ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อดีของการซื้อรถมือสองเต๊นท์ครับ???  (อ่าน 8840 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
เวลาจะซื้อรถมือสอง ส่วนใหญ่จะมีคนบอกว่า พยายามหารถบ้านนะ หลีกรถเต๊นท์ให้ไกลๆเลย เพราะชอบยำรถมาขายบ้าง ย้อมแมวบ้าง แต่ผมก็เห็นเต๊นท์รถขายได้เรื่อยๆนะครับ แสดงว่าก็ต้องมีข้อดีบ้างแหละครับ ไม่งั้นคงจะขายไม่ได้

เลยอยากถามเพื่อนๆหน่อยครับ ว่าข้อดีของการซื้อรถเต๊นท์เพื่อนๆคิดว่ามีอะไรบ้างครับ
ที่ผมคิดคร่าวๆก็มี
- ไม่ยุ่งยากในการโอน ไม่ต้องไปต่อคิวที่ขนส่ง มีคนจัดการให้เสร็จสรรพ
- รถได้รับการทำมาเบื้องต้นแล้ว ให้ดูดี (แต่ไม่รุ้ทำมาแบบไหนนะครับ 555)
- บางเต๊นท์มีประกันเครื่อง เกียร์ มาให้ด้วย อาจจะ 3เดือน - 1ปี หลังซื้อ
ที่คิดออกก็มีประมาณนี้ครับ

ที่จริงก็หารถมือสองอยู่ครับ พยายามหารถบ้านตามที่เพื่อนๆแนะนำกันมา แต่บางคันที่ถูกใจดันเป็นรถเต๊นท์ เลยยังลังเลครับ 555

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: ข้อดีของการซื้อรถมือสองเต๊นท์ครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 19:58:03 »
ส่วนใหญ่จะมีเรื่องไมล หรือพวกย้อมเเมวมาขายถ้าเซ็คประวัติได้ไม่มีปัญหาอะไรก้เล้นได้ครับ ที่คนพูดกันมันคือเหมารวมๆครับ เพราะเเย่มันมีค่อนข้างเยอะ รถบ้านเเย่ก้มีนะครับ ไม่ได้ดีทั้งหมด เชคประวัติได้เปนพอครับ ไม่มีอุบัติเหตุ หนัก ไม่น้ำท่วม ไม่กรอไมลก้โอเคเเล้ว

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
Re: ข้อดีของการซื้อรถมือสองเต๊นท์ครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 20:01:00 »
ผมว่า หลักๆนะครับ ที่เคยคุยกับเจ้าของเต๊นท์ มีเพื่อนสนิทกัน เค้าบอกว่า บางคันก็ปะแป้งบ้างก่อนขาย นิดๆหน่อยๆ  แต่เค้าไม่รับรถกรณีชนหนักแน่นอน (ของแบบนี้ขึ้นกับเต๊นท์ ครับ) นั่นเป็นข้อดีของผู้ซื้อ เหมือนเราจ่ายค่าดูรถให้เต๊นท์ครับ บางทีดูรถบ้าน เราอาจโดนย้อมได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าบางทีขึ้นกับดวงคนซื้อจริงๆนะครับ  8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 20:03:11 »
ผมว่า หลักๆนะครับ ที่เคยคุยกับเจ้าของเต๊นท์ มีเพื่อนสนิทกัน เค้าบอกว่า บางคันก็ปะแป้งบ้างก่อนขาย นิดๆหน่อยๆ  แต่เค้าไม่รับรถกรณีชนหนักแน่นอน (ของแบบนี้ขึ้นกับเต๊นท์ ครับ) นั่นเป็นข้อดีของผู้ซื้อ เหมือนเราจ่ายค่าดูรถให้เต๊นท์ครับ บางทีดูรถบ้าน เราอาจโดนย้อมได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าบางทีขึ้นกับดวงคนซื้อจริงๆนะครับ  8)

ใช่ครับ บางเต๊นท์ไม่รับรถชนหนักมาจริงๆครับ เคยขายรถให้เพื่อน ชนมาไม่หนักมาก เต๊นท์มาดูรถ2นาที กลับเลย บอกรถชนมา ไม่เอาดีกว่า 555

