ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้เศรษฐกิจแย่ คนไม่ออกรถกันหรอครับ (รถมือสอง)  (อ่าน 12197 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
ผมว่ารถอายุน้อย วิ่งน้อย ราคาผ่อนต่อเดือนถูกกว่ารถเล็กป้ายแดงไม่มากครับ คนไปป้ายแดงหมด

แต่ถ้าเป็นรถปีเก่า ราคาไม่แพง ยังไงคนงบน้อยก็ยังซื้อครับ
+1 เลยครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ถ้าจะซื้อมือสอง คงต้องซื้อสดครับ แต่ต้องปีเก่าหน่อย และต้องขยันหาของดีหน่อย(ถ้าโชคดีเจอ) เพื่อราคาจะได้โดดมากกว่าที่จะมานั่งคิดเปรียบเทียบว่า ซื้อมือหนึ่งแล้วผ่อนดีกว่า
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้ามองในมุมผมเป็นคนซื้อ พวกรถเล็กยอดนิยม อย่าง jazz หรือ yaris eco

ราคามือสองมันแรงมากเลยนะ อย่าง jazz โฉมที่แล้ว รถ 4-5 ปี ยังขายกัน 4 แสนกว่าๆ

ถ้าคิดแบบเงินสดเพิ่มนิดเดียว ได้รถใหม่ออฟชั่นความปลอดภัยครบๆ แต่เครื่องเล็กลง

แล้วยิ่งถ้าคิดรวมดอกเบี้ย ค่าบำรุงรักษาต่างๆ ไปมือ 1 คุ้มกว่าเยอะเลยครับ

ใช่ครับ ราคา Jazz เอาจริงๆ ตอนนี้ มันควรอยู่ที่ประมาณ 3-3.5 แสน (สวยๆ จริง ไม่ควรเกิน 4) แต่นี่หลายๆ คัน 4 แสนกว่าๆ ผมว่ามันเกินไป

Yaris Eco ด้วยครับ 4-5 แสน แบบนี้ผมออกรถใหม่คุ้มกว่า (ผมไปดูมาหมดแล้ว ก่อนออก Ativ)

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
ถ้ามองในมุมผมเป็นคนซื้อ พวกรถเล็กยอดนิยม อย่าง jazz หรือ yaris eco

ราคามือสองมันแรงมากเลยนะ อย่าง jazz โฉมที่แล้ว รถ 4-5 ปี ยังขายกัน 4 แสนกว่าๆ

ถ้าคิดแบบเงินสดเพิ่มนิดเดียว ได้รถใหม่ออฟชั่นความปลอดภัยครบๆ แต่เครื่องเล็กลง

แล้วยิ่งถ้าคิดรวมดอกเบี้ย ค่าบำรุงรักษาต่างๆ ไปมือ 1 คุ้มกว่าเยอะเลยครับ

ใช่ครับ ราคา Jazz เอาจริงๆ ตอนนี้ มันควรอยู่ที่ประมาณ 3-3.5 แสน (สวยๆ จริง ไม่ควรเกิน 4) แต่นี่หลายๆ คัน 4 แสนกว่าๆ ผมว่ามันเกินไป

Yaris Eco ด้วยครับ 4-5 แสน แบบนี้ผมออกรถใหม่คุ้มกว่า (ผมไปดูมาหมดแล้ว ก่อนออก Ativ)

Yaris มือสองราคาแรงจริงครับ แต่คิดว่าเค้าน่าจะเน้นขายแนว ดาวน์น้อย ฟรีดาวน์ แบล็คลิสต์ มากกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ารถอายุน้อย วิ่งน้อย ราคาผ่อนต่อเดือนถูกกว่ารถเล็กป้ายแดงไม่มากครับ คนไปป้ายแดงหมด

