ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับการเช็คผ้าเบรคของศูนย์ H จริงๆครับ รบกวนหน่อย  (อ่าน 8537 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
รถ civic fb ใช้รถมา4ปีกว่าๆ 7หมื่น7พันโล ลองค้นประวัติการเข้าศูนย์ดู ตอนเข้าศูนย์เมื่อต้นปี ผ้าเบรควัดได้ หน้า 5มิล หลัง 6 มิล แต่พอมาเข้าเช็คระยะเอาตอนเดือน8 วัดได้ หน้า5.5 หลัง 6มิล ผมนี่งงเลยครับ ผ้าเบรคมันงอกได้ คือมันสืบเนื่องมาจากกำลังจะเอารถเข้าศูนย์เช็คช่วงล่าง เพราะเวลาถนนเป็นรอนหรือหบุมเล็กๆเนี่ยะ มันมีเสียงอิ๊ดๆจากทางด้านหลัง ก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่าอาจจะเป็นที่ตัวเบรคหรือเปล่า
รถ4ปีกว่า 7หมื่น7พันโล ควรเปลี่ยนผ้าเบรคได้หรือยังครับ แต่เบรคก็ยังไม่มีเสียงนะครับ
แล้วอีกอย่างครับ เมื่อกี้พึ่งขับรถเข้าบ้าน ลองส่องผ้าเบรคแล้วลองเอานิ้วป้ายดู ปรากฏว่าเป็นคราบเหนียวๆดำๆติดมา พอมาล้างมือรู้สึกเหมือนมันมีคราบน้ำมันผสม เพราะมันล้างยากมากครับ รบกวนหน่อยครับ

ปลายปีนี้ว่าจะพาครอบครัวขึ้นเหนือด้วย เลยห่วงเรื่องนี้ขึ้นมาครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ทดสอบเองคับ หาถนนโล่งๆๆๆๆๆ ไม่มีรถขับตาม  ขับ 80 - 100  แล้ว กระทืบเบรคให้สุดเลย  ถ้าอยู่ไม่ไหล ก็ยังใช้ได้

แต่ถ้ามันลื่นๆ   ควรเปลียน

• **
แต่ที่กังวลใจก็คือ มันมีคราบสีดำติดกับผ้าเยรคนี่แหละครับ ตอนแรกผมคิดว่าเป็นผงผ้าเบรคกับน้ำฝนหรือเปล่า เพร่ะวันนี้ขับรถและฝนตก แต่พอมาล้างมือ มือดันเหนียวแล้วล้างออกยากมาก กลัวว่าน้ำมันเบรครั่วหรือเปล่านี่สิครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
FB ผมเปลี่ยน ตั้งแต่ 30000โลละครับ รถ3ปี ช่างบอกเหลือ 4 มิลทั้งหน้าหลัง แต่ผมเปลี่ยน mu spec แทน เบรคดีกว่าเดิมเยอะอยู่ครับ เบรคเก่าเหลือเยอะ แต่ใช้นาน มันจะแข็งๆ เบรคไม่ค่อยอยู่ครับ ยิ่งผ้าเบรคเดิมฮอนด้า เปลี่ยนทิ้งเถอะครับ ราคาผ้าเบรคคู่นึงไม่ถึง2000

• **
FB ผมเปลี่ยน ตั้งแต่ 30000โลละครับ รถ3ปี ช่างบอกเหลือ 4 มิลทั้งหน้าหลัง แต่ผมเปลี่ยน mu spec แทน เบรคดีกว่าเดิมเยอะอยู่ครับ เบรคเก่าเหลือเยอะ แต่ใช้นาน มันจะแข็งๆ เบรคไม่ค่อยอยู่ครับ ยิ่งผ้าเบรคเดิมฮอนด้า เปลี่ยนทิ้งเถอะครับ ราคาผ้าเบรคคู่นึงไม่ถึง2000

