ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องอายุโช็คที่ถอดทิ้งไว้หน่อยครับ  (อ่าน 3857 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
โช้ครถป้ายแดงแต่ถอดออกใส่สตัทแต่ง   ที่นี้ของเก่าถอดทิ้งไว้ไม่ได้ถอดโช็คออกประกอบกับสปริงและเบ้าทิ้งไว้อย่างงั้น 2ปี   แบบนี้มีโอกาสที่มันจะเสียมั๊ยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
โช้ครถป้ายแดงแต่ถอดออกใส่สตัทแต่ง   ที่นี้ของเก่าถอดทิ้งไว้ไม่ได้ถอดโช็คออกประกอบกับสปริงและเบ้าทิ้งไว้อย่างงั้น 2ปี   แบบนี้มีโอกาสที่มันจะเสียมั๊ยครับ

ถ้าเคยถูกน้ำแล้วจะอยู่ได้ราวๆ2-3ปี มีโอกาสที่ซีลจะเสียเวลาเอามาใช้ ต้องโฉลมน้ำมัน บางๆกันไว้จะอยู่ได้เป็น10ปีเลยครับ โช๊คใหม่ถอดป้ายแดงเมื่อ7ปีผมเอามาใส่รถทำเดิมวิ่งได้อีก3ปีขายรถไปยังไม่เสีย

ออฟไลน์ เต๋า AV

โช๊คถอดไว้ ต้องรัดแกน รักษาแรงดันกระบอกโช๊คไว้
ถ้าไม่รัดแกนซิลยางไม่โดนน้ำมัน พอกลับมาใช้จังหวะรีบาวหนักๆซิลยางอาจแตกได้

โช๊คถอดไว้ ต้องรัดแกน รักษาแรงดันกระบอกโช๊คไว้
ถ้าไม่รัดแกนซิลยางไม่โดนน้ำมัน พอกลับมาใช้จังหวะรีบาวหนักๆซิลยางอาจแตกได้

ถ้ามันยังประกอบอยู่กับสปริงแบบนี้น่ากลัวใช่มั๊ยฮะ

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่ทราบเหมือนกัน  ผมซื้อมือสองแบบของคุณมาใช้(จากหัวตัด)  มันก็ใช้ดี  สี่ห้าปี ไม่เห็นมันเสีย 

ปล.  ผมใช้แบบนี้ 2 คู่  กับสองคัน  ดีทั้งคู่

ดังนั้นอยู่ที่สภาพการใช้งานมาก่อนครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้ามันยังประกอบอยู่กับสปริงแบบนี้น่ากลัวใช่มั๊ยฮะ

ถ้ามันอยู่กับสปริงตลอด ซิลยางในแกนมันยังถูกดึงมาจุ่มอยู่ในน้ำมันตลอด ยังใช้ได้คับ

ออฟไลน์ Harem

1.จับโช๊คอัพวางแนวตั้งเหมือนตอนติดตั้งในรถ เพื่อให้ระดับน้ำมันในโช๊คอัพอยู่ในห้องที่มันควรจะเป็น

2.ควรที่จะนำมากดดึง เพื่อให้ซีลวาล์วที่อยู่ภายในกระบอกโช๊คได้มีการขยับตัว

ถ้ามันอยู่กับสปริงตลอด ซิลยางในแกนมันยังถูกดึงมาจุ่มอยู่ในน้ำมันตลอด ยังใช้ได้คับ

อ่อ ผมยังเข้าใจมาตลอดว่าติดอยู่กับสปริงมันทำให้โช้คยึดสุดซะอีก  เห็นสปริงมันถูกกดไว้ในเบ้าเลยนึกว่ามันออกแรงเบ่งไว้ตลอด   ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ใช้ได้นะครับ แต่ตัวโช็คให้ตั้งทิ้งไว้ซักระยนึง 1-2 วันแล้วเริ่มนวดมันก่อน กดแกนขึ้นลงๆเรื่อยๆ ซัก 10-20 รอบแล้วค่อยใส่ครับ ช่วยได้ ถ้าไปใส่เลยผมว่าน่าจะไม่รอด จากที่เคยโดนมา 2 คันนะครับ

ใช้ได้นะครับ แต่ตัวโช็คให้ตั้งทิ้งไว้ซักระยนึง 1-2 วันแล้วเริ่มนวดมันก่อน กดแกนขึ้นลงๆเรื่อยๆ ซัก 10-20 รอบแล้วค่อยใส่ครับ ช่วยได้ ถ้าไปใส่เลยผมว่าน่าจะไม่รอด จากที่เคยโดนมา 2 คันนะครับ

มันประกอบอยู่กับสปริงเป็นชุดสตรัทซิครับ  ไม่รู้จะกดยังไง