แต่ถ้าเป็นรถปีเก่า ราคาไม่แพง ยังไงคนงบน้อยก็ยังซื้อครับ
+1 เลยครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ถ้าจะซื้อมือสอง คงต้องซื้อสดครับ แต่ต้องปีเก่าหน่อย และต้องขยันหาของดีหน่อย(ถ้าโชคดีเจอ) เพื่อราคาจะได้โดดมากกว่าที่จะมานั่งคิดเปรียบเทียบว่า ซื้อมือหนึ่งแล้วผ่อนดีกว่า

+1 ผมว่าประมาณนี้แหละ

ถ้าซื้อมือสองถึงจะไม่เก่ามาก แต่เวลาผ่อนแทบไม่ต่าง ไปมือหนึ่งชนะใสๆ

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

จริงครับ ในเวบขายกัน 4-4.5 แสน

ผมว่า ถ้ามีคนติดต่อมา จะลดให้สุดๆเลยครับ 3 แสนกว่าๆก็ยอมละครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ของผมประกาศขาย แอคคอร์ดตัวปัจจุบันเมื่อต้นปี ขนาดรถใช้มาแค่ 1 ปี ผมยอมขายขาดทุนไปเกือบ 600,000 บาท กว่าจะขายออกยังเกือบสองอาทิตย์เลยครับ ยังดีที่ได้ลุงคนซื้อเป็นระดับบิ๊กของกองทัพ ส่งลูกน้องมาดูแล้วสอยไปเลย

นี่ หากมาประกาศขายช่วงนี้คงไม่น่าจะขายออก

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Jazz ตัวไหนครับ GE หรือ GK

ถ้า GE ขอรายละเอียดทางหลังไมค์หน่อยครับ ขอบคุณครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ boy_mubmub

• Jr. Member
  • **
ขายถูกกว่าเต๊นท์ซัก 10-15% ครับ ขายได้แน่นอน (  แต่ก็ยังได้มากกว่าเอาไปขายเต๊นท์ครับ )
ถ้าขายเท่าๆเต๊นท์ ( ซึ่งรวมกะดอก+vat แล้วแทบไม่ต่างมือ1 )  ...ขายยากมากๆครับ
honda nova
yamaha  teara
honda dream ( คุรุสภา )
honda scoopi-i
suzuki let

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ให้เต๊นท์ตีราคาแล้วหาราคาดีที่สุด แล้วตั้งราคาขาย อยู่กลางระหว่าราคาเต๊นท์รับซื้อ กับ ราคาที่เต๊นท์ปล่อย ยืดหยุ่นต่อรองราคาได้ ครับ เพราะราคาเต๊นท์ประกาศขายก็ยังเผื่อราคาต่อรองไว้แล้วครับ รถดี ราคาดี เหมาะสม คนซื้อตัดสินใจง่ายครับ  เดือนหน้ารถใหม่มาเขย่าตลาดกันเพียบเลย ขายมือสองตอนนี้เหนื่อยหน่อยครับ ถ้ารอปีหน้า มันบวกปีเพิ่มกดราคาอีก ขอให้ขายได้เร็วๆ ครับ

ออฟไลน์ redsun

ลองเปรียบเทียบกับ ATIV ครับ (ตอนนี้มี HATCH BACK เพิ่มมาอีก)
เปิดตัว สี่แสนกว่าบาท รถใหม่ป้ายแดง ระบบความปลอดภัยเพียบ ถุงลมเหลือๆ (ตั้งแต่รุ่นล่างๆ)
การรับประกันครบๆ ทุกอย่างใหม่เอี่ยมถอดด้าม

กับรถมือสอง ใช้มาแล้วระยะเวลาหนึ่ง
ถ้าเป็น JAZZ  GE ก็ตกไปแล้วหนึ่งรุ่น
ในตลาดรุ่นนี้ ตอนนี้ก็น่าจะมีตัวเลือกพอสมควร
ในจำนวนเงินใกล้ๆกัน ขนาดตัวรถก็ไม่ต่างกันมากมาย
คนซื้อน่าจะต้องคิดประเด็นนี้แน่นอนครับ