พวก mu spec นี่ปัญหาในการเบรคช่วงแรกๆของการขับในแต่ละวันละเสียงไหมครับ
งั้นผมคงไม่รอศูนย์เตือนแล้วละครับ 55555 พรุ่งนี้คงจะเปลี่ยนเลย mu spec ตกคู่ละเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member

พวก mu spec นี่ปัญหาในการเบรคช่วงแรกๆของการขับในแต่ละวันละเสียงไหมครับ
งั้นผมคงไม่รอศูนย์เตือนแล้วละครับ 55555 พรุ่งนี้คงจะเปลี่ยนเลย mu spec ตกคู่ละเท่าไหร่ครับ
ไม่มีเลยครับ ตั้งแต่เปลี่ยนมาปีกว่าละครับ 10000 โล เสียงไม่ดังไม่กินจาน ไม่มีฝุ่น ขับไม่เกิน 120 สบายครับ เอาอยู่ แต่ถ้าขับดุ เร็ว จี้ แนะนำผ้าเบรคเกรดสูงกว่านี้ครับ
ปล.ปกติผมก็ขับเร็วนะครับ 120-180 ช่วงดึกๆ mu spec ผมพอแล้วครับ ไม่จี้ตูดใคร ราคา หน้าหลัง ไม่เกิน3500ครับ แต่ถ้าเกรดพอๆกันราคาถูกกว่า ลองดูcompack nano infinity เปลี่ยนให้มาสด้า2 หนึบกว่าmuแต่ราคาถูกกว่าอีกครับ

• **

ไม่มีเลยครับ ตั้งแต่เปลี่ยนมาปีกว่าละครับ 10000 โล เสียงไม่ดังไม่กินจาน ไม่มีฝุ่น ขับไม่เกิน 120 สบายครับ เอาอยู่ แต่ถ้าขับดุ เร็ว จี้ แนะนำผ้าเบรคเกรดสูงกว่านี้ครับ
ปล.ปกติผมก็ขับเร็วนะครับ 120-180 ช่วงดึกๆ mu spec ผมพอแล้วครับ ไม่จี้ตูดใคร ราคา หน้าหลัง ไม่เกิน3500ครับ แต่ถ้าเกรดพอๆกันราคาถูกกว่า ลองดูcompack nano infinity เปลี่ยนให้มาสด้า2 หนึบกว่าmuแต่ราคาถูกกว่าอีกครับ

รบกวน หลังไมค์พิกัดหน่อยครับ ขอยคุณครับบ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ตัวนี้ใช้อยู่ครับ compack nano infinity ถือว่าดีมากเมื่อเทียบราคา ถ้าไม่ซิ่ง ขับสบาย ๆ  100 นิด ๆ ไม่เป็นปัญหา

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเคยแนะนำในบอร์ดหลายครั้ง  ให้ใช้น้ำมันเบรคเป็นตัวเช็คผ้าเบรค  ไม่ต้องเติม  มันเป็นระบบปิด 

รถผมห้ามเติมน้ำมันเบรคทุกกรณีที่เข้ารับบริการ (เขียนติดกระจกไว้)

เมื่อไรน้ำมันเบรคลดลงถึงโลว์  เปลี่ยนผ้าเบรคคู่หน้า  พร้อมถ่ายน้ำมันเบรค   ลดลงรอบต่อไป  เปลี่ยน คู่หน้า-หลัง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2017, 09:27:14 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมเคยแนะนำในบอร์ดหลายครั้ง  ให้ใช้น้ำมันเบรคเป็นตัวเช็คผ้าเบรค  ไม่ต้องเติม  มันเป็นระบบปิด 

รถผมห้ามเติมน้ำมันเบรคทุกกรณีที่เข้ารับบริการ (เขียนติดกระจกไว้)

เมื่อไรน้ำมันเบรคลดลงถึงโลว์  เปลี่ยนผ้าเบรคคู่หน้า  พร้อมถ่ายน้ำมันเบรค   ลดลงรอบต่อไป  เปลี่ยน คู่ห้านหลัง....

