ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการติดตั้ง ปลั๊กสำหรับเสียบชาร์ท รถ BMW plug in hybrid ด้วยครับ  (อ่าน 7602 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

ผมไม่ได้เป็นวิศวกรนะครับ (เป็น safety) ได้รับมอบหมายงานจากผู้บริหารให้ติดตั้ง ปลั๊กไฟฟ้า สำหรับเสียบชาร์ท
รถ BMW plug in hybrid เป็นตัว BMW 740Le

คือ ผมทราบคร่าวๆ ว่า จะต้องติดตั้งสายดิน ซึ่งของเดิมที่บริษัทไม่มีสายดินครับ

ผมอยากทราบว่า เราต้องเดินขนาดสายเท่าไหร่ (โดยทั่วไป) สำหรับรถแบบนี้

ผมต้องปลั๊กแท่งกราวน์ แยกออกมาเฉพาะเลยใช่หรือไม่ครับ

และปลั๊กที่ใช้เสียบ ผมควรใช้ของยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่จะสามารถรับกระแสได้มาก ครับ

(ผมคงจ้างบริษัทข้างนอกทำครับ แต่อยากทราบว่าเราควรกำหนด spec อะไรบ้าง)

ปล...ผมไม่สามารถไปดูคู่มือได้ครับ เป็นรถเจ้านาย

call center bmw แย่มากๆ ครับ...ให้คำตอบอะไรผมไม่ได้เลย...โยนให้โทรไปที่ศูนย์ มิเลเนียม ออโต้ ซึ่ง...แม่ง(ขอใช้คำนี้) ว่า โทรไม่ติดเลยครับ
มืด 8 ด้านจริงๆ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member

ออฟไลน์ h0661036

ลองปรึกษาบริษัท ABB  ที่ทำชิ้นส่วนอุปกรณ์ไฟฟ้ามั้ยครับ   ...   ได้ข้อมูลยังไงอย่าลืมเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

ถามให้ครอบคลุมนะครับ  อย่าลืมเรื่องอุปกรณ์ป้องกันการกระชากของไฟด้วย 

ออฟไลน์ caton

สวัสดีครับ

ผมไม่ได้เป็นวิศวกรนะครับ (เป็น safety) ได้รับมอบหมายงานจากผู้บริหารให้ติดตั้ง ปลั๊กไฟฟ้า สำหรับเสียบชาร์ท
รถ BMW plug in hybrid เป็นตัว BMW 740Le

คือ ผมทราบคร่าวๆ ว่า จะต้องติดตั้งสายดิน ซึ่งของเดิมที่บริษัทไม่มีสายดินครับ

ผมอยากทราบว่า เราต้องเดินขนาดสายเท่าไหร่ (โดยทั่วไป) สำหรับรถแบบนี้

ผมต้องปลั๊กแท่งกราวน์ แยกออกมาเฉพาะเลยใช่หรือไม่ครับ

และปลั๊กที่ใช้เสียบ ผมควรใช้ของยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่จะสามารถรับกระแสได้มาก ครับ

(ผมคงจ้างบริษัทข้างนอกทำครับ แต่อยากทราบว่าเราควรกำหนด spec อะไรบ้าง)

ปล...ผมไม่สามารถไปดูคู่มือได้ครับ เป็นรถเจ้านาย

call center bmw แย่มากๆ ครับ...ให้คำตอบอะไรผมไม่ได้เลย...โยนให้โทรไปที่ศูนย์ มิเลเนียม ออโต้ ซึ่ง...แม่ง(ขอใช้คำนี้) ว่า โทรไม่ติดเลยครับ

กำลัง งง ว่าทำไม่ ตึกของบริษัท จขกท. ถึงไม่มีระบบสายดิน
จริงๆแค่เสียบเข้าปลั๊กของตัวอาคารก็จบล่ะครับ แค่อย่าใช้ปลั๊กพาวงก็พอ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ berm

ถ้าจ้างคนอื่นทำได้ จ้างเค้าติดตู้ชาร์จไปเลยครับ ลอง search ดู มีหลายเจ้าอยู่

ผมเห็นใน facebook ของผมขึ้นบ่อยๆก็ keba  เค้าจะมาเดินสายให้เลย

อีกอันผมเคยเห็นสมาชิกเว็บเรารีวิวไว้ แต่เป็น volvo xc90

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53523.0

น่าจะคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ Mike

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาตอบให้นะครับพิมพ์ในมือถือไม่สะดวก แต่ที่สงสัยคือบริษัทที่ขายรถพรีเมี่ยมปลั๊กอินไฮบริดเนี่ยเขาไม่มี consultant เรื่องการติดตั้งวอร์ชาร์ตตามบ้านลูกค้าให้หรือครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ jojow