ยังไงซะ
รถดีๆ OPTIONดีๆ ก็ต้องเจอเนื้อคู่ครับ สู้ๆครับ

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
ขออนุญาติแปะ link ไว้ละกันครับ

https://goo.gl/kNoiff

มีพี่ๆถามกันมาหลายท่าน

ปล.ถ้าผิดกฏลบได้เลยนะครับ ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แนะนำ Kaidee.com กับตามคลับครับ หลายๆช่องทางน่าจะออกไวขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ arm_puritad

• Newbie
  • *
ผมขายรถไม่ใช่ยี่ห้อตลาดให้เต๊นท์ด้วยวิธีโอนลอย ง่ายไม่ยุ่งยากติดต่อ เอกสารต่างๆ
เก็บเคลมสีก่อนหมด ประกันชั้น1 เต๊นท์มาดูถึงที่
เขาซื้อตามราคาจัดไฟแนนซ์ของยี่ห้อปีและรุ่นนั้นๆ
เห็นประกาศขายประมาณ 3เดือน เพิ่งไปเซ็นต์โอนออกจากไฟแนนซ์
ผมถามเต๊นท์บอกบางคันจับชนเอาส่วนต่าง บางคันนานหน่อยก็ 5-6เดือน
ถ้าเกินนั้นปิดไฟแนนซ์แล้วมาจัดใหม่ หรือส่งต่อไปเต๊นท์ในจังหวัดอื่นๆ
ราคาโดนกดโหดแน่ๆครับ แต่เราไม่ต้องมารับภาระค่างวด ค่าภาษี พรบ. ประกัน
แล้วถ้าเราไม่อยากใช้รถคันนั้นแล้ว ปล่อยยิ่งเร็วยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ lexus

รถมันกำลังเลือกเจ้าของไหม่อยู่ครับ 55

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับจังหวะนั่นแหละครับ อดทนอีกนิดๆ

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าอยู่ที่ราคานะ ตั้งต่ำกว่าราคาตลาดหน่อย แต่สูงกว่าราคาที่เต๊นรับ ยังไงก็ขายได้ ดีกว่าปล่อยไว้เฉยๆรอข้ามปีแล้วราคาลดฮวบๆ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่าด้วยราคามือสองของ Jazz ที่มันสูง ถ้าซื้อสด เพิ่มอีกนิดนึงก็ได้รถใหม่แล้วหรือเอาเงินไปดาวน์แล้วผ่อนสบายๆ ไม่นานมาก ก็ได้รถใหม่ที่ Segment สูงขึ้น แต่ถ้าซื้อจัดไฟแนนซ์ รวมดอก รวม VAT แล้ว เผลอๆแพงกว่ารถใหม่ด้วย ยิ่งดอกเบี้ยรถใหม่ Honda ไม่ค่อยสูง คนก็ไปหารถใหม่ครับ ยกเว้น Jazz คันนั้นเป็น มีอะไรที่ Limited แล้วไม่มีรถใหม่แล้ว อันนั้นก็มีสิทธิ์จะขายง่ายกว่า

ล่าสุด พี่ที่รู้จักกัน แกมาบอกผมว่า อยากได้  Jazz สีเหลือง เหมือนผม พอรู้มั้ยยังมีรถป้ายแดงเหลืออยู่มั้ย ผมบอกให้ลองหามือสอง แกบอกว่าดอกเบี้ยแพงมาก รวมแล้วแพงว่ามือ 1 อีกครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
จริงๆ 38 ถ้าอยู่เชียงใหม่นี่ราคาไม่แพงแล้วนะครับ
เมื่อ 2 เดือนก่อนผมเป็นนายหน้าขายรถให้เพื่อน
เป็นแจ็สรุ่นนี้แหล่ะ แต่เป็นรุ่น S auto ก่อน MC ปี 2010
ใส่แมก ใส่สเกิตเรียบร้อย ไมล์วิ่งมา 53000 กม
ขายไป 370000 บาทครับ นี่ถ้าอยู่เชียงใหม่ จะช่วยขายครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"