ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ wifi ของกล้องหน้ารถจำเป็นมากไหมครับ และการตั้งค่า fps  (อ่าน 4939 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ตอนนี้กำลังดูกล้องหน้ารถครับ ขอสอบถามว่าระบบ wifi ของกล้องหน้ารถจำเป็นมากไหมครับ
ช่วยเทียบระหว่างมี wifi กับไม่มี wifi ให้ด้วยครับ

และ ตั้งค่า 30 fps ก็พอใช้งานแล้ว หรือตั้งเป็น 60 fps ไปเลยดีครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
wifi จำเป็นครับ ในกรณีดึงไฟล์จากกล้องหน้าไม่จำเป็นต้องถอด เมมโมรี่การ์ด ออกจากเครื่องเลย

สามารถโหลดไฟล์ลงมือถือได้เลย สะดวกดีครับ แต่มือถือต้องมีแอพรองรับนะครับ

ส่วนกรณี ตั้งค่า fps 30 หรือ 60 fps ถ้าดูในมือถือแทบไม่เห็นความแตกต่างครับ

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
การบันทึกที่เฟรมเรทสูงๆ จะเปลืองเนื้อที่มากกว่า ในเมมโมรี่การ์ดเดียวกันจะบันทึกไฟล์ได้น้อยกว่า แต่ได้ภาพการเคลื่อนไหวที่มากขึ้น ได้อย่างเสียอย่างครับ

วีดิโอเปรียบเทียบระหว่างการบันทึกที่ 30 fps กับ 60 fps
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2017, 14:21:59 โดย lek12 »

ออฟไลน์ Stp

Wi-Fi ช่วยให้ดึงไฟล์วิดีโอเข้ามาเปิดบนสมาร์ทโฟนได้ทันที หากเกิดเหตุนอกสถานที่โดยไม่มีอุปกรณ์อ่าน/เขียนการ์ด Micro SD (หรือถ้าพก Reader ที่เสียบกับสมาร์ทโฟนติดตัวตลอดก็ไม่ว่ากัน)

ส่วน Frame Rate ในการใช้งานถ้ากล้องมีความชัดเจนดีอยู่แล้ว 30fps เพียงพอแล้ว ปรับดีกว่านี้ก็เปลืองพื้นที่เปล่าๆ เน้นพื้นที่การ์ดไว้เก็บไฟล์วิดีโอดีกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Staples

ผมมองว่าไม่จำเป็น

ผมมี Notebook ที่รองรับ Port ใส่ Micro SD Card ถอดออกจากกล้อง ใส่โน้ตบุ๊ค เปิดได้ทันที

ไม่มีความจำเป็นต้องเสียเงินเพิ่ม เอากล้องทนๆ ประกันยาวๆ พอ ถ่ายกลางคืน เห็นทะเบียน ผมว่าจบละ ระวังกล้องจีนอัพราคาให้ดี

ออฟไลน์ paeybu

60 fps ดีกว่าเยอะครับ เวลาผ่านเฟรมเร็วๆ จะชัดอยู่

แต่สมมุติ 720p 60fps
1080p 30 fps

ผมเอาอันหลังดีกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าได้ค่าหัวจากการล่าไฟล่อแมงดาท้ายรถ มันจำเป็นนะครับ กดปุป ถ่ายปั๊บ ส่งแจ้ง ขส. เลย
fps ตั้ง30 พอ ขอให้ชัดเป็นใช้ได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tien.W

มีก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร

เคยเกิดอุบัติเหตุ จะเอาไฟล์จากกล้องออกมา ค่อนข้างยุ่งยาก เพราะไม่มี wifi ต้องถอด mem จากกล้อง มาใส่มือถือ เปิดให้ดูน่ะครับ

