ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการโอนลอยครับ  (อ่าน 3107 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
สอบถามเรื่องการโอนลอยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 00:39:46 »
พอดีวันนี้ผมจะไปซื้อรถจากรุ่นน้องผมแล้วจะทำการซื้อขายแบบโอนลอยกัน ทีนี้อยากทราบว่า ผู้ซื้ออยากผมต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับ รวมถึงผู้ขายด้วย ผมลองหาข้อมูลดูแต่ก็ยังงงๆอยู่ครับ เลยมาสอบถามเพื่อนๆในนี้ดูครับ
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนล่วงหน้าครับ :D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการโอนลอยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 07:13:05 »
ผมเคยซื้อ-ขายแต่มอเตอร์ไชค์นะ
1.สัญญาซื้อขาย
2.ใบโอน
3.หนังสือมอบอำนาจ
4.สำเนาบัตรประชาชนผู้ขาย (ดูวันหมดอายุให้ดี ถ้าบัตรหมดอายุจะโอนไม่ได้)
5.สำเนาทำเบียนบ้านผู้ขาย
6.เล่มรถ(อันนี้คือเค้าส่งหมดแล้ว ผมก็ซื้อสด)
7.สำเนาบัตรประชาชนผู้ซื้อ (ดูวันหมดอายุให้ดี ถ้าบัตรหมดอายุจะโอนไม่ได้)
8.สำเนาทำเบียนบ้านผู้ซื้อ

หลังจากขาย (ผู้ขาย)ควรเก็บสัญญาซื้อขายไว้ให้ดี อาจนานถึง 5-6 ปี
เป็นไปได้ไป สน. ให้ลงบันทึกประจำวันไว้ด้วย เอาสัญญาซื้อขายไป แล้วระบุว่าเราขายรถไปแล้ว แล้วขอก็อปบันทึกประจำววันเก็บไว้

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 09:53:01 »
ตาม คห. บนเลยครับ แต่สำเนาทะเบียนบ้านไม่ต้องใช้ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 10:13:51 »
เพิ่งโอนเมื่อวันก่อน สัญญาซื้อขาย กับทะเบียนบ้านเค้าไม่ดูนะคะ ให้เรากรอกราคาวื้อขายในแบบฟอร์มขนส่งเลย

ถ้าได้ทะเบียนประมูลแถมมาด้วย อย่าลืมให้คนขายเซนต์ใน "หนังสือรับรองการโอนสิทธิหมายเลขทะเบียนที่ประมูลได้" ด้วยนะคะ เราเกือบลืมไปเลยดีนะเอ๊ะใจก่อน

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 10:15:38 »
ทะเบียนบ้านไม่ต้องใช้

สำคัญคือ สำเนาบัตร ขอเผื่อไว้ 3 ใบเป็นอย่างต่ำ จากผู้ขาย

และ สำคัญคือ ลายเซ้นในเล่ม และ บัตรประชาชน ต้องตรงกันทั้งหมด

บัตรประชาชน ต้องห้ามหมดอายุ