ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงอี๊ดๆ จากช่วงล่างด้านหลัง สอบถามพี่ๆเบื้องต้นหน่อยครับ  (อ่าน 5406 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
รถ civic fb จะมีเสียงอี๊ดๆจากทางช่วงล่างด้านหลัง เวลาเจอช่วงถนน ที่เป็นหลุมเล็กๆ หรือถนนที่เป็นรอนๆ จะมีเสียงอี๊ดๆที่ช่วงล่างด้านหลังเสมอ ถ้าเป็นหลุมใหญ่หน่อย หรือว่าเวลาขึ้นกระดกไม่เป็นนะครับ แล้วจะดังอีกกรณีนึง เวลาที่เบรครถแล้วเจอถนนที่ขรุขระ ก็จะดังขึ้นมาหน่อย สอบถามอาการพี่ๆที่มีความรู้เบื้องต้นหน่อยครับ แต่คิดไว้อยู่แล้วว่าจะเอาเข้าศูนย์บริการให้ช่างเช็คให้ แต่ยังไมค่อยมีเวลาเลย
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ผ้าเบรคหรือเปล่า เพราะว่ารถ4ปีละครับ วิ่งมา7หมื่นกิโล ยังไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเลย แล้วก็เคยลุยน้ำท่วมสูงมาทีนึง ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับหรือเปล่า เวลารถหยุบตัวก็ไม่เป็นนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
เสียงช่วงล่างเวลา่สะเทือนมาจากหลายที่ครับ
แต่ก็ไม่น่าจะตรวจสอบยาก เอาเข้าศูนย์หรืออู่ได้
ปกติมันมักจะมาจากช่วงล่างก่อน แต่ผมก็เคยเจอกรณีฝักเบรคไม่แน่น, จานคด มีอะไรให้ดังเยอะครับ
ไม่ต้องกังวล เอารถไปตรวจเช็คดีกว่า ถ้ากลัวโดนหลอก เอาง่ายๆคือถ้าเขาเสนอซ่อมอะไรทำแล้วต้องหายครับ
ยิ่งดังชัดๆแบบนี้ ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
ถ้าเบรคไม่มีเสียงไม่น่าจะเกี่ยวกับเบรคนะครับ
อาจเป็นที่ โช๊คอย่างที่เจ้าของกระทู้สงสัย
แต่ถ้าไม่แน่ใจอยากลองตรวจสอบดู
ผมแนะนำให้โทรไปสอบถามทาง พวก B Quik, Autobacs สาขาใกล้บ้าน ดูครับ
ว่าคิดราคาค่าตรวจสอบหรือไม่ ถ้าไม่คิดก็ลองให้เค้าเช็คดู ให้ครับ
ถ้าพบจุดที่เป็นปัญหาก็ลองปรึกษาราคาค่าซ่อมแล้วเปลี่ยนเทียบกับศูนย์ดูครับ

ในส่วนของผมพบว่ามีปัญหาเรื่องเบรคเสียงดังจึงให้ทาง Autobacs ช่วยตรวจสอบผ้าเบรคให้
ว่าต้องเปลี่ยนหรือเปล่า แต่พอถอดมาก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน
ทาง Autobacs เค้าเลยลองตั้งเบรคให้กับพ่นเสปรย์ให้ ไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ
แต่ก็เกรงใจเค้าเลยเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนมาแทนครับ

ปล.ผมขับ Nissan march นะครับ
ถ้าเอาเข้าเช็คเบรคที่ศูนย์นิสสัน มีคิดค่าบริการในการตรวจสอบครับ
แต่ถ้าตรวจสอบแล้วซ่อมเลยจะไม่มีค่าตรวจสอบ
คิดเป็นค่าบริการในการซ่อมแทนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2017, 13:13:41 โดย VeraBN »

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
อาจจะเป็นเสียงมาจากโช๊ค หรืออาจจะเป็นเสียงของยางรองโช๊คครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!