แต่อย่างว่า ซื้อกล้องใหม่ ก็เลือกแบบไม่มีเพราะถูกกว่าเป็นพันแหละ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
Wifi มีก็ดี ไม่มีก็ได้ นานๆ ใช้ที จะดีกว่าถ้าเอาไปเป็นกล้องหลัง (ใช้ Xiaomi Yi Dash Cam อยู่)
ความละเอียดที่มาก ย่อมดีกว่า ความละเอียดน้อย (1080p FHD > 720p HD)
ความถี่ยิ่งมาก ย่อมดีกว่า ความถี่น้อย ถ้าทำ Slow Motion หรือ Shot by Shot แต่ถ้ามองแบบต่อเนื่อง ก็แทบไม่แตกต่าง สายตาคนจับแยกความต่างได้น้อย
แต่ทั้งนี้ก็ย่อมส่งผลต่อ ความจุ และความเร็วในการบันทึกค่าของ memory card ซึ่งจะสะท้อนไปถึงราคาและคุณภาพของ memory ด้วย
ตัวกล้องเองก็ต้องมี buffer รองรับได้มากน้อยเพียงใด และสามารถรองรับขนาด memory มากสุดเท่าไหร่ด้วย
ยิ่งละเอียดมาก ความถี่ต่อเฟรมมาก ก็จะสามารถเก็บบันทึกไว้ไม่ได้นาน จนต้องวนทับ ซึ่งภาพบางช่วงเป็นสิ่งที่จำเป็น
หรือกล้องบางรุ่น (ส่วนใหญ่) จะมีระบบป้องกันการบันทึกซ้ำใน file ที่บันทึกพิเศษ เช่น มีการกระเทือน G-sensor Motion-sensor ก็ยิ่งส่งผลให้พื้นที่ในการบันทึกน้อยลง
เพราะ file พวกนี้จะถูกเก็บไว้ถาวร ไม่สามารถลบเพื่อเคลียร์พื้นที่ในการบันทึกวนได้ ก็จะเริ่มเต็ม ซึ่งต้องลบเอง หรือผ่านการ Format จึงจะกลับมาใช้งานพื้นที่ได้อย่างเต็มที่เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ BigCat

มีก็สะดวกดีครับ ดึงลงมือถือง่าย เอาออกมาคุยกัน ณ ที่เกิดเหตุได้เลย ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Nikle_pk

มีครับ ดี สะดวกมากๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Wifi มีก็ดีไม่มีก็ได้ ใช้แค่เวลาเกิดเหตุแล้วดึงไฟล์เข้าโทรศัพท์ได้เลยไม่ต้องถอดเมม
ส่วนเฟรมเรท ผมว่า30เหลือๆแล้ว แต่ต้องดูความละเอียดของภาพด้วย ถ้าเท่ากัน60ก็ได้เพราะยังไงกล้องมันแบ่งไฟล์วนลูบทับไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ koko86

อ่านกระทู้นี้แล้วผมก็ขำตัวเอง
สองวันก่อนขับรถเฉี่ยวมีคู่กรณี
ด้วยอารามตกใจจึงเอาโทรศัพท์ถ่ายvdoจากจอกล้อง แล้วให้ประกันดู
เค้าก็ตัดสินได้นะครับ ใครถูกผิด

มาวันนี้พึ่งนึกได้ เฮ้ย มันมีwifiนี่หว่า 55555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อ่านกระทู้นี้แล้วผมก็ขำตัวเอง
สองวันก่อนขับรถเฉี่ยวมีคู่กรณี
ด้วยอารามตกใจจึงเอาโทรศัพท์ถ่ายvdoจากจอกล้อง แล้วให้ประกันดู
เค้าก็ตัดสินได้นะครับ ใครถูกผิด

มาวันนี้พึ่งนึกได้ เฮ้ย มันมีwifiนี่หว่า 55555

อ่านจบปุ๊บ เสียงนี้ดังเข้ามาทันที

ตึ่งโป๊ะ !!