มีของ forth อีกเจ้านะคับ ถ้าจำชื่อไม่ผิด อยู่แถวพุทธมณฑล
มี 3 แบบ ราคาไม่แรงเหมือน Keba
ถ้าซื้อรุ่นใหญ่ๆหน่อย 4หมื่นกว่า จะมาทำติดตั้งให้ด้วยนะครับ
เด่วพรุ่งนี้ดูรายละเอียดให้อีกที และส่งให้นะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

มีของ forth อีกเจ้านะคับ ถ้าจำชื่อไม่ผิด อยู่แถวพุทธมณฑล
มี 3 แบบ ราคาไม่แรงเหมือน Keba
ถ้าซื้อรุ่นใหญ่ๆหน่อย 4หมื่นกว่า จะมาทำติดตั้งให้ด้วยนะครับ
เด่วพรุ่งนี้ดูรายละเอียดให้อีกที และส่งให้นะครับ

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาตอบให้นะครับพิมพ์ในมือถือไม่สะดวก แต่ที่สงสัยคือบริษัทที่ขายรถพรีเมี่ยมปลั๊กอินไฮบริดเนี่ยเขาไม่มี consultant เรื่องการติดตั้งวอร์ชาร์ตตามบ้านลูกค้าให้หรือครับ

ไม่มีเลยครับ โยนให้ผมไปถาม มิเลเนียม ออโต้ จะบ้าตาย... :'(

ถ้าจ้างคนอื่นทำได้ จ้างเค้าติดตู้ชาร์จไปเลยครับ ลอง search ดู มีหลายเจ้าอยู่

ผมเห็นใน facebook ของผมขึ้นบ่อยๆก็ keba  เค้าจะมาเดินสายให้เลย

อีกอันผมเคยเห็นสมาชิกเว็บเรารีวิวไว้ แต่เป็น volvo xc90

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53523.0

น่าจะคล้ายๆกัน

ผมได้งบมาทำแค่ ปลั๊กนะครับ อุปกรณ์พวกนั้นคงไม่ติดครับ

สวัสดีครับ

กำลัง งง ว่าทำไม่ ตึกของบริษัท จขกท. ถึงไม่มีระบบสายดิน
จริงๆแค่เสียบเข้าปลั๊กของตัวอาคารก็จบล่ะครับ แค่อย่าใช้ปลั๊กพาวงก็พอ

อาคารเก่าเกิน 20 ปีครับ ดัดแปลงเยอะเลยไม่มีสายดินมาแต่แรกครับ

ผมต้องปักกราวน์ใหม่เลย

ถามบริษัทเดินไฟฟ้าแล้วครับ

ผมคงต้องเดินสายไฟ 2.5 เพื่อให้รับการชาร์ตสูงสุดที่ 15 A (ผมอ่านคู่มือ ตาม spec มันปรับได้ครับ) เบรคเกอร์ใหญ่กว่า 15 แต่ต่ำกว่าขนาดสาย

ที่ผมห่วง คือ เต้ารับไฟฟ้าครับ หัวกลมธรรมดา 3 หัวครับ แต่ยี่ห้อไหนบ้างที่รับไฟได้สูงถึง 15 A ผมสงสัยจริงๆ

ลองปรึกษาบริษัท ABB  ที่ทำชิ้นส่วนอุปกรณ์ไฟฟ้ามั้ยครับ   ...   ได้ข้อมูลยังไงอย่าลืมเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

ถามให้ครอบคลุมนะครับ  อย่าลืมเรื่องอุปกรณ์ป้องกันการกระชากของไฟด้วย

ผมจะลองดูครับ

https://www.tung148.com/2017/06/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%88%E0%B9%84%E0%B8%9F-%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-plug-in-hybrid/

ลองอ่านอันนี้ดูเพื่อเป็นแนวทางครับ ผมลองค้นจาก google มาให้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jojow

รุ่นเล็กสุด ไม่เกิน 20,000-
รุ่นติดตั้งกับที ประมาณ 40,000-
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
เข้าใจว่าไม่ใช่การติดตั้ง quick charge ถ้าเป็นแบบใช้ที่บ้านใช้ปลั๊กใช้ของ panasonic รุ่น wide ที่มี ground สามารถรับกระแสได้ 16 A ส่วนสายก็ใช้สาย 2.5 sq.m.ส่วน Ground rod จุดตอกใกล้ๆและพ่วงสายมาครับ