทั้งคู่  ::)

Accord นี่ น่าสนใจจริงๆ  เดี๋ยวไปแอบดูG9 Convertible  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ localgame

VW Amarok พอได้มั้ยครับ น่าจะขายเกิน5คัน แต่มีไม่ถึง100คันแน่ๆ ตั้งแต่มันขายออกมาเจอบนถนนครั้งเดียวเอง

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ฝั่งญี่ปุ่นเท่าที่นึกออก
mx5 nc3 ครับ มีน้อยมาก รุ่นสุดท้ายของ nc

rx8  rs mt 250 แรงม้า เท่าที่รู้ มีนักร้องวง nice to.....m  ใช้อยู่ตั้งแต่ป้ายแดง

ตระกูล e63 c63 บอดี้ sedan estate ก็น่าจะมีน้อยมากๆ ครับ

ออฟไลน์ bubball

ส่วนที่เห็นกันน้อย ๆ  และเป็นรถในฝันก็พวกที่นำเข้ามาในประเทศไทย
 1. Honda  S660 C  เห็นมีเจอรวมกันในเฟซแค่ประมาณ 5 คันในเมืองไทย 

S660 ไม่เกิน 10 คันแน่ๆครับ แล้วตอนนี้ก็มีเจ้าของไปหมดแล้วด้วย  เดือนสองเดือนที่ผ่านมาพยายามหาโชว์รูมที่ยังมีรถให้ไปดูอยู่ แต่หาไม่เจอแล้วสักที่ครับ  :(

ออฟไลน์ Buffy

ที่เคยเห็น และคิดว่า น่าจะหายาก แต่ไม่รู้ว่ามีในไทยเกิน 5 คันไหม

1. Dodge Viper Gen 5
2. Toyata IQ
3. VW Passat CC
4. Infiniti qx60
5. Honda Crossroad

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่ยังเจออยู่  เห็นจอดในอู่ฟอร์ดเวลาไปเซอร์วิสบ้าง 

เป็น Ford Teritory SY ครับเจ้าของอยู่แถวเขาใหญ่   

กับอีกคัน  FORD EXPLORER   U152 คันนี้วิ่งแถวๆ 304 

ทั้ง 2 คัน ไม่น่าเกิน 10 คันในไทย

Teritory ผมบอกได้เลยว่าในไทยมีเกิน 10 ครับ กระบี่ ภูเก็ต พังงา หัวหิน สุราษฯ หาดใหญ่ มีหลายคันเลยครับ ไม่นับที่เคยเห็นในกรุงเทพ และแถบชลบุรี และจันทร์ฯอีก มีหลัก 50-100 คันครับมั่นใจเลย

ส่วน FORD EXPLORER   U152 โฉมนี้เยอะนะครับ ทางภูเก็ตเยอะเลย ปัจจุบันหาในครับ owner ดูครับมีเยอะเลยผมก็ตกใจเหมือนกันที่เค้ารวมกันออกทริปกันได้เยอะเกิน 20 คัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ariazero

BMW M4 DTM Champion Edition อะไรแบบนีhอันนี้นับใหมครับ?

Ford Teritory อันนี้ไม่ถึงแน่ๆ ขับมานานมากพึ่งเคยเห็นแค่คันเดียว
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ iamnobody

มี Mitsubishi Eclipse gen3 พวงมาลัยซ้ายของเพื่อนคันนึงครับ
อาาจคันเดียวในไทย

jaesz

BMW M4 DTM Champion Edition อะไรแบบนีhอันนี้นับใหมครับ?