มี wifi นี้ดีครับ

ก่อนจะเลือกไฟล์ออกมา เราก็ต้องเปิดดูก่อนถูกไหมครับ

ถ้าดูผ่านหน้าจอเล็ก ๆ บนกล้อง แถมยังไม่ชัดอีก มันจะหงุดหงิดมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ lexus

ขอเสริมนิดนึงนะครับ
เลือกความกว้างของเลนส์กล้องก็สำคัญนะครับ

ตอนแรกผมคิดว่ายิ่งกว้างยิ่งดี
แต่พอมาใช้จริงปรากฎว่าภาพมันหลอกตาไปมากเลย ภาพรวมอะชัดมากทั้งกลางวัน/กลางคืน
แต่... รถข้างหน้าที่อยู่ไกล้ แต่อยู่ในclipมันดูอยู่ไกล เพราะเลนส์มันwideไป นึกออกปะคับ
พอมันดูไกล ทะเบียนคันหน้า หรือรถที่สวนมาก็เล็กไปแทบมองไม่เห็นว่าเลขอะไร ยิ่งกลางคืนยิ่งแล้วไปใหญ่
(ยี่ห้อดัง ที่ผลิตมือถือจีน ปรับ1080pแล้ว)

สรุป แนะนำว่าเลนส์ไม่ต้องกว้างมากก็ได้ แต่เห็นชัดกลางวัน-กลางคืนพอ

ออฟไลน์ art_duron

เลือกความกว้างของเลนส์กล้องก็สำคัญนะครับ

แต่พอมาใช้จริงปรากฎว่าภาพมันหลอกตาไปมากเลย ภาพรวมอะชัดมากทั้งกลางวัน/กลางคืน
แต่... รถข้างหน้าที่อยู่ไกล้ แต่อยู่ในclipมันดูอยู่ไกล เพราะเลนส์มันwideไป นึกออกปะคับ
พอมันดูไกล ทะเบียนคันหน้า หรือรถที่สวนมาก็เล็กไปแทบมองไม่เห็นว่าเลขอะไร ยิ่งกลางคืนยิ่งแล้วไปใหญ่
(ยี่ห้อดัง ที่ผลิตมือถือจีน ปรับ1080pแล้ว)

สรุป แนะนำว่าเลนส์ไม่ต้องกว้างมากก็ได้ แต่เห็นชัดกลางวัน-กลางคืนพอ
เท่าที่ผมสังเกตกับตัวที่ใช้อยู่ มุมมองมันกว้าง แต่ช่วงตรงกลางๆ ภาพมันก็ดูปกติ ไม่ได้บิดเบือนหรือถูกย่อจนเล็กเกินไป รายละเอียดที่สำคัญๆ ก็ยังอยู่
แต่ตรงที่ภาพบิดและถูกย่อคือช่วงตรงขอบๆ ภาพครับ

ออฟไลน์ art_duron

กล้องของผมก็ไม่มี wifi แต่ผมมีสาย hdmi พกติดรถไว้ ถ้าดูจากจอกล้องแล้วเล็กไป ก็ค่อยเอาไปต่อ TV จอใหญ่

ส่วนเรื่อง fps ส่วนตัวผม เวลาตั้งค่า จะเน้น resolution ใหญ่ก่อน แล้วค่อยสนใจ fps ทีหลัง
แต่ถ้ามี 2k 30fps กับ 1080p 60fps บางทีผมอาจจะเลือก 1080p 60fps ก็ได้เพราะภาพมันก็ใหญ่พอในระดับนึง แล้วไปเน้นเอา fps เร็วๆ ไว้จับการเคลื่อนไหวดีกว่า

ออฟไลน์ Amaranthe

เท่าที่ผมสังเกตกับตัวที่ใช้อยู่ มุมมองมันกว้าง แต่ช่วงตรงกลางๆ ภาพมันก็ดูปกติ ไม่ได้บิดเบือนหรือถูกย่อจนเล็กเกินไป รายละเอียดที่สำคัญๆ ก็ยังอยู่
แต่ตรงที่ภาพบิดและถูกย่อคือช่วงตรงขอบๆ ภาพครับ

ผมว่าที่ตรงขอบๆ ภาพถูกบิดเบือน ไม่เป็นเพราะกล้องแบบ wild หรอกครับ น่าจะเป็นเพราะกระจกรถยน์มีความโค้งมากกว่า