ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถาม เกี่ยวกับ วัดอัตราประหยัดน้ำมันครับ  (อ่าน 3512 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
เวลาพี่จิมมี่ วัดอัตตราสิ้นเปลื้องของ รถเกียร์ ธรรมดา ครับ

ว่าที่วิ่ง 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง นี่  จะใช้เกียร์ ไหนในการ ทดสอบครับ

เพราะผมเข้าใจว่าอย่างเกียร์ อัตโนมัติ จะให้ การเลี้ยงคันเร่งให้ความเร็ว คง ที่  แล้วเกียณ ืมันก็ ทำหน้าที่ของมัน

แต่ถ้าเกียร์ ธรรมดาอะครับต้องใช้เกียร์ไหน มีหลักตายตัวไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: อยากถาม เกี่ยวกับ วัดอัตราประหยัดน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 00:43:59 »
ผมว่าคงใช้เกียร์สูงสุดที่มีให้ใช้ครับ เนื่องจากอัตราทดจะน้อยสุด ส่งผลให้รอบเครื่องน้อยสุดเช่นกัน และเป็นผลให้เกิดความสิ้นเปลืองน้อยสุด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อยากถาม เกี่ยวกับ วัดอัตราประหยัดน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 02:45:17 »
ถูกต้องครับ
ใช้เกียร์สูงสุดที่รถคันนั้นจะมีมาให้ ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 23:52:23 »
เกียร์สูงสุดสิครับ
เกียร์แรกไปไม่ถึง
เกียร์สอง อาจจะไม่ถึง
เกียร์สาม คงรอบจัด
เกียร์สี่ช่างมัน
เกียร์ห้าดีกว่า แต่ถ้ามีสูงกว่านั้นก็เอาครับเพื่อความประหยัด

ออฟไลน์ ILF

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 00:17:04 »
ขออนุญาตแตกประเด็นซักหน่อยนะครับ

ตัวเลข 110 km/h นี่มาจากไหนเหรอครับ

แล้วถ้าสมมุติเราทดสอบที่ความเร็วค่านึงรอบเครื่องค่านึง

แต่รถแต่ละคันมีค่าแรงบิดสูงสุดที่รอบเครื่องต่างกัน

กรณีนี้จะมีผลกับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมั้ยครับ

อย่างเช่น รถ A 1600 cc มีค่าแรงบิดสูงสุดที่ 3000 rpm

รถ B 1400 cc มีค่าแรงบิดสูงสุดที่ 4000 rpm

ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่รอบเครื่อง 3000 rpm

รถ A อาจจะประหยัดกว่ารถ B ที่รอบเครื่องนั้นๆ

แต่รถ B อาจจะประหยัดกว่ารถ A ที่รอบเครื่องที่เหมาะสมกว่า

จะมีโอกาสเกิดกรณีข้างต้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:20:27 »
อันนี้วัดอัตราสิ้นเปลืองที่ 110 km/hr เพื่อเปรียบเทียบกับคันอื่นที่ทดสอบด้วย จะได้ยึดเป็นแบบเดียวกัน
ไม่ได้วัดอัตราสิ้นเปลืองที่ประหยัดสุดของรถแต่ละคัน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 08:33:04 »
พวกรอบเครื่องยนต์นี้ คงทำอะไรไม่ได้ละมั้งครับ เพราะรถแต่ละค่ายจูนเครื่องมาไม่เหมือนกัน ระบบเครื่องก็ไม่เหมือนกัน รอบเครื่องเยอะกว่า อาจจะประหยัดกว่าก็เป็นได้

ผมว่าวัดที่ความเร็วเดียวในทางตรงยาวเป็นมาตรฐานเนี่ย เชื่อถือได้มากสุดแล้วละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 23:58:21 »
อันนี้วัดอัตราสิ้นเปลืองที่ 110 km/hr เพื่อเปรียบเทียบกับคันอื่นที่ทดสอบด้วย จะได้ยึดเป็นแบบเดียวกัน
ไม่ได้วัดอัตราสิ้นเปลืองที่ประหยัดสุดของรถแต่ละคัน
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
'19 Honda Civic EL