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 20:04:19 »
ซื้อที่ไหนก็ได้ครับ สำหรับผมมือสองไม่ซื้อรถอายุเกิน 2 ปี ดังนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุดคือเช็คบุ๊คเช็คระยะว่าเข้าครบมั้ย มี warranty ศูนย์มั้ย

ถ้าเจ้าไหนไม่มี Warranty ศูนย์แนวโน้มโดนกรอไมล์สูงมาก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 20:30:27 »
ข้อดีนะ ซื้อเตนท์ สะดวกตรงมีคนทำเรื่องไฟแนนซ์ให้ แล้วยอดจัดจะสูงกว่าคนขายเอง พวกรถเตนท์เลยขายได้เพราะดาวน์0%

ถ้าดูรถขาด ดูเป็นซื้อจากใครก็ได้ครับไม่ต้องรถบ้านหรอก สุดท้ายรถเตนท์มักจบแพงกว่ารถบ้าน เครื่องเกียร์มีปัญหาที่รับประกันอะไรนั่น ลองใช้บริการดูสักครั้งจะไม่อยากได้เลยประกันแบบขอไปที เคยไปช่วยคนซื้อเถียงกับเตนท์มาสุดท้ายต้องไหว้วานนายตำรวจชั่นผู้ใหญ่ไปเคลียร์ให้ ดูรถไม่เป็นมีแต่เรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2017, 22:24:57 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 20:42:01 »
รถเต้นท์ที่ขายบางคันอาจจะดีก็ได้นะคับ

อย่างรถผม ทุกคันผมเคยขายเองไม่ work คับ

วุ่นวาย โดนคนซื้อโทรมาจองแล้วก็ไม่เอา
โดนด่าว่าทำไมไม่ขายให้หนู

หลังๆ มา ผมเลยขายเต้นท์อย่างเดียวคับ

รถที่ขาย มันมีตำหนิบ้าง...แต่ไมล์น้อย มีจริงคับ

เรื่องชนหนัก คันผม เต้นท์เขาตรวจกันจริงๆ ทุกคันคับ

ผมว่าบางคนเขาขายเอาสะดวกนะคับ เขาเลยขายเต้นท์และรับได้กับราคาส่วนต่าง
อย่างผมขาย ผมเอา ราคาที่ไหนให้สูงที่สุดก็เอาที่นั่นคับ

ลองดูละกันคับ...มันคงไม่ได้แย่ไปหมดคับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 21:05:23 »
เต๊นท์ เค้าทำธุรกิจ อยู่เป็นหลักเป็นแหล่ง ทำอะไรเค้าต้องคิดถึงผลกระทบระยะยาวต่อชื่อเสียงธุรกิจเค้าอยู่ ... ในขณะที่คนขายเอง เค้าไม่ต้องแคร์ตรงนี้มากก็ได้

จะมีปัญหาบ้างคือ รถพวกนี้จะ "อาบ น้ำ" มา แล้ว ทำให้บางจุดดูยากหน่อย

ผมซื้อรถเต๊นท์มา 3 คัน ทุกคัน ไม่มีปัญหา/หมกเม็ดใดๆ ... ส่วนคันที่ซื้อมาแล้วเน่าสุด เป็นรถบ้านครับ รถบ้านแท้ๆด้วย

คหสต. แย่ที่สุดคือพวกที่จับรถมาขายสวมรอยเป็นรถบ้าน พวกนี้จะไม่ต้องรักษาชื่อเสียง ทำให้ง่ายที่จะย้อมแมวมากกว่าพวกเต็นท์แท้ๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 21:12:21 »
คหสต. แย่ที่สุดคือพวกที่จับรถมาขายสวมรอยเป็นรถบ้าน พวกนี้จะไม่ต้องรักษาชื่อเสียง ทำให้ง่ายที่จะย้อมแมวมากกว่าพวกเต็นท์แท้ๆ

แถวบ้านก็มี เอารถเต้นท์มาแอบจอดในหมู่บ้าน แล้วเรียกคนซื้อเข้ามาในหมู่บ้านเลย เห็นรถจอดในบ้านชัดเจน น่าเชื่อถือ ทำเป็นยังมีของวางไว้หลังรถด้วย เหมือนยังใช้รถอยู่ ทำมาหลายครั้งแล้ว