ออฟไลน์ Turin

เมื่อไรน้ำมันเบรคลดลงถึงโลว์  เปลี่ยนผ้าเบรคคู่หน้า  พร้อมถ่ายน้ำมันเบรค   ลดลงรอบต่อไป  เปลี่ยน คู่ห้านหลัง....
ความรู้ใหม่ ... ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

Mu spec ของผมเปลี่ยนมาแรกๆก็เงียบ  สักพักฟังดีๆจะมีเสียงจี๊ดตอนยังไม่ร้อนแต่แค่พักเดียวแล้วก็เงียบไป  แต่ที่ผมเบื่อคือฝุ่นดำเยอะกว่าผ้าเบรคศูนย์เยอะมาก 

ส่วนเรื่องคราบดำๆเหนียวๆนั่น ท่านจขกท.ไม่ต้องกังวลครับไม่ใช่น้ำมันเบรคแน่นอนเพราะถ้ารั่วรถมันจะเบรคจมทันที  ผมสันนิษฐานว่ามันคือจาระบีครับ  เวลาเข้าศูนย์เขาถอดผ้าออกมาขัดกระดาษทรายช่างจะแต้มจารบีตามหลังผ้าเบรคเพื่อช่วยลดเสียงน่าจะอันนี้แหละถึงล้างมือไม่ออก  ส่วนเรื่องผ้างอกนั่นก็ไม่มีอะไรมือใหม่วัดบ้างไม่วัดบ้างกะๆเอาตัวเลขมันก็เด้งไปเด้งมาอย่าไปเอามาเป็นสาระครับ

ก่อนไปเปลี่ยนผ้าเบรคอู่ข้างนอกถ้าน้ำมันเบรคเต็มกระบอกให้ย้ำให้ช่างดูดน้ำมันออกก่อนไม่งั้นล้นแล้วกัดสีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2017, 08:31:35 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  เคยเจอแบบเดียวกันครับ เช็ค 3 รอบติดกัน เพิ่มขึ้นแล้วก็ลดลง 5555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ johnlee

0.5 มม.นี่มัน นิดเดียวนะ

คนอ่านค่าอาจจะเพี้ยนได้

เวอร์เนียจีนๆ สองอันก็คงวัดได้ต่างกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ h0661036

เป็นผม ถึงระยะก็เปลี่ยนเลยครับ ของไม่กี่บาท เกิดเหตุขึ้นมาไม่คุ้มกัน

ออฟไลน์ earrt

ผมใช่ N500 รอบคันครับ
แรกๆไม่มีเสียงครับ
ตอนนี้ มีนิดหน่อย (มีมั่งไม่มีมั่ง)

เอาจริงๆผมคิดว่ามันลื่นนะ
หรือเพราะผมขับช้า ผ้าเบรคเย็น ทำงานได้ไม่เต็มที่ก็ไม่ทราบนะครับ

แต่ผ้าเบรคติดรถนี่ลื่นสุดครับ ใจหายหลายหนแล้ว ไม่ไหวๆ

ออฟไลน์ shikimaru

ความรู้ใหม่ ... ขอบคุณครับ

กราบเลย ของผมก็ใช้วิธีนี้สังเกตเวลาผ้าจะหมดเมื่อไหร่ น้ำมันเบรคมันจะต่ำลงมาเฉยเลย เลยนึกว่ารั่ว พอเติมไปแล้วเปลี่ยนผ้าเบรคเสร็จ เอ้าน้ำมันเบรคล้นเฉย นึกว่าผิดปกติซะแล้ว

ออฟไลน์ madboy

เป็นปกติของสายตาระดับเทพครับ ที่อยู่ๆผ้าเบรกรถเราจะงอกขึ้นมาเอง  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pongsakorn11

เมื่อไรน้ำมันเบรคลดลงถึงโลว์  เปลี่ยนผ้าเบรคคู่หน้า  พร้อมถ่ายน้ำมันเบรค   ลดลงรอบต่อไป  เปลี่ยน คู่หน้า-หลัง....

จริงครับ เช็คง่ายด้วย ระดับน้ำมันมันจะลดลงตามความหนาของผ้าเบรค