Ford Teritory อันนี้ไม่ถึงแน่ๆ ขับมานานมากพึ่งเคยเห็นแค่คันเดียว

พวกรุ่นที่อุปกรณ์ตกแต่ง หรือเครื่องยนต์พิเศษแต่ตัวถังเหมือนนี้ ผมไม่นับครับ  มันก็ยังคงตัวถังเหมือนกัน ดูก็เหมือนๆคันอื่น

jaesz

ที่เคยเห็น และคิดว่า น่าจะหายาก แต่ไม่รู้ว่ามีในไทยเกิน 5 คันไหม

1. Dodge Viper Gen 5
2. Toyata IQ
3. VW Passat CC
4. Infiniti qx60
5. Honda Crossroad

Viper กับ Infiniti qx6น่าจะมีไม่ถึง5คันครับ นอกนั้นผมเห็นเกิน10แล้ว

นึกได้แล้ว 

1. Mitsu Delica   
 2. Mitsu Pajero  3.8 Mivec II  3 ประตู   น่าจะมีไม่ถึง 5 คันแน่ในเมืองไทย เห็นมาลงขายมือ 2 อยู่ในตลาดรถราคา 1.789 ล้านบาท 
         http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1962393
 3. Mitsu Pajero  3.8 Mivec II  5 ประตู   มีไม่น่าเกิน 20 คันในไทย
       รุ่น 5 ประตู  เคยเห็น 3 คัน  2 คันแรก เป็นของลูกชายเจ้าของกิจการระดับหมื่นล้าน   คันที่ 3 เคยเห็นเป็นของเจ้าของกิจการนำเข้าเครื่องจักรที่ถนนกิ่งแก้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2017, 15:03:01 โดย Auto »

ออฟไลน์ dekdemo

Fiat 500 เข้าข่ายไหมครับ? ผมเพิ่งเห็นที่ UD Town มา

Fiat 500 เข้าข่ายไหมครับ? ผมเพิ่งเห็นที่ UD Town มา
  มีเกิน 20 คันแน่ครับ

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมมี Kia Cerato Koup อยู่ครับ ไม่รู้มี 10-20 คันในเมืองไทยหรือเปล่าเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ J a Y

• Newbie
  • *
เมื่อวานเห็นเจ้า Chrysler Crossfire แถวบ้านวิ่งอยู่คันนึงครับ คิดว่าน่าจะมีไม่มาก

ออฟไลน์ earrt

ออฟไลน์ wersocute

• **
ของผมเกิน 10 ปีไปเยอะ
แต่อยากรู้ว่า altezza มีในไทยประมาณกี่คัน ร
วม IS200 ด้วยก้อได้ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

Benz A180 CDI W169 ที่บ้าน อาจจะไม่ถึงขั้นลิมิเต็ด 5 คัน แต่เราว่าหายากพอสมควรค่ะ ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็น A170/A200 (ตัวเบนซิน) ทั้งนั้นเลย ใช้คันนี้มา 10 ปี ยังเจอรุ่นเดียวกันไม่ถึง 10 ครั้งเลยค่ะ :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

jaesz

ที่บ้านผมมี Kia Cerato Koup อยู่ครับ ไม่รู้มี 10-20 คันในเมืองไทยหรือเปล่าเหมือนกันครับ

ไม่ถึง20คันครับ แน่นอนเคยตามอยู่ แต่เกิน5ไปเยอะ

jaesz

เมื่อวานเห็นเจ้า Chrysler Crossfire แถวบ้านวิ่งอยู่คันนึงครับ คิดว่าน่าจะมีไม่มาก

เคยนับได้2คัน สีแดงคันนึง แถวโคราช กับคันที่อยู่บ้านในซอยพหลครับ สีเงิน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Legacy 2.5GT (BM9) ซีดาน น่าจะมีไม่มาก ปวดตับทุกครั้งเวลาต้องหาอะไหล่ตัวถัง ล่าสุดเคลมสเกิร์ตข้างกับกันชนหน้าไป ยังไร้วี่แวว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
ขอส่ง VW Sharan ละกันครับ น่าจะมีเกิน 5 แต่ไม่แน่ใจว่าถึง 10 หรือ 20 หรือเปล่านะครับ เคยเห็นคันจริงในไทยอยู่ 2 คัน แต่ในเว็บของเกรย์มีอีกประมาณ 2-3 คันครับ

อีกคันก็ Tesla Model X เหมือนเคยเห็นผ่านเฟสบุ๊คของเพื่อน ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีใครเอาเข้ามาเพิ่มหรือยัง