รถบ้านแท้ ๆ ถ้าไม่รู้จักกันจริง ๆ ก็ดูยากครับ

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 21:38:49 »
ถ้าซื้อเต้นท์ ในคราบดีลเลอร์รถทำเอง เช่น toyota sure ก็จะโอเคหน่อย เก็บงานมาแล้ว มีใบรับรองการตรวจตัวถัง สบายใจระดับนึง
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 22:20:52 »

แถวบ้านก็มี เอารถเต้นท์มาแอบจอดในหมู่บ้าน แล้วเรียกคนซื้อเข้ามาในหมู่บ้านเลย เห็นรถจอดในบ้านชัดเจน น่าเชื่อถือ ทำเป็นยังมีของวางไว้หลังรถด้วย เหมือนยังใช้รถอยู่ ทำมาหลายครั้งแล้ว

รถบ้านแท้ ๆ ถ้าไม่รู้จักกันจริง ๆ ก็ดูยากครับ
เต๊นท์ เค้าทำธุรกิจ อยู่เป็นหลักเป็นแหล่ง ทำอะไรเค้าต้องคิดถึงผลกระทบระยะยาวต่อชื่อเสียงธุรกิจเค้าอยู่ ... ในขณะที่คนขายเอง เค้าไม่ต้องแคร์ตรงนี้มากก็ได้

จะมีปัญหาบ้างคือ รถพวกนี้จะ "อาบ น้ำ" มา แล้ว ทำให้บางจุดดูยากหน่อย

ผมซื้อรถเต๊นท์มา 3 คัน ทุกคัน ไม่มีปัญหา/หมกเม็ดใดๆ ... ส่วนคันที่ซื้อมาแล้วเน่าสุด เป็นรถบ้านครับ รถบ้านแท้ๆด้วย

ใช่คับ

ส่วนตัวผมว่า ธุรกิจย่อมมีกำไร คือ ผมยอมรับได้นะคับกับคนที่ซื้อมาขายไปจริงๆ

จะไปมาซื้อรถเราก็บอกว่ามาจากเต้นต์จริง

จะขายก็บอกว่า รถเต้นต์ ไม่ใช่รถบ้าน

อันนี้แฟร์กับทุกฝ่าย

เกลียดมากเลย พวกสวมรอย ทำเป็นว่าตูมาหารถบ้านไปใช้ แต่จริงๆ คือ เต้นท์ หรือพวกเอาบ้านมาขายรถทำเนียนๆ...แต่จริงๆ ก็เต้นท์นั้นแหละ

อันนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 23:04:11 »
ของมือสองไม่ว่าจะที่ไหนมันก็เสี่ยงทั้งนั้นแหละครับ
ตาดีได้ตาร้ายเสีย อย่างที่ว่าๆกันมา

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 23:11:31 »
ข้อดีคือรถเต็นท์เก็บงานมาบ้างแล้วครับ ซื้อมาใช้แรกๆสวยยังกับมือหนึ่ง
แต่โดยมากเก็บไม่ดีจริง

ส่วนเรื่องรถชนหนักมาแล้วเต็นท์ไม่รับซื้อน่าจะจริงครับ
แต่บางเต็นท์ก็เล่นเก็บแต่รถชนหนักมาก็มีครับ เพราะต่อคันกำไรสูงกว่าเยอะ

อีกอย่างรถเต็นท์หากเห็นคันไหนไมล์ต่ำๆ แต่ไม่มีบุ๊คหรือมีแต่ขาดประวัติการเข้าศูนย์มานาน
สันนิษฐานไว้ก่อน 95% เลยว่ากรอไมล์ครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 23:25:16 »
เต็นท์ มีทั้งดีและไม่ดีครับ

ที่ย้อมแมวรถขายเป็นอาชีพหลักเลยก็มี ดังมากด้วย มีอู่ย้อมแมวจากซากรถมาขายเป็นคันๆเป็นของเต็นท์เอง ทำกันเป็นล่ำเป็นสัน >:(
ที่ทราบเพราะปั่นจักรยานอยู่แถวนั้น เต็นท์อยู่ริมถนนใหญ่ ส่วนอู่ทำซากรถอยู่ทุ่งนาด้านหลังห่างกันหลายโลอยู่(เนียน)
ผมเห็นตั้งแต่มันเป็นซากจนมาจอดที่เต็นท์ หลายคันแล้ว

เลขไมล์ ไม่ต้องไปดูครับ ถ้าบุคเซอร์วิสหาย กรอทุกคัน

คุณเคยโยนบุคเซอร์วิส ทิ้ง????

ปล ที่ดีๆก็มีครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 09:43:27 »
เต็นท์ดีตรงออกรถง่ายครับ
เขาพร้อมจัดไฟแนนซ์ให้เป็นหนี้ได้สะดวก
หรือจะไปขายรถ เราก็รับเงินสดทันที

ถ้าเป็นมือสอง ยังไงก็ต้องเลือกรถเป็นก่อนครับ
จะให้เจ้าของรถมาเล่าอธิบายปัญหาต่างๆของรถ(อย่างหมดเปลือก) โอกาสน้อยมากครับ  :)

ออนไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 10:10:51 »
ผมซื้อเต๊นท์ คันหนึ่ง (ปี 56) ปัจจุบันยังใช้อยู่  ไมล์ หกหมื่นสอง(แท้แน่นอน)  ปัจจุบันใช้มาไมล์ แสนสี่  ถือว่าได้รถดีมากครับ  ราคาก็เป็นมิตรดี ..

คิดว่าเหมาะรวมไม่ได้  มีดี ไม่ดี ปะปนไป  อยู่ที่ความสามารถของคนซื้อครับ

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 10:19:12 »
ข้อดีซื้อเต๊นท์ คือบางคันแต่งมาครบครับ
จากที่สอบถามน้องๆที่ทำงาน ว่าทำไมซื้อรถเต๊นท์ อย่าง Colorado March brio
น้องเค้าตอบมาอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 10:44:28 »
ซื้อรถเต็นก็เอารหัสตัวถัง หรือ ทะเบียนไปเช็คกับศูนย์ได้นะครับ บางทีไปเต๊นเดียวมันมีรถให้เลือกเยอะมากแล้วส่วนใหญ่เก็บงาน ซ่อมแซมอะไรมาหมดแล้ว มันก็สะดวกคนซื้อกว่า แต่ก็ต้องยอมรับว่าทำธุรกิจต้องมีกำไร ยังไงรถเต๊นก็ราคาแพงกว่ารถบ้าน

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 11:25:08 »
จะซื้อรถมือสอง ถ้าดูไม่เป็น แล้วหวังเชื่อลมปาก คนขาย ไม่ว่าจะเป็นรถบ้าน หรือ รถเต้นท์

ก็เหมือนยืมจมูกคนอื่นหายใจ ทั้งๆที่เงินเป็นเงินเรา

เอาให้ดีต้องดูเป็น ดูไม่เป็นก็พาคนดูเป็นไปดูรอบเดียว แล้วตัดสินใจ ต่อราคาจบๆไปตรงนั้นเลย

ดูรถมือสองก็ไม่ได้ยากอะไร แต่อาจจะต้องอาศัยประสบการณ์

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 12:07:18 »
มีเสี่ยงทุกรูปแบบครับ ไม่ว่าจะซื้อกับเจ้าของเดิมๆ หรือจะซื้อกับเต็นท์ครับ
ข้อดีซื้อกับเจ้าของโดยตรง ราคาส่วนใหญ่จะถูกกว่าเต็นท์ แค่นั้นครับ
แต่กับโตโยต้าชัวร์ ราคาแพงมากๆ และมีย้อมแมวเหมือนกันนะครับ
ตาดีได้ ตาร้ายเสีย  ใช้แล้วดี โชคดี ใช้แล้วไม่ดี ซ๋อมไม่จบ เหนื่อย

แต่ก็มีหลายเต็นฑ์นะครับที่ขายรถสภาพดีไม่หลอกลวงครับ :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 12:28:13 »
- ออกรถง่าย มีหนทางช่วยดัน
- รู้ผลไว ดีลกับไฟแนนท์บ่อยๆเรื่องเลยเร็ว
- ดอกเบี้ยบางทีได้น้อยกว่าไปเดินเรื่องจัดเองซะอีก
- มีรถให้เลือกเยอะ ไปที่เดียวมีเป็นสิบคัน ไปหลายเต้นท์มีให้ดูเป็นร้อย
- ฝากหารถให้ได้ อย่างอยากได้มาร์ชสีเขียวถ้ามาโทรบอกหน่อย
- ถ้าเต้นท์ดี มีชื่อเค้าไม่เอารถชนหนักมายำหรอกเสียชื่อเปล่าๆ เคยมีรับพลาดแล้วปล่อยไปเต้นท์เล็กๆแบบขาดทุนก็มี

สำหรับเต้นท์ของดีไม่มีถูก รถสวยๆเค้ากล้าตั้งราคามาเยอะๆเพราะรถสวยๆยังไงก็ปล่อยออกเหลือแค่ปล่อยได้เมื่อไหร่และราคาไหน ถ้าไม่จมน้ำ ชนหนัก ทุกอย่างซ่อมได้ยกเว้นเฟียสต้ากับครูซที่หลายๆเต้นท์ไม่รับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 13:39:23 »
รถบ้าน รถเต็นท์ ปัจจุบันแยกกันยังลำบากเลยครับ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 13:53:28 »
เต้นท์ที่ดีมีจริงครับ ผมรู้จักกันมาหลายปีเขาซื้อขายตรงไปตรงมา เก็บรายละเอียดรถให้ก่อนขาย ถ้าซื้อไปแล้วมีปัญหายังดูแลให้ เพราะเขามีหน้าร้านเป็นหลักแหล่งและทำธุรกิจนี้มานาน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 17:50:52 »
เท่าที่พบเจอมาก็เรื่องจัดไฟแนนท์ให้ได้เป็นเรื่องแรกสำหรับแถวบ้านผม เพราะแต่ละคนมีเงินมาดาวน์น้อยมาก หลักหมื่นแทบทั้งนั้น ถ้าซื้อรถบ้านต้องมีเงินสด ถ้าเอาไปเข้าไฟแนนท์เองก็ต้องมีเงินดาวน์สูงอีก เต้นท์เลยได้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นอีกหน่อยหากจัดให้ได้เอง ส่วนเรื่องรับประกันรถดี อันนี้เรื่องรองลงมาครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 20:01:13 »
ผมใช้รถ แล้วขายไป 4 คัน

ขายคนรู็จักไปแค่ 1 คัน

อีก 3 คันผมก็ขายเต๊นท์ รถผมตัวถังไม่เคยเคาะ ไม่เคยโป๊ว เหล็กเดิมทุกชิ้นส่วน

แบบนี้ก็แปลว่า "รถเต๊นท์ " ก็มีทั้งรถที่ประวัติดีและรถยำมา ครับ

ส่วน " รถบ้าน " บางคันก็ชนเละ เจ้าของซ่อมแล้วไม่กล้าใช้ต่อ ซ่อมเสร็จแล้วขาย ก็มีถมไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2017, 12:00:20 โดย bravo »

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 22:46:30 »
คือบางครั้งที่เต้นอยู่ได้เพราะอาจจะขายให้กับคนที่เค้าไม่รู้ประวัติรถที่แท้จริงรึป่าวครับ คือบ้านผมเคยขายรถคันนึง ขายแบบขายทิ้งไมล์ 40X,XXX โล อาทิตย์นึงผ่านไป เห็นรถตัวเองลงขายไมล์อยู่ที่ 160,XXX โล แล้วขายได้ในเวลาอาทิตย์เดียว ผมได้แต่นั่งเกาหัว งงว่าเค้าซื้อไปได้อย่างไร แต่เต้นที่ขายรถสภาพดีๆมีอยู่นะครับ แต่ราคาอาจจะแพงกว่าท้องตลาด

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 23:54:50 »
อาจได้รถกรอไมล์ แต่คงไม่ใช่รถอุบัติเหตุหนัก  -_-'
จ้างช่างทำสีที่เก่งๆ น่าจะ ok สุดนะครับ

ออฟไลน์ crazyiii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 10:57:10 »
ส่วนใหญ่เต๊นท์ค่อนข้างเลือกรถซื้อเข้า สภาพเน่าๆ เอามาก็ขายออกยาก เก็บนิดเก็บหน่อยตามภาษารถใช้แล้วบ้างธรรมดา

สำคัญต้องพอมีความรู้เรื่องซื้อรถบ้าง เต๊นท์ผลิตรถเองไม่ได้ ก็ไปไล่ซื้อจากชาวบ้านที่เรียกว่ารถบ้านนี่แหละครับ

รถเต๊นท์ รถบ้าน หลักๆ ต่างกันที่ราคาแค่นั้นเองครับ